Thói ăn cắp

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi quangsonshop, 11/7/2012.

1. quangsonshop

quangsonshop 0167.239.4084

Nó không phải là con ruột của dì. Cả đời dì khổ sống khó khăn, một mối tình cũng không có, một người đàn ông cho con cũng không có; dì phải vào bệnh viện xin được đứa con nuôi, mặc kệ sự can gián của dòng họ.

Chẳng hiểu con bé này dòng giống nhà ai mà sinh thói ăn cắp từ nhỏ. Bắt đầu từ cái lần em đi xa, trước khi lên tàu, trong ví có mấy trăm ba em cho, khi lên tàu thì thấy thiếu 100.000đ, em tế nhị nhắn tin về hỏi mẹ, ba em giận lắm vì "đã cho tiền rồi lại còn đổ thừa cho ba lấy lại". Chỉ đến lúc dì nó phát hiện ra nó là đứa ăn trộm thì mới vỡ lẽ ra.

Khốn nạn. Nó ăn trộm từ lần này đến lần khác, mà mỗi lần ăn trộm là nhà em lại lục đục, ba mẹ nghi ngờ con cái, con cái lại nghĩ ba đổ oan cho nó. Biết tính nó hay ăn trộm rồi mà không dám nói với dì sợ dì buồn..

Ba em đau nặng, cả nhà chung tay chăm sóc quần quật từ sáng tới tối, nó qua nhà cũng dám cuỗm 100.000đ về. Mẹ em không dám cho ba em biết. Nhà dì Bảy thân thiết với cả hai nhà, sáng dì Bảy đi chợ, quên khoá cổng, thế là nó lẻn vào trộm luôn điện thoại của bé Hoài Thương. Dì nghi là nó lấy, chẳng trên trộm nào thần thông đến mức chỉ một phút sơ hở đã lẻn vào nhà mà chỉ lấy mỗi điện thoại di dộng. Rồi dì cũng phát hiện ra là nó lấy, bắt nó mang qua trả lại cho bé Hoài Thương..

Hôm qua trước khi đi thắp hương cho ba em, em còn kiểm tra rất kỹ trong ví có 151.000đ. Ví em để trong cặp xách, cặp xách lại gần cửa sổ, nhà dì với nhà em thông nhau không có hàng rào. Sáng nay kiểm tra lại không còn 150.000đ nữa.

Giờ thì nó nhờn thuốc rồi. Có qua nói với dì thì chỉ tội mẹ nó khóc lên khóc suốt, mà con bé này nhìn vô cùng để cáng, buổi sáng mắng nó thì trưa nó lại tươi cười vui vẻ. Em với mẹ em đều tốt tính, không bao giờ quá đáng với ai cả, luôn tạo cho ngươi khác một con đường hơi là loại thải ra ngoài xã hội..

Nhưng biết làm sao??

Xem thêm các chủ đề tạo bởi quangsonshop
    Đang tải...

2. quangsonshop

Ðề: Thói ăn cắp

Mẹ nó mang tiền qua trả lại. Em áy náy quá, giống như mình giáng hoạ cho nó để đòi tiền vậy. Nhưng em mất tiền là thật, chỉ là em chưa có bằng chứng thép. Nó ăn trộm tiền chiều qua thì liệu nó tẩu tán tiền hay chưa, cơ mà nó không ngốc đến nỗi giấu tiền trong cắp để em kiểm tra đâu..

Gần sinh nhật tuổi 14, dù là con nuôi nhưng ở tuổi nó, nó đã được đi thành phố Hồ Chí Minh, Đà Nẵng, Huế; ở tuổi nó, nó cũng được bao nhiêu người nuông chiều.

Dì khóc, dì nói con phải sống làm sao để khi mẹ đau ốm mọi người còn tới thăm mẹ, vì con mà ai cũng tránh xa mẹ.

3. muamuaha85

muamuaha85 Meo Luoi

Hic. Chuyện kết thúc như thế thui sao mẹ nó. Còn nữa không nhỉ???

4. quangsonshop

Các mẹ hãy đoán xem nó sẽ tiếp tục ăn trộm nữa hay không?

Mẹ nó làm cho nó một quyển vở toàn bản kiểm điểm của nó từ thời thơ ấu. Đến giờ mỗi lần nhìn lại thì dì chỉ có khóc.

Dì là con gái cả, trong nhà có bàn thờ tổ tiên ông bà; dì chết đi thì quyền thừa kế vẫn thuộc về nó. Mong trời nó thay tính đổi nết chứ nếu không nó lại bán đứng cả dòng họ.

