Tầng 3- Hội Kế Toán Lcm

Thảo luận trong 'Các CLB' bởi meyeuconnhatday, 6/3/2010.

1. csv1985

csv1985 Đại Lý Bảo Hiểm VietLife

Các chị ơi, hộ em mí ah...............

Đang tải...

2. meyeuconnhatday

meyeuconnhatday Hãy là chính mình

2 mẫu sau bỏ rồi em ạ, em nộp thế đủ rồi đấy.

3. csv1985

Dạ vâng, Thank chị nhiều ah...(u)

4. Nhabibo

Nhabibo Thành viên kỳ cựu

Haizz, cuối cùng nhờ sự trợ giúp của các chị e đã lên xong BC cho 1 cty roài, vẫn còn 1 ông nữa, ko biết có kịp ko?
    Nhưng lại lăn tăn 1 chút về tk 413? Lãi và lỗ của đánh giá chênh lệch tỷ giá ko được ghi nhận thì mình thể hiện thế nào trên BC ah?

5. meid308

meid308 Thành viên rất tích cực

help me......... Chị nào có mẫu Quyết toán Thuế TNDN và phụ lục chuyển lỗ thì cho em với.
    mail của em đây ợ : meid308@gmail.com

6. cuntet

cuntet Thành viên tích cực

Cái này tớ cũng mới mắc phải.:p
    Thế này nhé! Nếu là chênh lệch do đánh giá TK tiền có số dư ngoại tệ thì vẫn đánh giá như bình thường, rồi để số dư trên TK 413 hoặc dương (âm), ko được kết chuyển DT hoặc chi phí như mọi năm nữa. Khi lên BCĐKT thì nó sẽ nằm ở phần nguồn vốn ấy. Đầu năm lại hạch toán bút toán ngược lại bút toán của năm ngoái.
    TT hướng dẫn đây nè mình ơi: TT 201/2009/TT-BTC 15/10/2009
    2. Xử lý chênh lệch tỷ giá hối đoái phát sinh do đánh giá lại số dư ngoại tệ cuối kỳ:

Cuối kỳ kế toán, doanh nghiệp phải quy đổi số dư tiền mặt, tiền gửi, tiền đang chuyển, các khoản nợ phải thu, nợ phải trả có gốc ngoại tệ ra "đồng Việt Nam” theo tỷ giá quy định tại Điều 3 của Thông tư này. Khoản chênh lệch giữa tỷ giá sau khi quy đổi với tỷ giá đang hạch toán trên sổ kế toán được xử lý như sau:

2.1. Đối với chênh lệch tỷ giá hối đoái phát sinh do việc đánh giá lại số dư cuối năm là: tiền mặt, tiền gửi, tiền đang chuyển, các khoản nợ ngắn hạn (1 năm trở xuống) có gốc ngoại tệ tại thời điểm lập báo cáo tài chính thì không hạch toán vào chi phí hoặc thu nhập mà để số dư trên báo cáo tài chính, đầu năm sau ghi bút toán ngược lại để xoá số dư.

2.2. Đối với chênh lệch tỷ giá hối đoái phát sinh do việc đánh giá lại số dư cuối năm của các khoản nợ dài hạn (trên 1 năm) có gốc ngoại tệ tại thời điểm lập báo cáo tài chính thì được xử lý như sau:

a. Đối với các khoản nợ phải thu dài hạn:

Đối với các khoản nợ phải thu bằng ngoại tệ, công ty phải đánh giá lại số dư cuối năm của các loại ngoại tệ, sau khi bù trừ, chênh lệch còn lại được xử lý như sau:

- Trường hợp chênh lệch tăng được hạch toán vào thu nhập tài chính trong năm.

- Trường hợp chênh lệch giảm được hạch toán vào chi phí tài chính trong năm.

b. Đối với các khoản nợ phải trả dài hạn:

Đối với khoản nợ phải trả bằng ngoại tệ, công ty phải đánh giá lại số dư cuối năm của các loại ngoại tệ, sau khi bù trừ, chênh lệch còn lại được xử lý như sau:

- Trường hợp chênh lệch tăng tỷ giá hối đoái thì chênh lệch tỷ giá hạch toán vào chi phí tài chính trong năm và được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp. Trường hợp hạch toán chênh lệch tỷ giá hối đoái vào chi phí làm cho kết quả kinh doanh của công ty bị lỗ thì có thể phân bổ một phần chênh lệch tỷ giá cho năm sau để công ty không bị lỗ nhưng mức hạch toán vào chi phí trong năm ít nhất cũng phải bằng chênh lệch tỷ giá của số dư ngoại tệ dài hạn phải trả trong năm đó. Số chênh lệch tỷ giá còn lại sẽ được theo dõi và tiếp tục phân bổ vào chi phí cho các năm sau nhưng tối đa không quá 5 năm.

