3 tháng giữa: Tâm sự một bà mẹ mang thai bị dị tật

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi violet19, 10/3/2014.

1. violet19

violet19 Bắt đầu tích cực

Đã 2 ngày rồi, ngoài trời vẫn mưa, mẹ vẫn lọ mọ trên mạng,cần mẫn tìm kiếm từng dòng thông tin. Nhưng... càng đọc lại càng tuyệt vọng.
    Suốt cả ngày mẹ đã đi khắp các phòng khám, các bệnh viện tốt nhất có thể. Nhưng lần nào mẹ cũng chỉ nhận được cùng một kết quả. Và mẹ đã khóc, khoc hết nước mắt rồi...
    Ngày đầu tiên bố mẹ nhìn thấy con cử động. Con nghịch lắm, cứ cựa quậy liên tục trong bụng mẹ thôi. Nhớ những ngày đầu tiên, mẹ còn thấy rất ngượng ngùng khi có con. Mẹ hoang mang khi nghĩ 9 tháng nữa sẽ có một đứa bé lạ hoắc trong nhà mình. Mẹ không biết phải gọi con thế nào, ôm con thế nào, chơi với con thế nào... Rồi đến một ngày, mẹ lại mong ngóng, mong từng ngày con chào đời, để mẹ thấy con khoẻ mạnh, để mẹ sẽ ôm con ngủ như con mèo con. Rồi đến một ngày,...mẹ không thể biết đc, cảm giác sắp mất con lại đau đớn, sợ hãi và tuyệt vọng như thế này.
    Mẹ luôn chọn những gì tốt nhất có thể cho con, ngay cả khi đi khám cũng vậy. Nhưng cái giây phút mẹ nghe bác sĩ nói con bị không phân chia não trước, thoái hóa dây chằng... lần đầu tiên, mẹ chỉ mong mẹ đã chọn nhầm chỗ. Cứ sau mỗi lần có kết quả, mẹ lại cố tìm ra một chỗ tốt hơn, lại tràn đầy hy vọng, mong đc nghe 1 câu chửi bệnh viện này, phòng khám kia làm ăn vớ vẩn... Thế rồi mẹ lại ê chề trong tuyệt vọng! Suốt cả ngày, mẹ đã siêu âm liên tục đến nóng ran bụng. Đến lần cuối cùng, mẹ chẳng dám nhìn vào màn hình, chẳng dám nhìn con nữa, mẹ sợ mẹ lại không cầm đc nước mắt...
    Hôm nay con đc 12 tuần. Mẹ chỉ định đi kiểm tra để biết giới tính của con,thế rồi mới nhớ ra, mẹ đã đi cả ngày hôm nay, cuối cùng đến giờ vẫn k kịp hỏi bác sĩ là con giống bố hay giống mẹ. Vì thật ra đâu có quan trọng, chỉ cần con ở lại với bố mẹ là được. Mẹ vẫn đang cố gắng và mẹ sẽ còn cố gắng nữa. Con cũng vậy con nhé, ở lại với bố mẹ con nhé! Yêu con!

Đôi lời em muốn tâm sự với các mẹ. Em đang hoang mang quá. Bơ vơ mà cũng không biết bấu víu vào đâu...

11/03/2014
    Chiều nay mẹ đưa con ra hồ, cho con đi dạo công viên để con cảm nhận được thế giới xung quanh, mong con mau khỏe mạnh để ra ngoài với mẹ. Mọi người bảo mẹ phải vui thì con mới vui, thế nên hôm nay mẹ đã không khóc nhiều nữa.
    Con ạ, hôm nay bà nội mua sữa để mẹ uống bồi bổ cho con. Bà mua nhiều lắm, để dành cho mẹ uống dần suốt 9 tháng. Bà còn mua rất nhiều đồ bầu cho mẹ để mẹ mặc khi con lớn dần nữa. Cả nhà ai cũng thương con, mong ngóng con khỏe mạnh. Nên con thương bố mẹ, thương ông bà thì con phải ngoan, phải khỏe mạnh con nhé!
    Chiều mai mẹ lại có hẹn với bác sĩ cường ở bệnh viện C để chẩn đoán lại. Mẹ lại có niềm tin nhiều lắm con ạ! Mẹ con mình cùng cố gắng lên con nhé! Yêu con!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi violet19
    Đang tải...

2. Lethanh1985

Lethanh1985 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Tâm sự một bà mẹ mang thai bị dị tật

Đọc mà thấy thương cảm quá,nhiều khi đẻ ra bé o đc toàn vẹn cũng khổ cho bé,như mình chắc mình o có đủ dũng cảm để giữ đứa bé này đâu

violet19 thích bài này.
  3. blue82

blue82 Thành viên rất tích cực

Thương mn quá, dù buồn lắm nhưng mn cũng nên bình tâm nghe những lời tư vấn của bs nhé.

violet19 thích bài này.
  4. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Đọc mà thấy buồn quá, chia sẻ với bạn nhé.

violet19 thích bài này.
  5. smilewind

smilewind Thành viên rất tích cực

Lo lắng quá, chia buông với mn nhé. Cố gắng lên

violet19 thích bài này.
  6. ngan88nd

ngan88nd Thành viên nổi tiếng

thực sự thấy thương c quá, ai đã đc làm mẹ hoặc đang sắp đc làm mẹ sẽ hiểu cảm giác thế nào, cầu chúc mọi kết quả chỉ là ngẫu nhiên thôi và bé sẽ ko sao hết.mn hãy cố gắng và có niềm tin mạnh liệt dù có ch gì đi chăng nữa nhé!