5. bra_1986

bra_1986 Bắt đầu nổi tiếng

Trẻ con mà đã thế rồi, sợ sau này nó khó sửa, họ nhà e cũng có 1 thằng cháu học lớp 9 lần đầu bắt dc nó ăn trộm tiền bố nó đánh cho 1 trận lên bờ xuống ruộng, sau đó xích chân vào gốc cây ổi, Nó phải van xin và hứa mãi mới thả ra, từ lần sau khiếp , ko biết có tái phạm nữa ko

6. quangsonshop

Nếu mà đánh nó một lần nó sợ đến già thì không còn gì để nói nữa? Con đẻ thì mình đánh cũng được, chứ con nuôi lại là con gái, chỉ sợ sau này nó tích tụ hiềm khích, đến lúc dì về già , nó chỉ cần xô ngã một phát là cả gia tài thuộc về nó mất..

Ôi chao. Lần nào cũng thế cả. Nói thì nó không chịu nhận, đôi mắt nhìn thật sợ hãi. Chỉ tội dì, phải mang tiền qua trả em. Em thì chẳng muốn nhận đâu, nhưng thôi em âm thầm trả hộ dì tiền nước, tiền điện thoại, tiền điện. Lẽ nào mà con ăn cắp, mẹ thì lại phải sè dẻn tiền lại vừa nhục nhã.

7. muamuaha85

muamuaha85 Meo Luoi

Ko có thuốc chữa sao. Chán. Nhưng thà cho nó vào trại cải tạo còn hơn. Sau này lớn càng hư hỏng, lúc đó dì còn khổ hơn

8. chien

chien Ước gì....

Mình cũng không biết xử lý với trường hợp này ntn nữa. Mẹ nào có cách hay chia sẻ cho mọi người học hỏi

9. quangsonshop

Thông thường, trẻ phạm lỗi thì người lớn sẽ đánh nó, doạ dẫm nó, nói chung là tất cả những gì cần sự uy quyền đều được áp dụng.

Lần 1:
    Dì tức giận bảo nó đừng sống ở nhà này nữa. Vậy là trưa nắng, nó ra khỏi nhà, đi đâu cũng không ai biết. Đến chiều, em vẫn thấy nó đánh bóng chuyền với những đứa trong xóm, tối thì không về nhà. Dì lo quá, tăng huyết áp, nằm trên giường kêu khóc. Những chị em trong họ phải rủ nhau đi tìm nó..21h, thấy nó lừ lừ đứng trước cổng. Bảo vào nhà không chịu vào.Nhưng rồi em cũng xách cổ nó vào nhà, rồi hai mẹ con làm gì thì làm.

Lần 2
    Buổi tối, tự nhiên không thấy nó đâu. Dì hốt hoảng đi làm nó, 23h đi lùng sục từng góc trong xóm. Cứ lo thân con gái ở ngoài đường lỡ may có chuyện gì thì sao. Mẹ em ở nhà, đi vào phòng khách thắp hương cho ông bà ngoại. Bỗng dưng thấy nó nằm trốn dưới tủ thờ.

Lần 3
    Nó đi học thêm về, lại trốn đi đâu mất. Mà ở lớp của cô dạy thêm cũng mất điện thoại di động. Dì quyết định không tìm nó nữa, cứ vào ngủ một giấc ngon lành. Sáng sớm cũng không thấy nó về đi học, buổi trưa cô giáo chủ nhiệm chạy qua hỏi tìm ra nó chưa. Em lắc đầu..Đến chiều, tự dưng mẹ em thấy một bức thư trên bàn. Chữ của nó! Trong thư, nó bảo nó không ăn trộm điện thoại, yêu cầu dì em đừng dồn ép nó và hứa không bao giờ la mắng nó nữa. Dì phải chạy ra sân hô to cái câu CON VỀ VỚI MẸ đi, thế là nó từ trên sân thượng theo cầu thang đi xuống. Cả một đêm nó ngủ trên đó, không ăn không uống.

10. quangsonshop

Một ngày thứ bảy, với học sinh là ngày nghỉ, với người lớn vẫn là ngày làm việc như bao hôm nào.Dì dậy sớm, ra giếng giặt chiếu; nó tỉnh dậy, còn chưa kịp đánh răng rửa mặt, chưa chải tóc đã hóng hớt xem tivi.

Mẹ nó giao cho nó kho nồi thịt ăn trong mấy ngày, nhưng nó đang mãi nghĩ lý do vì sao đàn organ không đánh được, vậy là "Cháy rồi", đi tong nồi thịt. Khoẻ, mẹ nó bắc nồi thịt xuống bếp, còn nó lại vô tư vào đánh bản "Em là bông hồng nhỏ".

