Cần giúp: Thất tình, không ngủ được phải làm thế nào?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi be cun, 28/8/2012.

1. be cun

be cun Guest

Các mẹ ạ, em có đứa bạn 26 tuổi, đang thất tình. Mối tình của nó đã kết thúc sau 6 năm, giờ nó muốn dứt khoát, quên hết đi, nhưng tình cảm suốt 6 năm không dễ gì bảo bỏ là gạt đi ngay được. Nó bị ám ảnh, hận người, trách mình vô dụng, còn bị sức ép của gia đình, những người xung quanh về chuyện chồng con (tuổi 26 đã là tuổi khá "chát" ở chỗ nó). Từ hôm xảy ra chuyện cả nửa tháng rồi nó toàn bị mất ngủ, ngày thì lờ đờ, đêm ko ngủ được, nó đã từng ăn chè hạt sen, uống nước lá vông...cho dễ ngủ mà cũng ko có hiệu quả. Em ở xa nó quá không biết phải giúp nó như thế nào, mẹ nào có cách gì chỉ giúp em với, cứ thế này thì bạn em tiêu tùng mất. Thanks các mẹ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi be cun
    Đang tải...

2. casauminh

casauminh Ví, dây lưng DACASAU xịn

Ðề: Thất tình, không ngủ được phải làm thế nào?

6 năm trời bao nhiêu kỷ niệm, làm sao mà quên ngay được, chúc cô bé sớm vượt qua giai đoạn này

3. minodemeimei

minodemeimei Thành viên sắp chính thức

chị ơi, khi ở trong hoàn cảnh như vậy thì khó có thể dùng thuốc gì cho hiệu quả đc chị ạ, e nghĩ bạn chị đang cần nhất là 1 ng ở bên cạnh để nói chuyện, ko phải là chuyện về mối tình cũ đâu ạ, mà chỉ là có ng ở bên chuyện trò, nhất là trong đêm. rồi kiểu như đi ăn cùng, vì những ng như vậy chẳng ai hứng thú với ăn uống cả, có ng khác thì có khi là nể mà ăn cùng:p, như kiểu em, vì ko có ai là e sẽ chẳng ăn nữa :)Trước đây e cũng có 1 đứa bạn bị thất tình mà suy sụp, e đến ngủ với nó rùi nói chuyện cho khuây khỏa dần thôi ạ. Cũng không thể mong đợi là mọi chuyện khá ngay lên đc, vì e nghĩ chị ấy sẽ cần rất nhiều thời gian. 6 năm ko phải là thời gian ngắn. e mới chia tay đc vài tháng, mà tính cả thời gian quen biết còn chưa đc 1 năm, thế mà cũng ko biết làm sao để move on:confused:. cá nhân e chỉ đóng góp đc í kiến như vậy thôi ạ, suy ra từ bản thân em, có những lúc muốn có ng để nói chuyện, nghĩ về quá khứ và kỉ niệm cũ mà ấm ức, đau khổ, kể cả khi typef những dòng này. Chúc bạn chị sớm vui vẻ trở lại:)

4. be cun

be cun Guest

thanks bạn nhé, mình cũng biết là không dễ để quên, cũng muốn ở bên chia sẻ cùng nó nhưng ở xa quá nên cũng khó, nó ở quê nên giờ bạn bè xung quanh cũng ít, ít có người để chia sẻ, quanh đi quẩn lại với những lời đàm tiếu của người lớn nên càng mệt mỏi, giờ mình ko thể bỏ việc để về ở lâu lâu với nó hay nó bỏ việc đến chỗ mình được, mà chuyện này cũng ko thể một sớm mọt chiều có thể qua được, vậy nên giờ mình mới rối, hic hic

