Kinh nghiệm: Thủ tục xin giấy chuyển viện? giấy chuyển viện có giá trị trong bao lâu? Mong các mẹ giúp.

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi quangminhkd, 5/6/2014.

1. quangminhkd

quangminhkd Thành viên tập sự

Xin các mẹ chia sẻ cho em ít kinh nghiệm đi xin giấy chuyển viện cần những gì? Giấy chuyển viện đó có giá trị trong bao lâu ạ? Em đang mang thai tuần 34, sinh bé lần đầu nên bỡ ngỡ quá. Mong các mẹ giúp đỡ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi quangminhkd
    Đang tải...

2. nuna-nuna

nuna-nuna Thành viên chính thức

Ðề: Thủ tục xin giấy chuyển viện? giấy chuyển viện có giá trị trong bao lâu? Mong các mẹ g

Em cũng xin hóng.bé nhà em được 33w rùi

3. thucpham336

thucpham336

Ðề: Thủ tục xin giấy chuyển viện? giấy chuyển viện có giá trị trong bao lâu? Mong các mẹ g

cái này mình cũng chưa bít lắm, ,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,

4. thanhbinh89nd

thanhbinh89nd Thành viên tích cực

Hôm quq e đi làm HSS nghe có 1 cô y tá nói giấy chuyển viện trong 48h mới được hưởng 80% bảo hiểm. Thế nên khi xin giấy mn đừng ghi ngày nhé

5. habaoan2013

habaoan2013 Thành viên chính thức

đẻ là diện cấp cứu mà van dc huong 80% cơ ma. trừ phi mn nam vien trc de lau. đợt mimhf sinh lúc chồng thanh toán viện phí kế toán bảo chỉ giảm 30, chạy ra hỏi mình mình bảo là thuộc diện cấp cứu thế là ông xã lại chạy vào bảo nên lại giảm 80%, chả hiểu thế nào, tiền viện phí của mình mất 356k

6. thuytrang87

thuytrang87 0979931087

giấy chuyển viện có giá trị trong 2 hay 3 tháng gì đó mn ạ.hồi mình xin giấy chuyển viện từ hồi 35 tuần,mình vào pshn làm hồ sơ sinh,khám và xét nghiệm được hưởng bảo hiểm 80% cho tới tận lúc đi đẻ

7. dlynk87_89

dlynk87_89 Ga chống thấm cotton SunKid ko nóng bí ko mùi nhựa

e còn chưa có bảo hiểm, vào đây học hỏi kinh nghiệm các mẹ ah

8. chuoicabuong

chuoicabuong Thành viên kỳ cựu

Nếu BH bạn đăng kí khám ở những cơ sở không có khoa sản thì đến tuần 36 bạn đến đó xin giấy chuyển viện, phô tô lấy mấy bản để dùng dần, Còn những cơ sở y tế có khoa sản thì họ không cho giấy chuyển đâu

9. Me_moka

Me_moka

1. Đăng ký khám bệnh tại Bệnh viện Đa khoa tỉnh
    - Khi đến khám bệnh BHYT, người bệnh cần trình thẻ BHYT còn hạn sử dụng và giấy chứng minh nhân dân ( hoặc một giấy chứng nhận tùy thân có ảnh của người bệnh).
    - Những ngày đầu năm 2014, cơ quan Bảo hiễm xã hội tỉnh chỉ quy định gia hạn sử dụng trong thời gian 1 tháng cho người có thẻ BHYT thuộc đối tượng bảo trợ xã hội, người cao tuổi ( mã thẻ BT) và người nghèo ( mã thẻ HN) khi chưa in kịp thẻ mới cấp cho đối tượng thụ hưởng.
    Tuy nhiên, những người có thẻ BHYT thuộc nhóm BT và HN chỉ được gia hạn sử dụng tại nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu khi chưa cấp lại thẻ năm 2014. Nếu có yêu cầu chuyển viện từ huyện lên tỉnh hoặc từ Bệnh viện Đa khoa tỉnh lên các bệnh viện HN thì người bệnh phải đến Bảo hiễm xã hội huyện nơi cư trú xin cấp lại thẻ BHYT năm 2014 và trình thẻ BHYT mới cho BVĐK huyện (hoặc tỉnh) thì mới đủ thủ tục chuyển viện lên tuyến trên.
    2. Khi chuyển viện đến BVĐK tỉnh
    - Người bệnh đến khám lần đầu tiên đầu năm 2014 cần trình giấy chuyển viện bản gốc (có đóng dấu đỏ),
    - Những lần tái khám sau đó người bệnh có thể sử dụng giấy chuyển viện bằng bản photocoppy cho bệnh mãn tính được chuyển viện đi khám lần trước, như bệnh tiểu đường, cao huyết áp, bướu cổ, viêm gan siêu vi... ( người bệnh cần chụp nhiều bản để dành cho những lần tái khám sau có giá trị trong một năm).
    - Nếu lần sau đi khám bệnh khác thì người bệnh vẫn phải xin giấy chuyển viện của nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu.
    3. Khi chuyển viện từ BVĐK tỉnh đến HN hoặc đi tỉnh khác
    - Người đăng ký khám chữa bệnh tuyến xã phải có giấy chuyển viện từ Trạm y tế xã đến BVĐK huyện, từ BVĐK huyện đến BVĐK tỉnh.
    - Người đăng ký khám chữa bệnh tuyến huyện phải có giấy chuyển viện từ BVĐK huyện đến BVĐK tỉnh
    - Người bệnh phải trực tiếp đến khám bệnh để bác sĩ chuyên khoa ghi nhận bệnh trạng, chẩn đoán phù hợp khi chuyển lên tuyến trên và hướng dẫn người bệnh chuyển đến chuyên khoa nơi cần đến.
    - Khi đến khoa Khám bệnh của BVĐK tỉnh, người bệnh trình giấy tờ chuyển viện tuyến dưới lên đúng quy định kèm bản gốc thẻ BHYT và giấy CMND để nơi tiếp nhận làm thủ tục chuyển viện, đối chiếu chính xác không để sai sót giấy tờ của người bệnh.
    - Trường hợp người bệnh đang nằm viện tuyến trên cần bổ túc giấy chuyển viện hưởng BHYT, phải có giấy xác nhận đang nằm viện tuyến trên hoặc giấy hẹn nhập viện, phẫu thuật của bệnh viện tuyến trên trình cho khoa Khám bệnh để bác sĩ làm thủ tục chuyển viện đúng quy định.
    Bảo hiểm xã hội Việt Nam và Bộ Y tế vừa tổ chức hội nghị đóng góp ý kiến dự thảo Thông tư sửa đổi, bổ sung Thông tư số 10/2009/TT-BYT ngày 14/8/2009 về đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu và chuyển tuyến khám bệnh, chữa bệnh BHYT. Dự thảo có lực từ 01/04/2014: đối với 192 bệnh mãn tính theo danh mục quy định của Bộ Y tế, bệnh nhân đang điều trị ở tuyến trên, khi chuyển viện từ tuyến tỉnh lên tuyến trên thì giấy chuyển viện có giá trị tái khám định kỳ trong 12 tháng của năm dương lịch (tái khám sử dụng bản photocoppy). Giấy giới thiệu chuyển viện có giá trị sử dụng khám trong 30 ngày kể từ ngày ký.
    Bệnh nhân có BHYT thực hiện đúng những hướng dẫn khám và chuyển viện năm 2014 sẽ được tạo thuận lợi để người bệnh khám và điều trị tốt hơn.