Mẹ nó dắt xe máy đi có việc, nền nhà có chút cát bẩn từ bánh xe , nó liền mang dép cho khỏi bẩn chân. Trưa, mẹ nó về mang áo quần trong máy giặt mang ra phơi còn nó vẫn vô tư nằm ngủ.

11. lapkopdung

lapkopdung Thành viên tập sự

hic sao vẫn chưa thấy tiếp theo là gì nhỉ

12. Eliz

Eliz Thành viên tích cực

Thế này thì hỏng quá! Ko thể chiều mãi được, lớn lên ko dạy được mất! Nói đơn giản, việc con ăn nhiều, bố mẹ nào cũng mừng, cũng hạnh phúc, nhưng cũng cần dạy con "ăn trông nồi, ngồi trông hướng", nên biết nhường, biết gắp thức ăn cho bố mẹ, ông bà, chứ ko fải lúc nào cũng chăm chăm ăn vã mà ko biết rằng bố mẹ đang nhường thức ăn cho con. Đó là những điều đơn giản nhất bé cần học được.

13. quangsonshop

Mẹ nào có chia sẻ làm thế nào để dạy em nó không ạ.
    Cho dù có thể em không ra gì nhưng mà sống với với đứa em họ nuôi như thế thì phải làm thế nào ạ?

Nó chẳng thích học Toán, Văn, Ngoại ngữ như em mà tâm hồn lại thả hồn theo tiếng đàn organ, theo cô người mẫu Lê Thị Thúy và những bộ phim Việt Nam đặc sắc. Nhưng giá nó học được tinh thần nhân văn của các bộ phim Việt thì tốt quá.

14. ninhvt

ninhvt Thành viên tích cực

theo e bản chất là 1 phần, phần còn lại do ng mẹ nuôi dạy thôi, đọc đủ thấy cô kia vì ko có con nên có phần nuông chiều khiến con bé đc đằng chân lên đằng đầu. Nhà e có 4 chị em nhưng chỉ có chị thứ 2 là từng bị ăn đòn thôi vì tội ăn cắp tiền trong ví bố. Hồi đấy chị ý học lớp 4 em học lớp 1, em nhớ bố e bị mất tiền mấy lần thế là 1 lần mẹ em bắt đc bố em đã đánh chị ý (bố e em dùng roi đánh vào mông thôi vì bố e cũng thương con lắm) về sau chị ý cũng chỉ thỉnh thoảng lấy 1 số đồ đem cho bạn bè, còn ở nhà bố mẹ e lúc nào cũng cảnh giác với chị, bố em luôn dặn mẹ e là chị ý hư là do tại đc tạo điều kiện nên tiền nong ko đc hớ hênh.

quangsonshop thích bài này.
  15. ngoctiep

ngoctiep Banned

Chuyện mẹ kể nghe buồn quá, mà sao hình như bế tắc không có cách giải quyết hả mẹ? Trẻ con từ nhỏ đã như thế lớn lên nó sẽ thành người như thế nào?

16. judychan

judychan Thành viên tập sự

Câu chuyện của chị hình như chưa xong ạ? Vậy cuối cùng thì thế nào hả chị?

17. quangsonshop

Dì là một người rất hiện đại để trong ngoặc kép. Lương giáo viên ba cọc ba đồng nhưng các cô giáo hay có thời gian rãnh, tụ tập ngồi nói chuyện trên trời dưới đất, trong số đó có chuyện 3G, chuyện iPhone. Dì về nhà cũng hay thắc mắc cái chuyện điện thoại di động có chức năng gì, mẹ em thì gạt đi bảo là điện thoại chỉ cần nghe và gọi là được. Thế nhưng dì rất ao ước có một cái điện thoại đủ các tiện nghi hiện đại nhất. Và rồi dì cũng mua được điện thoại, dì quý điện thoại lắm cho nên bảo quảncòn hơn cả giữ vàng. Đi đâu dì cũng cất có nó túi xách, mẹ ở nhà gọi điện hỏi xem dì đang ở đâu cũng chịu vì chuông reo thì dì cũng có nghe được đâu. Cuộc gọi đi từ máy của dì càng không có, thế nên có hỏi dì đang số dùng nào thì dì cũng chịu. Vậy mà một lần đi chùa với nó, điện thoại đặt trong túi xách có áo cà sa, mãi mê tụng kinh đến khi về nhà, dì mới tìm mãi trong túi xách mà không thấy điện thoại đâu. Khóc mất mấy ngày, cả cuộc đời dì tằn tiện mới mua được điện thoại mà chẳng dám dùng,giờ thì mất. Mẹ em an ủi cậu Hùng cả đời đi làm mua cho con xe máy 42 triệu cũng mất, nhưng lấy lại được đó thôi.

