Tranh luận: Theo các mẹ có nên quản lương của chồng không ạ?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi noithatphongtamvn, 11/8/2015.

1. lonta_lonton

lonta_lonton bà trẻ khó tính

e 90, chồng 88.nhà e lương chồng khoảng 13tr và mới cưới cuối năm ngoái. Trước thì tiền ai nấy tiêu cứ vèo vèo lão cũng đưa e nhưng mà chi tiêu chả hiểu kiểu gì hết sạch. Em không ủng hộ cái p/a tiền ai nấy tiêu vì khó tiết kiệm và dễ tiêu tràn lan, chồng e lại ham vui thích nhậu nhẹt. Giờ mỗi tháng chồng đưa 10tr,cv của chồng thì làm ca nên hay ăn trưa ở viện, ra ngoài ăn chơi đa số chồng chi :)) e chi tiêu trong nhà cố gắng mỗi tháng bỏ sổ 10tr. còn đâu chi thuê nhà điện nước, nội ngoại và để 1 khoản dự phòng trong thẻ của e chồng ko biết vì e tk hơn lão ý (tích dần các tháng) khi có việc cần nội ngoại ốm đau hay khoản cần gấp có thể chủ động ko động đến cái sổ tiết kiệm kia. như thế vc e thấy vẫn thoải mái. Em đang bắt lão ý đưa 1 tháng 11tr thêm 1 chút tiết kiệm cho sau này. Nhưng mà thấy tương lai mua nhà HN vẫn còn xa vời lắm ạ @@

Đang tải...

2. men.be.phot

men.be.phot 0933851367

mình nghĩ ko phải là quản mà là chia sẻ để còn có chí hướng phấn đấu chứ nhỉ?

3. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Nhưng nếu chồng không chịu chia sẻ thì sao hả mẹ nó?

4. Monalisa Miky

Monalisa Miky Hotline: 0906242868

Nhà tớ chồng lấy lương hàng tháng đưa vợ, còn giữ lại 2-3tr xăng xe ăn trưa, khi nào cần thì bảo vợ đưa thêm. Đựoc cái từ ngày lấy vợ cũng tu chí không nhậu nhẹt nhiều, không bạn bè lắm.
    Nhà em tài chính công khai nên hai vợ chồng cùng thỏai mái, chỉ mong chồng sớm được tăng lương để thêm tiền mua sữa cho bé thứ 2 thui :)

5. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

Nếu chồng bạn thoải mái, mà quản được thì cứ quản bạn à. Không thì cứ moi thêm của nó được đồng nào hay đồng đấy, rồi giữ làm khoảng riêng, chứ mà để cho bọn đàn ông giữ tiền thì nguy hiểm lắm, chả nói trước được điều gì đâu bạn

6. ngocdiep1990

ngocdiep1990 Mẹ của SuSu

chồng em làm kinh doanh nên em cũng không biết được chính xác là anh ấy được bao nhiêu và tiêu hết bao nhiêu, cứ đều đều mang về khoảng 15 triệu 1 tháng ạ

7. Monalisa Miky

Monalisa Miky Hotline: 0906242868

Thế này thì quá ổn rùi, c cũng đang mong mỗi tháng được như này là ấm
    Chúc mừng mẹ nó :)

8. VuHai_ABC

VuHai_ABC Thành viên sắp chính thức

đối với 1 ông chồng thì mục tiêu lớn nhất làm làm kinh tế tốt nhất để lo cho cuộc sống vợ con tốt hơn. Vì vậy nếu có 10 thì họ sẽ đưa dành cho ra đình 7~8. Đấy là thể hiện trách nhiệm và tình thương tình yêu. Chồng mẹ thớt đưa nhiều tiền cho vợ thế rồi thì yên tâm mà sống, ko nên truy và tra hỏi để các ông chồng có sự tôn trọng, có sự phấn đấu. Rồi thì ông ck mẹ thớt đến lúc kiếm được 70 triệu cũng đưa cho vợ con 45 triệu. Đấy là trách nhiệm. Còn mà mẹ thớt đòi quản lương của ck thì mãi mãi ông chồng đó cũng chỉ có mức lương 7 triệu như thế thôi.
    Như mình đây là ck, là bố, luôn muốn mang nhiều tiền nhất để gia đình khá hơn, tháng thì mình đưa vợ 10 triệu, tháng 20 triệu, có tháng có 3 hay 4 triệu, nhưng vợ phải hiểu đó là công sức của chồng rồi. Nên chấp cánh cho ck mẹ thớt phát triển hơn, kiếm được nhiều tiền hơn nữa, chứ đừng nghĩ bo bo quản lương ck là tốt.