5. be cun

be cun Guest

cũng chúc bạn sớm vượt qua hết những chuyện không vui của quá khứ nhé

minodemeimei thích bài này.
  6. minodemeimei

minodemeimei Thành viên sắp chính thức

hihi, vâng ạ, cám ơn chị nhiều ạ. Cho e hỏi chị thêm 1 câu là nếu đã chia tay nhưng thỉnh thoảng ny cũ vẫn pm e :rolleyes:, bạn e thì cương quyết là ng như thế là ko tốt đẹp j, vì nó nghĩ là ông ta nên buông tha cho e;), còn "nghiêm cấm" e rep lại những tin nhắn kiểu ý. Nhưng mà e ko làm đc, đúng là e ko mong chờ j ở ng ta nữa, nhưng trc đó e có đồng ý rằng sau này có thể làm bạn, nếu bạn bè mà ko thèm rep lại tn thì... Còn sắp sinh nhật ng ta nữa, k biết là nếu e tránh k gặp thì có "thất lễ" quá k chị nhỉ? E sợ là anh ấy sẽ bảo là gặp nhau vào hôm ấy. thực sự là e cũng muốn gặp lắm,(những lần trc vận hết cả nội công để từ chối:))nhưng rồi lại nghĩ là ko biết lúc gặp nhau thì nói gì, mà sau đấy người khốn khổ hơn lại là e mất thôi. biết thế ko khi xưa ko thèm dính dáng đến tình yêu =))

7. chaucaochep

chaucaochep Thành viên rất tích cực

Mọi người thử xem có chỗ nào dạy thiền hoặc yoga thì đăng ký đi học đi, chị thấy nó rất có ích để cân bằng lại mình nhất là khi bị căng thẳng thần kinh đấy.

8. Kalinka.

Kalinka. Hội yêu Marketing

Càng cố quên thì lại càng nhớ thôi ạ. Thời gian là liều thuốc chữa lành mọi vết thương...

9. sanyo150580

sanyo150580 Thành viên mới

quan trọng là phải xác định và ổn định tâm lý của mình thôi, mình phải biết sống cho bản thân mình. Một cảnh cửa này khép lại sẽ có một cách cửa khác mở ra đừng bi quan bạn nhé

10. giam.can.thoi

giam.can.thoi Tư Vấn Giảm béo Sau sinh

mình ngày sưa cũng vậy. mỗi khi giận nhau với ông xã là mình lại rủ mấy người bạn thân đi ăn uống hoặc ra công viên ngồi chơi đấy ạ. có bạn bè nói chuyện này kia cho đỡ buồn. Mà mình đi chơi với các bạn không biết mình giận người yêu ấy nhé. Vì như vậy họ mới vô tư không hỏi han gì đến chuyện buồn của mình cả. hì

svngheo thích bài này.
  11. hoanphuong.ltdandservices

hoanphuong.ltdandservices Thành viên tập sự

Ngồi thiền đi bạn .. một ngày ngồi thiền 30' tập trung thư giãn tinh thần lúc ngồi thiền sẽ làm cho tâm tĩnh lại ... dần dần rồi cũng qua thôi... đầu óc hết căng thẳng sẽ quên được thôi. Ngoài ra nên tự tạo cho mình những thói quen sở thích mới. cũng sẽ mau làm cho bạn quên chuyện cũ. Khuyên thì khuyên vậy nhưng bạn cứ cố gắng cải thiện tinh thần của mình vẫn tốt hơn. :) Chúc bạn của bạn sớm vui

12. crystal_gem_dn

crystal_gem_dn Thành viên tập sự

Mình nghĩ thế này:"Mọng bạn sống thật lòng ngày gặp mặt để thanh thản lúc nói lời chia tay".Trong đời ai mà không phải thất bại,đặc biệt là trong tình cảm.Nếu đã không hợp nhau rồi thì chia tay là biện pháp tốt nhất.26 tuổi đâu đã là gì.Tìm chồng là phải tìm người thật tốt.Mong bạn sớm nhận ra.:)

13. svngheo

svngheo Thành viên nổi tiếng

e đồng tình với cách của c, nhưng mà có 1 vấn đề là tối về nằm 1 mh lại ngồi nghĩ ngợi cho mà coi, thế nên ban ngày chơi thật nhiệt tình vào cho mệt mỏi đi, tối về mệt là ngủ luôn thui mà, k bị nghĩ ngợi gì nữa đâu, chúc bạn c sớm vượt qua đc giai đoạn khó khăn này

14. chacahungquy

chacahungquy www.anngonnhatrang.com

26 tuổi vẫn còn trẻ mà, nhưng để quên đi kỷ niệm của mối tình 6 năm rất là khó, từng lời nói, từng câu từng chữ, từng điểm hẹn... dường như khắc sâu trong tim.:(. Trước mắt tạm thời: dặn lòng cố nhớ để mà quên thôi. @.@

15. bongnamlun

bongnamlun Bắt đầu nổi tiếng

ÔI, một người bạn thân kéo bạn ấy đi ăn uống rồi mua sắm các thứ, xem phim cũng được Rồi thời gian sẽ xóa nhòa tất cả mà. Tình yêu nó là một thứ phù du thôi, không nên lao đao quá làm gì chỉ tổ mệt cái thân mình thôi chứ thiên hạ lại tung tăng đi tìm tình yêu mới.

16. be cun

be cun Guest

ui ở gần nó thì có mấy đứa bạn đều chồng con hết cả rồi nên chả có thời gian, em thì ở xa quá nên nhiều lúc muốn cũng chả mọc cánh để bay đến chỗ nó được, may 2.9 này có thời gian, đang dụ khị nó đi chơi cho khuây khỏa hì hì, hi vọng sẽ có cải thiện được chút ít

17. be cun

be cun Guest

đúng là bạn em bị cái tội là thường phải ở 1 mình nên mới càng đâm ra nghĩ ngợi, chắc em phải kêu nhỏ bạn áp dụng cách của mẹ nó rồi :D

18. be cun

be cun Guest

Nếu là tính của mình thì chắc mình sẽ ko ngần ngại gặp đâu, dù biết là sau đó tâm trạng sẽ rất khó chịu nhưng thường thì mình vẫn chọn cách đối mặt, đau một chút nhưng để dứt khoát, cuộc gặp đó sẽ gây cho mình thêm một chút hỗn loạn trong tình cảm, nhưng nó là cơ hội để mình vạch rõ ranh giới với người ta, và quan trọng là mình sẽ vạch rõ ranh giới trong lòng mình rằng: người này đã là quá khứ, dừng lại tại đây. Tất nhiên là nếu chọn cách này thì mình cũng cần quyết tâm mãnh liệt để dập tắt những hỗn loạn khi mình gặp lại người ta, thực ra thì tính mình cũng hơi thô nên mới chọn cách này, còn như bạn mình thì mình khuyên nó, cổ vũ nó nhưng nó vẫn ko đủ kiên nhẫn:D
    nếu mà bạn nghĩ là gặp mặt rồi bạn sẽ khó lòng khống chế được tình cảm của mình thì bạn không đi dự sinh nhật cũng được, hôm đó gửi một lời nhắn chúc mừng như một người bạn, người ta sẽ hiểu thôi, nếu là cách để bản thân mình và người ta đều ko bị khó xử thì chả có gì gọi là "thất lễ" cả bạn ạ.
    mình nghĩ là nếu đồng ý là bạn thì trả lời tin nhắn ko sao cả, nhưng đừng để nó trở thành một thói quen để bạn mong chờ và ám ảnh bạn, đến khi nào mà bạn nhắn tin với ngừoi ta nhưng ko còn cảm xúc hồi hộp nữa, đó mới là con đường tu đắc đạo, hihi, chúc bạn có giải pháp tốt nhất cho bản thân nhé!

19. muamuaha85

muamuaha85 Meo Luoi

Mình nghĩ có lẽ bạn của bạn bên đi đâu đó du lịch cùng bạn bè để xả xì tress. Thay vì nghĩ ngợi nhiều, buồn bã, đau khổ ta hãy kiếm việc gì đó để làm và lấp đi khoảng trống đó. 6 năm biết là khá dài để quên đi. Nhưng đó ko phải là ko thể. Quan trọng nhất vẫn là bản thân mình mà. Chúc bạn của bạn sớm tìm được HP trong cuộc sống

20. dautramcungdinhhue

dautramcungdinhhue Giải tử vi - 0973186719

ko ngủ được hả, nghĩ ngợi nhiều hả, bình thuong thôi, rủ các mẹ trên lcm đi hat ka rá o kê đi, quên hết lun, hihi