- Trường hợp chênh lệch giảm thì được hạch toán vào thu nhập tài chính.

Khi thanh lý từng khoản nợ phải thu, nợ phải trả dài hạn, nếu tỷ giá thanh toán thực tế phát sinh cao hơn hoặc thấp hơn tỷ giá đang hạch toán trên sổ sách thì phần chênh lệch tỷ giá hối đoái phát sinh được xử lý như quy định tại điểm 1.2 khoản 1 Điều 6 của Thông tư này.

Nhabibo thích bài này.
  7. cuntet

Tải phần mềm hỗ trợ kê khai thuế 2.5.0 trên website Tổng Cục thuế về mà làm bạn ơi! hoặc search Google TT 60/2007/TT-BTC 14/06/2007 ra mẫu ngay

meid308 thích bài này.
  8. Nhabibo

Nhabibo Thành viên kỳ cựu

Cảm ơn chị cuntet nhiều lắm lắm ấy. Hihi, thế là e cũng đỡ băn khoăn. Vì năm ngoái làm phần này cứ lúng túng mãi.

9. hloan

hloan Đủ quyền lập Họ

Ôi kế toán. Tròn 10 năm theo đuổi. Giờ mình muốn bỏ.

10. csv1985

hihi, hóa ra chị hloan cũng theo nghề Kế ah??

11. meid308

meid308 Thành viên rất tích cực

chết, đổi sang phiên bản 2.5.0 từ bao giờ ạh. Em bg vẫn đang làm phiên bản 2.1.0. Lại phải update ạ

12. csv1985

EM cũng vậy.....................:(

13. MebeBi - NBN

MebeBi - NBN Thành viên nổi tiếng

ui, cả nahf ơi, đã làm phần mềm 2.5 rồi ạ? vậy BCTC thì làm ở 2.1 hay 2.5 ạ?

14. cuntet

Phiên bản 2.5.0 đã được đăng tải trên web của Tổng Cục thuế rồi đấy ạ, nhưng mà chả hiểu sao nhiều lỗi lắm cơ, hay là tại mình làm sai ko biết nữa:(
    Chị nào đang làm hoặc làm rồi cho em trao đổi cùng làm với ạ! khổ quá cơ, sếp em đi công tác suốt nên cứ phải làm ngay, ko thì đến hạn lại sếp đi vắng ko ký được huhu.

15. MebeBi - NBN

MebeBi - NBN Thành viên nổi tiếng

vâng, ai làm rồi chỉ bảo với ạ! nếu tờ khai tháng này em vẫn làm ở 2.1 thì liệu có được ko? máy của em tự nhiên lại ko down đuwocj gì cả!

16. MeTinngoan

MeTinngoan Thành viên chính thức

em down được phần mềm 2.5.0 rồi nhưng phải vào danketoan down chứ vào thẳng trang của tổng cục thuế không được ạ.Nói chung phần mềm này về giao diện dễ làm và dễ nhìn hơn so với phần 2.1.0 còn có thêm quyết toán thuế TNCN năm 2009 nữa.Nhưng em chưa làm được quyết toán thuế TNCN vì chưa hiểu lắm, nhà mình ai làm rồi hướng dẫn em với ạ.

17. meyeuconnhatday

meyeuconnhatday Hãy là chính mình

Chết, hôm nọ cũng loáng thoáng thấy ở đâu đó bảo có phần mềm 2.5 rồi nhưng ko quan tâm lắm, thế BC thuế tháng 2 và BCTC đều phải làm trên phần mềm 2.5 cả hả nhà mình ơi.

18. csv1985

Cả nhà oi BC tháng 2 làm trên 2.1 có sao ko ah, em ko load được 2.5 về, ko hiểu sao ý:(

19. cunyeu_nd

cunyeu_nd Thành viên chính thức

hội kế toán

chết em vừa nộp báo cáo thuế xong, nhưng em làm trên phần mềm 2.1 có sao không các chị nhỉ, thế BCTC có phải làm trên phần mềm 2.5 không ah, mà em chưa làm BCTC, mà thuế thu nhập cá nhân em cũng chưa hiểu lám,có chị nào làm rùi thì giải thích cho chị em hiểu với

20. metomvajerry

metomvajerry Fragrances

Mệt quá, mãi không xong BC :confused: