Kinh nghiệm: Theo Dõi Chiều Cao Cân Nặng Của Bé Theo Tiêu Chuẩn Who Áp Dụng Tại Việt Nam

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi hoàng khuê, 28/6/2018.

1. hoàng khuê

hoàng khuê Thành viên mới

Chia sẻ của một bà mẹ về chiều cao cân nặng của con mình.
    Bé nhà em có hơi gầy, em sợ bé thiếu dinh dưỡng hay thiếu canxi, thiếu chát gì không em có đến bác sĩ khám . May mắn răng con em bình thương mặc dù bé có hơi gầy nhưng chiều cao cân nặng ổn định. Em có nói với bác sĩ là sao cháu con chị dâu em hay nhàbác đưa snaof béo mũm mỉm thích lắm, mà cùng ăn cùng uống các loại sữa giống nhau, chỉ mỗi con em khác. Bác sĩ cho em bảng chiều cao cân nặng sau, bảo em là các bé béo mũm mỉm nhưng thật ra không tốt, vì các bé đnag thừa cân nặng thiếu chiều cao hoặc cả 2, đo skhoong phải điều tốt nhất cho bé đâu. Và bác sĩ cho em 2 bảng đo chiều cao cân nặng đúng chuẩn WHO dành cho các bé tại Việt Nam. E về e chia sẻ ngay với các chị trong dong fhoj, giờ em chia sẻ lên đay cho mọi người, các mẹ các chị cùng xem lưu ý về con của mình, thừa cân thì hãm ăn cho con, thiếu chiều cao tăng caxi cho be snhes. Chúc các mẹ nuôi con chóng lớn.

Chiều cao cân nặng của be strai chuẨn WHO

Chuẩn chiều cao cân nặng của bé gái chuẩn WHO

Lưu ý: Đây là chỉ số đo đạt trong thống kê tăng trưởng dân số thể hiện mức độ tương đối của cân nặng của bé trong 100 bé cùng độ tuổi và giới tính của dân số đó.
    Chỉ cần chiều cao, cân nặng của bé nằm trong vùng M (trung bình) là được. Nếu thuộc khu vực 2SD cân nặng (chiều cao) của bé cao hơn (thấp hơn) so với tuổi Bố mẹ cần lưu ý giảm xuống hoặc tăng lên cho bé nhé.

Cách theo dõi sự phát triển của con theo bảng chiều cao, cân nặng chuẩn
    Có không ít người theo dõi chiều cao, cân nặng của con bị sai cách, tiện đây em cũng đưa ra cho các mẹ biết một vài lưu ý khi thực hiện theo dõi này đối với con nhé:
    - Phụ huynh chỉ cần theo dõi cân nặng, chiều cao của con một cách rất đơn giản với 2 dụng cụ là cân và thước.
    - Nên theo dõi 1 lần/ tháng vào 1 ngày nhất định, cân trước khi ăn hoặc sau ăn để có số liệu chính xác.
    - Chỉ mặc quần áo mỏng hoặc trừ quần áo, với trẻ <24 tháng tuổi đo chiều dài nằm và ≥ 24 tháng tuổi đo chiều cao đứng.

Mẹo nhỏ khi đo chiều cao con
    Các mẹ cũng cần lưu ý điều sau để chiều cao của bé được đo chính xác nhất nha:
    1 Luôn nhớ bỏ giày, mũ nón cho con trước khi đo
    2 Chiều cao của trẻ đo chính xác nhất vào buổi sáng.
    3. Bé dưới 3 tuổi có thể đo ở tư thế nằm ngửa
    4 Các bé trai sẽ có chiều cao nhỉnh hơn bé gái, mẹ không cần quá lo lắng.

Mẹo nhỏ khi cân con
    Trẻ nhỏ rất khó đứng yên một chỗ để đo cân nặng, vậy nên khi các bé chịu hợp tác rồi thì các mẹ cần thực hiện những điều sau để số kg được tính chuẩn nhất nhé:
    1 Khi đo trọng lượng cho các bé để chuẩn nhất mẹ nên đo sau khi bé đi tiểu hoặc đại tiện.
    2 Đừng quên trừ trọng lượng của quần áo và tã (khoảng 200-400 gram)
    3 Trong vòng một năm đầu mẹ nên cân bé mỗi tháng một lần.
    4 Các bé trai sẽ có cân nặng nhỉnh hơn bé gái, mẹ không cần quá lo lắng.

Các thông tin chung về chỉ số tăng trưởng chiều cao mẹ cần biết
    Em bé mới sinh thường dài trung bình 50cm.
    Chiều cao của bé phát triển nhanh nhất trong năm đầu tiên. Từ 1-6 tháng, mức tăng trung bình hàng tháng là 2,5 cm, 7-12 tháng tăng 1,5 cm/ tháng.
    Năm thứ 2, tốc độ tăng trưởng chiều dài của em bé bắt đầu chậm lại, tốc độ tăng trưởng mỗi năm chỉ được 10-12 cm.
    Từ 2 tuổi cho đến trước tuổi dậy thì, chiều cao của bé tăng bình quân 6-7 cm mỗi năm.

Các thông tin chung về chỉ số tăng trưởng cân nặng
    Cân nặng trẻ sơ sinh được sinh đủ tháng bình thường vào khoảng 2,9 - 3,8kg.
    Trẻ sơ sinh dưới 6 tháng, mức tăng trung bình một tháng ít nhất 600 gram hoặc 125 gram mỗi tuần. Lớn hơn 6 tháng tuổi, bé tăng trung bình 500 gram/tháng.
    Trong năm thứ hai, tốc độ tăng trưởng cân nặng chuẩn của bé trung bình là 2,5-3kg.
    Sau 2 năm, tốc độ tăng trưởng trung bình mỗi năm của bé là 2kg cho đến tuổi dậy thì.

Các mẹ hãy thư rngay cho con mình đảm bảo con phát triển tốt và toàn diện nhất nhé.

Xem thêm:

Hội chứng trầm cảm ở trẻ vị thành niên bố mẹ cần lưu ý không dẫn đến hậu quả đáng tiếc

Cách dạy con của người Nhật

Vì sao bé trai dậy thì muộn và cách giải quyết như thế nào?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hoàng khuê
    Đang tải...

2. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

thông tin rất bổ ích, cảm ơn mẹ đã chia sẻ nhé