Thanh Nhiệt Ngày Hè Với Món Tôm Hấp Mướp Cực Lạ

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi elinerfood, 28/4/2017.

1. elinerfood

elinerfood Thành viên mới

Các cha các mẹ vào http://elinerfood.com/ ủng hộ em để em có động lực viết thêm thật nhiều công thức nha :D

Hàng ngày bạn luôn phải đau đầu suy nghĩ rằng mình sẽ lên thực đơn cho bữa ăn ngày hôm nay như thế nào để vừa đảm bảo đầy đủ dinh dưỡng nhưng cũng phải mới lạ một chút để làm mới khẩu vị cho gia đình. Hiểu được điều này, chuyên mục dạy nấu ăn mỗi ngày sẽ đem đến cho các bạn một công thức mới góp phần nâng cao tay nghề nấu nướng cũng như giúp gia đình bạn luôn có được sự mới mẻ trong khẩu vị. Và món ăn chúng tôi muốn giới thiệu đến các bạn hôm nay là món tôm hấp mướp. Một món ăn với cái tên nghe khá lạ đúng không nào. Nhưng khi thưởng thức rồi thì chỉ cần ăn một lần là đủ để bạn phải nhỡ mãi và có ngay cái nhìn thật ấn tượng về món ăn này đấy. Mướp ngoài cách được sử dụng như những bài thuốc để chữa bệnh thì còn là nguyên liệu được dùng nhiều trong nấu ăn để cho ra nhiều món ngon, trong đó có món tôm hấp mướp này. Với sự kết hợp hoàn hảo từ hai nguyên liệu chính là tôm và mướp chắc chắn sẽ không làm bạn phải thất vọng về chất lượng món ăn đâu. Cõ lẽ các bạn đang rất sốt ruột muốn tìm hiểu công thức ngay đúng không nào. Vậy thì chúng ta sẽ cùng đến với bài viết bên dưới để hiểu thêm về cách làm nên món tôm hấp mướp ngon chuẩn vị nhất nhé.

Đọc thêm: Thử sức với món tôm hấp nước dừa đầy lạ miệng

Nguyên liệu
    • Mướp: 2 quả
    • Tôm: 3,5 lạng
    • Tỏi, ớt
    • Các loại gia vi cần dùng cho món ăn như sau: đường, nước mắm, dầu ăn, xì dầu, nước cốt chanh

Đọc thêm: Tôm sốt chua ngọt cho bữa ăn thêm hấp dẫn hơn

Cách làm
    Bước 1

• Trước tiên, tôm sau khi mua về các bạn đem lột vỏ rồi rút chỉ ở sống lưng nhưng chừa lại phần đuôi tôm để món ăn được đẹp mắt nhé, sau đó mang đi rửa sạch.
    • Tiếp đến các bạn cuộn tôm lại sao cho đuôi xuyên qua phần thịt. Rồi tiến hành ướp tôm cùng vài giọt nước cốt chanh, hạt nêm, hạt tiêu. Nhẹ nhàng trộn đều lên để tôm ngấm kĩ gia vị.
    Bước 2

• Mướp đem gọt sạch vỏ rồi rửa sạch, thái thành những đoạn dài tầm 5cm rồi dùng dao nạo bỏ phần ruột bên trong.
    Bước 3

• Lần lượt cho từng con tôm vào bên trong từng quả mướp sao cho phần đuôi tôm ngửa lên trên để món ăn được đẹp mắt nhé.
    Bước 4

• Sau khi tiến hành nhồi tôm vào mướp xong các bạn đem cho vào nồi hấp. Thực hiện hấp trong vòng 10 phút đến khi tôm chín chuyển thành màu đỏ tươi đẹp là đạt yêu cầu, cho ra được.
    Bước 5

• Chúng ta sẽ pha nước chấm để ăn kèm với món ăn theo công thức sau: cho vào một bát con 1 thìa dầu ăn, 1 thìa con đường, 1 thìa con xì dầu, 4 thìa nước mắm ngon, ít tỏi ớt băm. Khuấy dều hỗn hợp này lên cho đồng nhất rồi rưới đều lên món ăn. Có thể trang trí bằng vài cọng rau ngò hay ớt thái khoanh cũng rất đẹp đấy nhé.

Đọc thêm: Cách làm món chả tôm nhân phô mai hấp dẫn cho cả nhà

Để có được món tôm hấp mướp ngon đúng vị thì bạn không cần phải là người khéo tay hay giỏi nội trợ cũng có thể thành công chỉ với lần thử đầu tiên nhờ công thức trên đây đến từ chuyên mục học nấu ăn. Bạn sẽ phải bất ngờ trước thành quả mình làm nên một cách hoàn hảo nhờ vị ngon và thơm của món ăn, lại rất dễ làm nữa đúng không nào. Hi vọng rằng với tiết rời đang nóng nực thế này thì các chị em sẽ cân nhắc để thường xuyên trổ tài thể hiện món tôm hấp mướp này cho cả nhà cùng thưởng thức để đánh bay cơn nóng nhé. Chúc các bạn thành công và ngon miệng.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi elinerfood
    Đang tải...

2. bonghoanho2

bonghoanho2 Thành viên đạt chuẩn

Món này nhìn trong đẹp mắt, lạ và cũng có vẻ là ngon đó chứ nhỉ. Ghi lại cách làm để hôm nào làm thử món này ngay mới được

3. bebibi_yeu

bebibi_yeu Thành viên chính thức

nhìn ngon mà đẹp mắt quá mẹ nó ơi

4. ngocmaitran

ngocmaitran Thành viên mới

Em tớ nó làm món tôm cuộn nem rế ngon lắm

5. tuantaiquyen

tuantaiquyen Thành viên rất ngoan

tôm với mướp đều là món mình thích ăn mà chưa thử nấu kiểu này bao giờ :D có thời gian sẽ làm mới được.

6. mẹ Quốc Cường

mẹ Quốc Cường Bắt đầu tích cực

Món này lạ nhỉ, em đánh dấu cuối tuần đãi cả nhà.