Khóc thì khóc nhưng sau mấy ngày dì cũng phải nghĩ đến việc mua điện thoại mới cho nó. Dù gì nó cũng là con gái, sểnh ra khỏi nhà là dì cũng lo lắng. Vậy là đi mua một cái điện thoại của VINAPHONE lại được khuyến khích dùng gói dịch vụ dành cho Cán bộ Đoàn, dì thích lắm, cắt luôn điện thoại bàn vì có mấy khi dì dám gọi điện cho ai khác. Hai mẹ con dùng chung điện thoại cũng ấm áp tình mẹ con, dì cài nhạc chuông riêng cho bạn bè của dì, cài nhạc chuông riêng cho bạn bè của nó. Từ ngày có điện thoại mới, nhà dì vui hẳn lên vì suốt ngày nó nghêu ngao hát Proud of you. Điện thoại có chức năng nghe nhạc cũng tiện thiệt đó..

Sáng nay nó đi lao động. 8h chưa thấy nó về, dì đi tìm điện thoại để đi có việc gấp, tìm mãi không thấy đâu. Nghĩ là nó tự tiện mang điện thoại đi, dì qua nhà em nhờ điện thoại bàn gọi. Gọi liên hồi mà nó cứ tít tít tít, dì không hiểu làm sao. Em nhắn tin cho nó bảo dì bị bệnh, phải nằm viện, gọi nó về gấp cũng không thấy phản hồi. Vậy là dì buồn, dì dắt xe máy ra đi, dì dặn em khi nào nó về có hỏi thì bảo dì đang nằm viện xem nó phản ứng thế nào. Dì lo xa quá rồi, nó về cũng lo đứng trước gương ngắm dung nhan tuổi mới lớn chứ đâu thèm đoái hoài đến việc nấu cơm. Trưa, chưa thấy dì về.

18. zinzin_bebe

zinzin_bebe Mẹ Tuệ Linh

Nhà em có 4 chị em gái "tứ nữ bất bần". Chưa bao giờ chị em em dám lấy tiền của bố mẹ, thậm chí bố mẹ có đánh rơi tiền ở nhà cũng biết đưa cho bố mẹ. Em nghĩ trường hợp này cũng do nhiều nguyên nhân: một là có thể do cô bé có tính ăn cắp bẩm sinh, thích lấy đồ của người khác; hai là do giáo dục, có phải do dì quá nuông chiều nên con sinh hư. Trước đây cho dù lúc nhà em có tiền nhưng bố mẹ em ko bao giờ cho con cái biết là mình có bao nhiêu tiền, tiền cho con cũng chỉ đủ chứ không có dư, em còn nhớ thời đó được 5 trăm đồng mua xôi ăn sáng là đã quý lắm rồi.
    Về nguyên nhân thứ nhất chắc khó mà có phương pháp giải quyết ạ, vì nó ngấm vào máu rồi.
    Về nguyên nhân thứ hai thì em nghĩ dì nên sống cho mình trước đã, cái này nghe nhẫn tâm, nhưng nếu không nhẫn tâm thì con của dì sẽ hỏng ạ. Nên để cô bé biết tự lo cho cuộc sống của mình, để thấm thía những việc mà mình đã gây ra đã mang lại hậu quả gì. Hãy bỏ mặc cô bé, đừng mủi lòng.
    Còn cách nữa vì cô bé thích đàn organ, dì hãy ra điều kiện, nếu không thay đổi thì ko bao giờ được chơi đàn nữa.

quangsonshop thích bài này.
  19. thaohcm

thaohcm www.khoedep360.vn

Đọc topic là thấy người đó không thể nào bỏ được "thói ăn cắp",
    vì nó đã quen tay và người ta thường nói là bệnh,
    lúc trước mình cũng đã từng gặp 1 người như vậy.....
    thật lòng tức lắm nhưng chẳng biết làm sao

20. quangsonshop

Ai nuôi con mà chẳng kỳ vọng vào con cái mình, dù là con nuôi thì vẫn sẽ là nơi nương tựa cho dì em lúc về già.

Nhưng mà mẹ cũng khuyên rồi. Dì cứ để dành tiền mà ăn uống cho có sức khỏe, dì có ốm đau thì nó cũng chẳng quan tâm đâu mà.