violet19 thích bài này.
  7. ngochan195

ngochan195 Thành viên tích cực

Mình thực sự ko đủ dũng cảm để bỏ con nếu con có vấn đề j. Ngày trc chưa có thì có thể nói to nhưng khi thực sự có sinh linh nhỏ trong bụng, cảm nhận đc con rồi thì điều đó thực sự thật khó khăn. Chỉ mong em bé của mẹ nó an toàn và bình yên.

violet19 thích bài này.
  8. N2M

N2M Bắt đầu nổi tiếng

Xin chia buồn cùng mn :( đọc mà thấy thương 2 mẹ con quá. Đúng là chả cần biết gái hay trai, chỉ cần con bình an, yên ổn ra đời thôi mà sao cũng khó thế :( Cố lên mn nhé, biết đâu còn hy vọng

violet19 thích bài này.
  9. HaGiang389

HaGiang389 Bắt đầu nổi tiếng

Hic, ai đang làm mẹ và sắp làm mẹ đều hiểu được cảm giác này. Chia sẻ với mẹ nó :(/

violet19 thích bài này.
  10. kem chanh

kem chanh Thành viên kỳ cựu

Chia sẻ cùng chị. Cầu mong cho mọi chuyện tốt đẹp sẽ đến với chị và em bé.

violet19 thích bài này.
  11. cualuoi

cualuoi Bắt đầu nổi tiếng

Thật buồn, chia buồn với 2mk bạn nha. Mong có 1 phép màu sẽ mang niềm vui đến với cả 2mk.

violet19 thích bài này.
  12. tombo0811

tombo0811 GIA ĐÌNH LÀ SỐ 1

BUồn, chẳng biết nói gì nữa. Bạn hãy cố gắng lên nhé! Chúc bạn và bé luôn bình an

violet19 thích bài này.
  13. huongtinh196

huongtinh196 Bắt đầu nổi tiếng

Cầu mong có phép mầu xảy ra để bé chào đời khỏe mạnh như bao đứa trẻ khác

violet19 thích bài này.
  14. qsang2012

qsang2012 Thành viên rất tích cực

Mình đọc bài này từ trưa, thấy buồn lắm, chẳng biết khuyên mẹ cháu thế nào. Nhưng mình thiết nghĩ mẹ cháu nên theo lời khuyên của bác sỹ nhé. Cố gắng lên.

violet19 thích bài này.
  15. oanhoanh4558

oanhoanh4558 Thành viên kỳ cựu

Mình đang rơi nước mắt khi đọc những dong của mẹ nó... Rất buồn và lo cho bạn. Nhung kn của người lớn tuổi mình lại có lời khuyên cho bạn: bạn nên kt kỹ nhất và nghe theo tư vấn của BS giỏi, có những trường hợp người mẹ có linh cảm và họ đã chiến thắng máy móc tối tân.
    Nhưng nếu như nó là sự thật bạn nên cân nhắc kỹ càng quyết định của mình.
    Sinh con đã khó, nuôi con càng khó hơn. Nếu bé có khiếm khuyết gì y học và khoa học luôn đáp ứng gần đc cho con người .
    Nhưng về trí não thì thật khó... Khi bước vào CS và chặng đường đi ko còn là của riêng bạn mà là của sịnh linh đó và của gia đình bạn.
    Bạn hãy gạt bớt nỗi niềm và cân nhắc về các tình huống có thể xảy ra ... Sau 10 năm , sau 15 năm ... Rồi bạn sẽ ra quyết định sáng suốt nhé!
    Thương tất cả các bà mẹ của chúng ta và rất chia sẻ với bạn. ...

violet19 thích bài này.
  16. violet19

violet19 Bắt đầu tích cực

Hà nội hôm nay thật lạnh mà đọc những dòng chia sẻ của các mẹ em thấy lòng ấm áp quá. Em cảm ơn các mẹ rất nhiều!
    Em được bác sĩ khuyên nên theo dõi thêm đến tuần 14, vì có một số trẻ não bộ phân chia chậm hơn. Nên vợ chồng e vẫn còn hy vọng nhiều lắm, chỉ biết cố ăn thật nhiều chất bổ dưỡng cho con. Chỉ mong con muốn sống cùng bố mẹ thì con cùng bố mẹ cố găng 2 tuần nữa, để bố mẹ có cơ hội đc yêu thuơng con, chăm sóc cho con... Thế thôi các mẹ ạ....
    Bây giờ e cũng chỉ cầu cho con đc bình an. Khổ đau đâu xin để e đc chịu hết. Đúng là có nuôi con mới biết lòng cha mẹ...

Sửa lần cuối: 10/3/2014
  17. Kutit2013

Kutit2013 Thành viên mới

Cố lên bạn nhé! Thương 2 mẹ con nhiều lắm! Mong 2 mẹ con bạn bình an 9m10d!

violet19 thích bài này.
  18. kagome

kagome

Ôi, em cũng muốn khóc quá!!! Mn cố lên nhé! Hi vọng con sẽ bình an! Em cũng đang chờ đến mốc 12w lo lắng quá!

violet19 thích bài này.
  19. Mẹ Yêu Bảo Nam

Mẹ Yêu Bảo Nam Bắt đầu nổi tiếng

Chia sẻ cùng bạn chủ top,cầu mong mọi điều tốt đẹp đén với 2 mẹ con bạn

violet19 thích bài này.
  20. HaGiang389

HaGiang389 Bắt đầu nổi tiếng

Cùng cầu chúc bình an cho 2 mẹ con nhé. Còn được chờ đợi là còn hi vọng chị ạ. Cùng cố lên nào. Em bé ngoan, thử thách bố mẹ tí xíu lúc đầu này thôi con nhé. 2 tuần nữa để mẹ báo tin vui cho các bác, các cô nhé :X.

violet19 thích bài này.