Kinh nghiệm: Thi Vào 10 Chuyên Ngữ

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi invang94, 20/4/2009.

1. metomvajerry

metomvajerry Fragrances

Sắp thi rồi em, vụ thi cử này cũng choáng lắm :(

Đang tải...

2. Thai Anh

Thai Anh

mẹ nó biết khá chuẩn rùi đấy, cư theo hướng mẹ nó nghĩ mà tìm lớp cho con học nhé

3. giottim

giottim giottim_nhe

Choáng á. Em có đứa em họ cũng từng học tiếng Đức ở CNN
    Lớp tiếng Đức khá ít người nên được ghép với tiếng Nga
    Học tiếng khác mà tiếng Anh vẫn tốt. :D

4. huongxing

huongxing Đủ quyền lập Họ

mẹ tomva jery nói cũng ko sai đâu bạn giottim ạ, sau này bạn có con lúc sắp thi mà bạn làm cha làm mẹ ( nhất là các mẹ) cũng lo chả kém fần đâu, dù con mình học chắc hay hơi đuối thì cũng vẫn lo lắm. Hơn nữa, trường đó càng ngày càng khó, ko dễ như mấy năm trc đâu, HS ngày càng giỏi, nên lấy điểm cao hơn hồi xưa nhìu. Cũng lo và choáng thật ây chứ. Ko chủ quan đc, vì chủ quan và đơn giản như bạn nói thì chả bố mẹ nào phải lo lắng,vất vả vì con cả.

Đứa HS của e cũng đi học bên CNN từ lớp 8 rùi, thấy nó khen là thầy cô dạy hạy hơn thầy cô C2 nhiều. E thì e thấy theo kinh no của e hồi xưa đi ôn trg chuyên thì đúng là nên đi ôn ở đó, các thầy cô nắm đc tình hình thi cử, đề...... ( dù ko chuẩn hết nhưng cũng giúp HS ôn gần với dạng thi). Về thấy cô thì mẹ ji nói chuẩn ùi, thầy Chiến, cô Nga, thầy Quang Trung. Còn đề thì trong trg co bán, mà bên hiệu sách tầng 1 trường sư phạm ngoại ngữ cũng có bán đó ạ ( vì bên CNN bán khá đắt:rolleyes:). Nếu không theo đc lớp ôn từ lớp 8 thì đành ôn tháng cuối năm lớp 9.

Sửa lần cuối: 25/11/2009
  5. Cheapland

Cheapland Thành viên tích cực

Ôi trời, vào đây thấy trẻ con bây h khổ quá. Em cũng là cựu học sinh CNN đây ạ. Ngày xưa thi cử đơn giản lắm, em học ôn cấp tốc có 1 tháng ở trong trường mà học a ma tơ lắm thế mà cũng đỗ, bây h thì khác xưa nhiều rồi. Nghe nói năm vừa rồi tiếng Nhật lấy tận 39 mà hãi hết cả hồn, huhu. Học chuyên ngữ yên tâm rồi, học hành thì khỏi phải nói, kỷ luật tốt, ngoài ra phong trào cũng mạnh mẽ thế nên học sinh CNN thường rất năng động, sáng tạo (em thì là ngoại lệ ko chấp làm j ạ :D). Bi h ko biết thế nào rồi, hehe. Lâu ko về trường nhớ quá đi mất, huhu. Dạy toán thì cô Yến là đỉnh nhất rồi, nhưng mà cô ko mở lớp luyện thi vào lớp 10 đâu, cô chỉ dạy từ lớp 11 trở lên đến khi thi ĐH thôi. Cô dạy chắc lắm, học đến đâu nhớ đến đấy, lúc thi chả cần ôn lại luôn. Nhờ cô mà mình ko ôn j vẫn 10 toán thi ĐH, nhắc lại vẫn còn tự hào, hê hê hê. Thầy Thực dạy cũng hay lắm. Nghe chị Thai Anh nói là thầy ra đề sai mà em vui mừng khôn xiết :)) vì ngày xưa thầy rất hay đánh đố học trò, toàn cho bài khó ko ai làm đc, hehe. Văn thầy Quang Trung thì hay nhưng nhiều khi thầy bốc đồng lên là văn hoa lắm, mà mình nhiều khi suy nghĩ nó kiểu hơi cứng, làm văn theo ý nên ko quen với kiểu bay bướm của thầy. Con bạn em học thầy lại rất hợp, thi Tốt Nghiệp 10 văn, ĐH 9 văn các mẹ ạ :)) Tiếng Anh thì em ko biết vì em ko học tiếng Anh, hihi. Ra trường 4 năm rồi ko biết có thay đổi j ko. Chúc cô chủ topic tìm đc lớp học ưng ý cho con mình ^^

giottim thích bài này.
  6. giottim

giottim giottim_nhe

Sinh viên Ngoại ngữ thì năng động không cần phải bán. Mình mới chỉ theo dõi chương trình Dạ hội Ngoại ngữ một lần mà thích ghê.

Nhưng một điều không thể phủ nhận áp lực học tập của học sinh ngày càng tăng.