HangJeans thích bài này.
  9. thungabnbg

thungabnbg

theo mình lương 2vc góp chung ,chia nhỏ ra chi tiêu
    -khoản tiền nhà điện nc thì chênh ko đáng kể để riềng ra
    -tiền ăn uong sinh hoạt
    -còn lại tiền tk
    vây là ok rồi
    có việc ghì dùng nhiều tiền thì 2vc bàn nhau
    bớt lại ví vợ và chồng 1 người 1tr gọi là tiền chi phí bạn bè 1thang ko hết thì để lại tk?
    ...nói chung ko nên quỹ chồng quỹ vợ
    vc nên tin tuowngr công khai tiền bac

10. besu2012

besu2012 Bắt đầu tích cực

Nhà mình cũng ko quản lương chồng , thích đưa bao nhiêu thì đưa thôi. Được cái ax cũng hay đưa tất lắm. Chỉ giữ lại 1 ít để chỉ chi tiêu thôi. Mỗi tội dạo này lương chồng hơi thấp

11. cuocsongtuoidep99

cuocsongtuoidep99 Thành viên tập sự

Em còn 1 tháng nữa lên xe hoa @@, cơ mà người yêu em có bn lương đều nộp em hết. chẳng biết sướng hay khổ:p:p:p:p

12. Khanhhy

Khanhhy Thành viên rất tích cực

Chồng các mẹ "đáng iu" thật đấy, nhà mình tiền ai người nấy giữ, chi tiêu sinh hoạt lão ấy lo, mình lo tiền học, sữa cho con, từ hối cưới tới giờ chưa bao giờ được cầm lương chồng. Nhưng mình thì thấy thế lại khỏe, ở chung với bmc nên mình tiêu gì cũng không ai sói mói được.

13. mehoanglan303

mehoanglan303 Thành viên tích cực

Mình thấy bạn có ông chồng lý tưởng chúc mừng bạn nhé. Nhà mình thì khổ nỗi lấy nhau năm ngoái mình chưa kiếm cho c nỗi 1 nghìn hii chi phí c lo từ a đến z vc từ quê ra Hn chi phí hàng tháng quá đỗi là nhiều nghĩ thương c mà chẳng biết làm sao cả. Vì sinh e con xa quê nội ngoại chả nhờ giúp đc ai ra cả. C e phải thay e nội chợ Sáng 6 h c đi chợ rồi đi làm trưa c tranh thủ về nấu cơm cho 2 mẹ con nên e cũng không biết kinh tế có bao nhiêu chỉ biết tháng ít nhất c phải chi tiêu trên 15tr

Hiếu Hải Food thích bài này.
  14. Hiếu Hải Food

Hiếu Hải Food uy tín quý hơn vàng

Thôi bây giờ con nhỏ đành chấp nhận vậy, sau này con lớn rồi mn đi làm đo đan cho ck, như thế là ck mn cũng lý tưởng lắm đó

15. mebekhanh

mebekhanh Bắt đầu tích cực

E thấy mn tính toán như vậy là hợp lý đó. KO nên quản hết lương của chồng. Như nhà e cũng vậy. 1 tháng ck e cũng đưa tiền cho e để chợ búa, rồi các loại tiền sinh hoạt trong nhà, cộng thêm lương của e nữa. Còn tiền của ck kiếm được như thế nào, chi tiêu như thế nào e cũng ko hỏi đến, 1 phần là ck e làm ăn kinh doanh nên e cũng chẳng quản được.

16. dlynk87_89

dlynk87_89 Ga chống thấm cotton SunKid ko nóng bí ko mùi nhựa

sai lầm khi tiền ai ng nấy cầm rồi mn. nên san sẻ nỗi lo kinh tế cho cả 2. như nhà mình thì mình rạch ròi chuyện tiền nong 2vc nhưng ox mình thì ko bao giờ có suy nghĩ đó, lúc nào cũng nói tiền là tiền chung. đi làm lương tháng hay thu nhập đưa mình đến 97% luôn. chỉ cầm số lẻ vài trăm k để đổ xăng thôi. (cơ bản ăn sáng + ăn trưa ở nhà, lại chẳng bao giờ la cà nhậu nhẹt vì ko bit bia rượu), thi thoảng liên hoan ngọt ở cty thôi

17. Vietha.lisa

Vietha.lisa Thành viên chính thức

E nghĩ thu chi của gia đình mn như vậy là hợp lý rồi. Cứ để cho ox giữ cái khoản tiền còn lại đi. Chứ cứ có việc j lại hỏi vợ thì cũng ko hay.

18. chuonggio001

chuonggio001 Thành viên chính thức

Nhà mình kinh doanh chung 1 mối nên tiền cả 2 người cùng quản.

19. Shelton_English_Centre

Shelton_English_Centre Thành viên chính thức

Nếu mà quản được lương chồng thì tốt quá! Ck có tiêu j cũng biết. Nhưng nhiều nhà vợ quản lương chồng, nên nhưng anh chồng thế này hay có quỹ đen lắm!

20. huongpl1

huongpl1 Bắt đầu tích cực

Em đọc bài này thấy có vẻ chồng em ổn, lương lái xe 9tr trừ bảo hiểm còn hơn 8tr, làm thêm và tiền xăng cộ nữa, nhưng tháng nào cũng cố gửi tài khoản cho vợ 10tr để trả nợ tiền mua nhà. Cũng có quỹ đen đấy, nhưng ko nhiều, ngày của chị em phụ nữ hoặc ngày kỉ niệm lại mua quà tặng vợ. Lúc thì sợi dây, lúc cái điện thoại, nói chung hiện tại em thấy ko có gì đáng phàn nàn.
    Lương em hơn 20tr mà nhà có 1 con gần 4 tuổi thôi nhưng tháng nào cũng hết, không việc nọ lại việc kia :(