Tâm sự nghề Tuyển dụng

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi chiki chika, 9/6/2015.

1. chiki chika

chiki chika Thành viên chính thức

Cho em bán than tí ạ. Em thấy các anh, chị, bạn cứ than thất nghiệp rồi không chỗ nào nó gọi đi phỏng vấn. Thế mà hỡi ôi, nhà tuyển dụng quan tâm đến hồ sơ của họ, sắp xếp lịch phỏng vấn, gửi mail thậm chí còn gửi cả xác nhận có tham gia vậy mà đến giờ G không thấy bóng dáng ứng viên đâu, chờ mỏi mắt, mà cũng không thấy gọi lại báo một câu, chốt lại mình bị quăng bom! Chỉ mất cuộc điện thoại nhà tuyển dụng đã nhìn ứng viên với một cách khác rồi. Thậm chí còn tạo cơ hội cho lần phỏng vấn tiếp theo. Thế mà..., nản quá! Sếp thì cứ hỏi tại sao thế này, tại sao thế kia... giải thích thì sếp có quan tâm đâu! Mệt mỏi!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi chiki chika
    Đang tải...

2. HLV Giảm Cân

HLV Giảm Cân Thành viên chính thức

Mình cũng đã từng làm nghề tuyển dụng. Mình rút ra 1 kết luận thế này: 100% những người thất nghiệp không có năng lực (năng lực= nhận thức+ kỹ năng+ kinh nghiệm).

Sinh viên mới ra trường thường kêu không có kinh nghiệm, khó xin việc. Nhưng rất nhiều sinh viên mới ra trường vẫn ứng tuyển và đỗ vào những vị trí mà yếu cầu 1-2 năm kinh nghiệm. Tại sao ư? Đó là kỹ năng, là nhận thức. Nhận thức+ kỹ năng thì học cả đời chưa chắc đã có.

3. thao_tu312

thao_tu312 Thành viên chính thức

Em còn cái kiểu thế này cơ. Gọi mời phỏng vấn, oke đến. Gửi mail không thấy xác nhận lại. Trước giờ G 1h gọi xác nhận lại có đến phỏng vấn hay không vẫn nói là đến, đợi mòn mỏi quá giờ G 20' không thấy tăm hơi đâu gọi lại hỏi bạn có đến không thì nói em không đến được xong tắt máy phụp luôn. Hạn hán lời. Hạn hán cả lời để giải thích với sếp luôn. Các bạn cứ hỏi tại sao thất nghiệp rồi chỉ trích nhà tuyển dụng chỉ nhìn vào những bạn có kinh nghiệm nhưng thực tế là thái độ và trách nhiệm của các bạn như thế thì thất nghiệp là một chuyện hiển nhiên không thể hiển nhiên hơn.

4. HLV Giảm Cân

HLV Giảm Cân Thành viên chính thức

Đúng rồi đa số ứng viên bây giờ có thái độ không đúng đắn. Nếu là 1 người hiểu biết thì sẽ xử sự như sau:
    - Nếu bận không đến PV được thì gọi điện hoặc gửi e-mail thông báo bận, có thể xin lùi lịch PV.
    - Nếu đột xuất k đến PV được thì phải gọi điện báo.
    - Nếu đến PV muộn thì nên gọi điện báo trước và xin phép lùi giờ PV.

Tất nhiên nói qua cũng phải nói lại, nhiều NTD khi nhận đc e-mail ứng viên xin lùi cũng không Rep lại. Đặc biệt lúc đến PV không cho người tiếp đón, không mời nước, để ứng viên ngồi chờ cả tiếng mà không nói gì, chí ít cũng phải nói 1 câu "Anh/Chị thông cảm đợi 1 chút nhé"..., nên ứng viên sẽ thấy NTD đó không chuyên nghiệp, không cầu thị nhân sự. Đa số những hành động này là ở các công ty nhỏ lẻ, nhân viên k đc đào tạo thái độ làm việc với khách hàng (ứng viên chính là 1 khách hàng tiềm năng. Mỗi lần phỏng vấn là 1 lần NTD đã marketing cho thương hiệu của mình rồi).

5. hoanghalv10

hoanghalv10 Thành viên tích cực

Ứng viên giờ hiếm như tê giác luôn bác ah. Đã hiếm còn kiêu nữa (ko phải tất cả nhưng số kiêu thì cũng khá nhiều). Lắm lúc buồn thối ruột. Dù em thì chẳng phải làm bên nhân sự đâu. Nhưng thi thoảng tuyển người cho phòng em cũng đủ đau đầu lắm :(((

6. hoanghalv10

hoanghalv10 Thành viên tích cực

Bỏ bom xong ko thèm xin lỗi, đến phỏng vấn thì cái thái độ kiêu kiêu (Bữa nọ thấy mặt mình non mặc dù mình đã giới thiệu mình là ai, tên gì làm chức vụ gì) nhưng vẫn khinh khỉnh khinh khỉnh bác ah. Xong còn cái kiểu vừa nói chuyện vừa nhìn điện thoại. Thế là mình lịch sự cho giới thiệu bản thân xong rồi mời ra khỏi phòng, trước khi mời ra không quên dặn là nói chuyện với người khác bạn nên cất điện thoại đi. Đấy là phép lịch sự tối thiểu chứ chưa nói đến là việc nói chuyện với nhà tuyển dụng. :). Mình chả biết bạn đó sẽ xin việc ở đâu chưa? ai nhận nữa ko biết :D :D

7. thao_tu312

nhiều ứng viên buồn cười lắm. hôm trước còn có 1 bạn đến vừa ngồi xuống đã độp luôn câu: em đến đây k phải để pv, cái cảm giác lúc ấy thật vô cùng... không từ nào diễn tả được luôn

8. minhle456

minhle456 Thành viên chính thức

em tò mò tí, em là sinh viên sắp ra trường nhưng em chưa nộp hồ sơ ở bất kì đâu, nhưng thi thoảng không hiểu sao các anh chị vẫn biết sđt /tên./mail của em gọi mời đến phỏng vấn , SV tụi em có cơ hội là đi liền dù chưa biết được hay không nhưng 1 lần đi thì bị gặp công ty môi giới , kêu đóng tiền... em về luôn, từ đó em gần như không đi phỏng vấn chỗ nào mà mình không nộp hồ sơ, và ngại qua mấy cty tuyển dụng

9. thao_tu312

Bạn up hồ sơ của bạn trên các kênh tuyển dụng, nhà tuyển dụng search thầy hồ sơ của bạn phù hợp sẽ chủ động gọi mời bạn tới phỏng vấn. Hiện tại mình cũng đang dùng phương pháp này để tìm kiếm ứng viên nên không phải lúc nào cũng là lừa đảo đâu nhé.

minhle456 thích bài này.
  10. minhle456

11. minhle456

còn kiểu các chị bảo nhiều ng gọi đến còn không thèm đến, có khi họ nộp hồ sơ như rắc cám nên không quan tâm lắm thôi chị ạ, chứ kiểu nhắm đúng 1 vài công ty, mong mỏi cuộc gọi họ hẹn phỏng vấn đỏ mắt thì có mà đi liền ý chứ