Tập nhai cho con như nào các mẹ ơi?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi thomnt, 20/10/2011.

Tags:
  1. thomnt

thomnt Bắt đầu tích cực

Các mẹ thông thái ơi giúp em với ạ. Con em được 20 tháng mà mới mọc được 8 cái răng cửa, giờ đang mọc thêm 2 răng hàm. Ăn bánh hay hóa quả thì còn chịu nhai, nhưng ăn cháo với bún toàn nuốt chửng. Em cứ phải vừa đút vừa nhắc nhai, nhưng con vẫn nuốt chửng. Có mẹ nào tập nhai cho con thành công thì giúp em với ạ? Em cám ơn.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thomnt
    Đang tải...

2. vy's mama

vy's mama Bắt đầu tích cực

Ðề: Tập nhai cho con như nào các mẹ ơi?

Bé nhà e giống y bé nhà mẹ này, 20 tháng cũg 8 răng thôi đang mọc răng hàm, ăn cháo toàn nuốt chửng,nhiều khi ba mẹ ăn cóm cho bé vài hạt mà tiếng sau vẫn thấy y nguyên buồn lắm giờ đang cho bé đi nhà trẻ vậy mà ăn uống vậy thì rất khó, Mong các mẹ vào chia sẽ kn sao để con tập nhai và ăn được cơm cho chủ top và e nữa.

3. miumiu11

miumiu11 Thành viên chính thức

Bé nhà mình 7 tháng, mới có mỗi 1 cái răng mà ăn j cũng nhai nhóp nhép. Cơm, cháo, bánh mì, bánh quy, rau... đưa cho gì cũng nhai tất. Mình cho con tập nhai từ lúc chưa mọc răng (5 tháng). Cứ đến bữa cơm là cho bé ngồi cùng, đưa cho một cái rau củ gì đó cho bé gặm, vừa đỡ quấy, lại vừa tập ăn dần cho quen. Nấu cháo hay bột thì ko dùng máy xay bao giờ --> lúc nào cũng lổn nhổn, ko nhai chắc ko nuốt được.

4. thomnt

thomnt Bắt đầu tích cực

Trộm vía bé, thế là mẹ nó đỡ 1 khoản lo rồi đó ạ. Từ hôm viết bài tới giờ 2 tuần, trộm vía con nhà em mọc thêm 8 cái răng, 4 răng hàm và 4 răng nanh, nên giờ việc nhai cũng đỡ hơn rồi. Ăn gì cũng nhai, chỉ trừ cháo ra, lại nuốt chửng. Hic. Hình như con bé sợ ăn cháo hay sao ấy, cứ đưa cháo ra là lại lắc đầu, rồi bảo thôi, để mai. Nhưng giờ không cho ăn cháo, thì k biết ăn gì. Cơm thì ăn được ít lắm, và lâu nữa. Súp thì loãng. Thôi. em cố chờ con được 24 tháng mọc đủ răng rồi cho ăn cơm vậy.

5. MONO

MONO Thành viên sắp chính thức

Hi mẹ cháu. nhóc nhà em 26 tháng ăn cơm từ hồi 20 tháng ,lâu rồi. Hồi bé cu cậu thích bánh gạo, em cứ cho là tự cắn nhai rôm rốp, vui tai phết, nhai nhiều thành quen ,bác thử xem sao..

6. MONO

MONO Thành viên sắp chính thức

Híc. giờ mới đọc lại của bác, rắn như bánh với cơm thì mới cần nhai chứ mềm như bún với cháo thì em nuốt chửng là phải. Nói chung là các bạn ấy tự điều chỉnh được hết chả phải tập đâu ạ. :p

7. thomnt

thomnt Bắt đầu tích cực

Cái con bé nhà mình tất cả các thứ khác đều nhai, trừ cháo. Thế mới buồn cười. Bánh gạo chị ta có thể ăn hết 2 cái 1 lúc. Còn cháo thì lổn nhổn đến đâu cũng nuốt chửng. hic.

8. me Tham Thuong 10

me Tham Thuong 10 Bắt đầu tích cực

Bé nhà mẹ giống Chíp nhà em quá, hihi, gần 7 tháng mà chưa có răng chị ah, nhưng cũng bỏm bẻm nhai, trông iu lắm

9. nhimxinh11

nhimxinh11 Cai thật rùi ná

Hic,Nhím nhà tớ gần 1 tuổi rùi, cháo thì nuốt chửng,nhưng người lớn ăn gì cũng đòi
    Hum trc bác nó ăn táo, tưởng cháu ăn dc...cho cắn 1 miếng..hồi sau nôn sạch những gì đã ăn
    Cho vài hạt cơm, nhai rôm rốp nhưng tý nữa vẫn lè ra
    Ăn hay ọe ẹo...dạo này còn ngậm nưã...chả bít làm sao
    GẦN 12TH, ĐANG MỌC RĂNG THỨ 5,6

10. kinhdoanh_5000

kinhdoanh_5000 Banned

Có 8 cái răng cửa thì cháu chỉ nhai bằng răng của thôi, nên chưa hiệu quả. Nhai mãi sinh ra chán và sẽ ngậm. Cháo và bột thì đương nhiên là sẽ nuốt chửng rồi,đến người lớn ăn cháo đủ răng mà còn không nhai mà. Nên cho trẻ tập nhai bằng một ít cơm một, bimbim, bánh... những thứ mà nó thích và lạ nó sẽ tự nhai bởi vì nhai là một phản xạ không điều kiện mà.

11. me cua Bo

me cua Bo Thành viên nổi tiếng

có khi bạn này nói đúng, thằng nhà mình 10th cho hạt cơm hoặc bánh quy (mẹ fải nhấm trong mồm trước) đưa cho ku cậu thì nhai nhai khoảng 3lần rùi nuốt, chứ cháo hạt nấu đặc cũng nuốt chửng, người nhà cứ sợ cháu nó đau dạ dày vì chưa có răng, ăn cháo nuốt chửng, e mặc kệ, vẫn bắt ăn cháo hạt, ko thể quay về ăn bột chỉ vì ku cậu chưa có răng được.

12. Mimosa2009

Mimosa2009 www.shopmisa.com

Cho bé bánh mì nhóp nhép cho hàm cứng, như là tập thể dục cho hàm khỏe, riết rồi tạo phản xạ nhai cho bé khi có đồ ăn luôn. BS dạy mình cho con tập nhai vậy đó :)

13. thomnt

thomnt Bắt đầu tích cực

Cám ơn bạn nhiều. Giờ thì cháu mọc thêm 8 cái răng, thỉnh thoảng cũng chịu nhai rồi. Hi vọng là biết ăn cơm sớm, hic

14. babo27

babo27 Thành viên tập sự

Theo kinh nghiệm của mình thì khoảng 6 tháng cho bé ăn bột hay bất cứ thứ gì thì đều xoay nhuyễn cả, rùi khoảng chừng 2 -3 tháng sau: khi các bạn nấu món ăn thì xắt nhỏ nhỏ tí xíu ra rùi nấu, bé ăn sẽ có biểu hiện ọi ra, nhưng đừng lo vì bé nào cũng vậy mà. Cứ tập từng bước 1 các bạn à