Cheapland thích bài này.
  7. Cheapland

Cheapland Thành viên tích cực

Chị xem Dạ hội Ngoại ngữ của trường nào tổ chức ạ? Vừa rồi CNN có tổ chức dạ hội mừng kỉ niệm 40 năm thành lập trường hoành tráng lắm đấy ạ, tiếc là em ko đc tham gia. Thấy bảo hôm đó hoành tráng lắm, tưng bừng lắm, toàn các sản phẩm made by CNNer thôi. Học sinh CNNer ko quậy như các trường khác mà là quậy có kỷ luật ạ B-) Học thì ko dám so sánh với các trường chuyên khác nhưng tinh thần thì No.1 đấy ạ ^^
    P/S: Sorry chủ topic vì hơi lạc đề, hihi

Sửa lần cuối: 25/11/2009
  8. ME_BI_BO

ME_BI_BO Thành viên đạt chuẩn

Mình năm ngoái cũng có con thi vào chuyên ngữ nên mình hiểu mẹ nó lắm, lo đến mất ăn mất ngủ, lo nhưng lại không dám thể hiện vì sợ con bị áp lực. Cũng may mà mình chịu khó tìm tòi và có người quen ở trong ban tuyển sinh tư vấn cho được học ôn chỗ tốt, cách nộp hồ sơ và thông tin về tỉ lệ chọi...cho nên con thi rất hiệu quả (các mẹ đừng có nghĩ đến chuyện chạy chọt gì, không có đâu, nhiều người bị lừa đấy). Nên tìm hiểu kỹ hơn các mẹ nhé

9. ME_BI_BO

Hì, con thi đỗ từ năm ngoái rồi, nghĩ lại thấy thương các mẹ có con sắp thi nên chia sẻ kinh nghiệm tí thôi mẹ nó ạ. Vì nói thế chứ, xung quanh 1 kì thi nhiều vấn đề lắm: Học ôn như thế nào? ở đâu? với ai? chỉ tiêu từng ngành? Số lượng thí sinh từng ngành? tỉ lệ chọi? Chọn thi ngành nào vừa sức? Phương pháp làm bài thi hiệu quả? những điều cần tránh....???? Phù:confused:

10. ME_BI_BO

Hình như có mẹ nào vừa gửi tin nhắn riếng cho mình với tiêu đề "nhờ giúp". Mình không nhận được, mẹ nó gửi lại vào email mebibo68@gmail nhé

11. metomvajerry

metomvajerry Fragrances

Hi mẹ nó!
    Mình muốn hỏi mẹ nó xem năm ngoái mẹ nó cho bé ôn ở đâu thế :p:p:p

12. Mốt Đẹp

Mốt Đẹp Bắt đầu nổi tiếng

Tớ cũng đang muốn hỏi mẹ nó , hiện đang cho con học lớp cô Oanh tiếng Anh , nghe các mẹ cũng đang lung lay đây , chỉ sợ đắt mà không hiệu quả lớp đông lắm :rolleyes:

Sửa lần cuối: 27/11/2009
  13. ME_BI_BO

Mẹ nó nên cân nhắc kỹ chỗ học cô Oanh (nếu đúng là cô Oanh vợ thầy Duyên nhà ở ngay gần cổng sau của trường). Sợ học ở đó có ổn không? Tiền bạc ko quan trọng, quan trọng là thời gian và tinh thần khó lấy lại.

Mốt Đẹp thích bài này.
  14. ME_BI_BO

Năm ngoái mình cho con học với một cô giáo là giảng viên hệ Chất lượng cao của trường Đại học NGoại ngữ (trường chuyên ngữ trực thuộc Đại học Ngoại ngữ mà). Cô giáo đó năm ngoái là người yêu của người nhà mình. Hai người mới cưới, chẳng biết là có mở lớp không, để mình hỏi lại đã nhé

metomvajerry thích bài này.
  15. Mốt Đẹp

Mốt Đẹp Bắt đầu nổi tiếng

Chả biết thế nào mẹ nó giúp đi nhé , để sang năm các con có kết quả tốt , thank mẹ nó nhiều

16. metomvajerry

metomvajerry Fragrances

Con mình học TA cô Nga - Lớp này cô Oanh tổ chức nhưng mình thấy học đông, cảm giác không hiệu quả mấy :(

17. chi_chocolate

chi_chocolate UpDaTe Hàng Mới 7ngày/lần

hí hí,mẹ ỉn có con lớn thế?em cũng học chuyên ngữ ra nè,h tốt nghiệp đại học,đi làm rùi,nhưng vẫn yêu trường xưa lắm :D

18. ME_BI_BO

Mình hỏi lại rồi, cô có mở 1 lớp nhưng chỉ dạy cho con cháu thân quen thôi, đâu khoảng chục cháu í. Mình không dám xin đâu. Mình cho mẹ nó số điện thoại của thầy, các mẹ khéo mồm thử xin thầy xem. Nhưng nhớ là đừng có nói là mình cho số nhé. Cứ bảo chung chung là nghe các cô ở trường chuyên ngữ nói thôi. Có gì không hiểu hỏi thầy này luôn vì thầy làm ở phòng Đào tạo nên biết nhiều lắm. Số đt là 0915 365668 (thầy Kính, khoảng trên 30 tuổi thôi).

19. ME_BI_BO

Thế nào rồi các mẹ? tinh hình học hành của các con đến đâu rồi?

20. giottim

giottim giottim_nhe

Các mẹ mua phần mềm học tiếng anh cho con mình đi :D