Kinh nghiệm: Thương vụ đầu tư thành công nhất của bạn từ trước đến nay là gì?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi ngoquanghoa, 8/9/2012.

1. ngoquanghoa

ngoquanghoa Thành viên tích cực

Ai cũng biết rằng làm công ăn lương không thì không thể giàu.
    Rất nhiều lần mình đã tự hỏi với mức lương hiện tại thì bao giờ mới có thể tự mình mua được nhà?Mua được Oto?
    Có lẽ nếu không có sự thay đổi tích cực nào thì khi đi làm thuê dù chăm chỉ mấy cũng chỉ đủ ăn.
    Với những mối lo âu thường trực đó mình đọc rất nhiều sách như: Dạy con làm giàu,suy nghĩ và làm giàu của Napoleon Hill,Văn minh làm giàu và nguồn gốc của cải...các Blog chia sẻ cách làm giàu của Lê Đình Lĩnh Nam,Trương Đình Anh(FPT),Nguyễn Mạnh Hùng(Thái Hà Books)...
    và tham gia rất nhiều các hội thảo về đầu tư,kinh doanh.
    Quãng thời gian học hỏi đã làm thay đổi rất nhiều suy nghĩ của mình về đầu tư,kinh doanh,càng ngày mình càng nhận thấy đó chính là niềm đam mê của mình.
    Nói về Thương vụ đầu tư thành công nhất của mình chính là việc đầu tư vào Bạc nguyên liệu(loại Bạc mưa-nguyên liệu đầu vào để làm đồ trang sức bằng Bạc).
    Cơ hội đầu tư đến rất tình cờ qua 1 hội thảo về đầu tư của công ty Babylons tại Hà Nội,vào tháng 3/2010.
    Diễn giả hôm đó là NĐT triệu phú người Singpapo - Ông Bellum Tan,đại diện của Tổ chức Rich Dad tại Châu Á.
    Phí tham dự chương trình lúc đó là 750k,1 số tiền đáng để đắn đo khi chưa biết hiệu quả từ hội thảo như thế nào.
    Trong buổi Hội thảo đó, Ông Bellum Tan đã chia sẻ thông điệp của Robert Kyosaki là trong giai đoạn này nên đầu tư vào các tài sản hàng hóa như: Vàng,Bạc,đồng,dầu mỏ...vì Nước Mỹ đang in ra rất nhiều tiền(các gói cứu trợ) để cứu vãn nền kinh tế đang suy sụp do khủng hoảng nợ dưới chuẩn của BĐS năm 2007.
    Điều đó dẫn đến Dollar Mỹ sẽ mất giá và các tài sản hàng hóa sẽ là nơi bảo đảm giá trị tài sản khỏi cơn bão lạm phát.
    Lúc đó giá bạc trên thị trường thế giới khoảng 11$/1ounce,Giá bán Bạc mưa tại Việt Nam khoảng 11,2 triệu/Kg.
    Giá Bạc lúc đó rất rẻ so với Vàng,Vàng lúc đó giá 19tr/Lượng(37,5gr).
    Điểm đặc biệt nữa là Bạc ít bị giới đầu cơ thao túng như Vàng,Với số tiền rất nhỏ chũng ta có thể đầu tư vào Bạc.Không như Vàng,Bạc là 1 kim loại được sử dụng rất nhiều trong các ngành công nghiệp điện tử(Điện thoại di động,Laptop...),sản xuất gương.
    http://vi.wikipedia.org/wiki/Bạc
    Mọi người khi đó không biết mua Bạc như thế nào,Rất may mắn khi đó có Anh Hùng-Cty tài chính 115 đã giới thiệu cho mọi người nơi mua và cách chọn Bạc(trước đây Anh học trường Mỏ-nên khá am hiểu quá trình khai thác Bạc.)
    Lúc đó mình là sinh viên năm 4 Đại Học,chưa có nhiều Tiền nên đã về nhà thuyết phục Bố Mẹ đầu tư.Lúc đầu Bố Mẹ mình không tin tưởng lắm về đầu tư Bạc,sau 1-2 tháng thuyết phục,khi mình nói rằng mua Bạc không lo bị lỗ và mất vì dù nó không tăng giá thì sau này vẫn bán đi lấy được vốn về.
    Thời gian đầu mình ra Hàng Bạc mua thử khoảng 1,2 triệu để tham khảo giá.
    Sau đó mình mới mua số lương lớn từ Anh Hùng,Hồi đó mình mua 20kg với giá 11,2tr/Kg(Lúc đó phải mang 1 cái cặp to để mang về vì 20kg Bạc rất nặng:))
    Mang về nhà cất vào trong két,ngày ngày tham khảo giá bạc trên trang KitcoSilver.com,thấy giá bạc tăng lên từng ngày rất vui và phấn khích.Gí tăng dần 14,17 rồi đến 26 và 30$/1ounce.
    Thời điểm cực thịnh của giá Bạc lên tới 48$/1ounce.Tức gấp tới 400% giá ban đầu.
    Sau 16 tháng,vào tháng 7/2011 mình quyết định bán,lúc đó giá bạc là 28$/ounce,Bạc tại Việt Nam là 24.8triệu/Kg.(lãi so với lúc mua là 123% sau 16 tháng).
    Khi bán cũng khá gian nan,Vì Bạc lúc đó rất ít người mua bán.
    Gọi cho Anh Hùng thì Anh bảo là chưa có tiền để mua lại cho mình,Lại phải ra 125 Hàng Bạc bán thì họ trả lời rất khó chịu là không mua,qua 1 số cửa hàng hỏi bán thì có 1 CH ở 120 Hàng Bạc đồng ý mua.Nhưng họ chào giá khoảng 22 triệu,rất rẻ so với giá mình quy đổi từ giá thế giới lúc đó.
    Mình gọi Anh Hùng nhờ tham khảo giá hộ thì Anh bảo giá khoảng 25tr/kg,và nều mình muốn Bán thì Anh ấy sẽ giới thiệu người mua với giá bán đó,Mình đồng ý.
    Sau đó vì mang bạc về nhà Anh Hùng bán không tiện,mà cửa hàng 120 Hàng Bạc đồng ý mua với giá 24,8tr/kg nên mình với Mẹ quyết định bán luôn ở đó.
    Thu về khoảng 496 triệu,so với lúc mua ban đầu 224 triệu lãi đc 272 triệu,khoảng 7,7%/tháng!:)
    Một lúc sau Anh Hùng không thấy mình đến nên gọi trách mình là không mang đến bán,vì Anh ấy đã hẹn với người mua kia rồi,khi mình không bán Anh ấy đã phải mang bạc của Anh ấy ra bán(mà Anh ấy chưa muốn bán vào thời điểm đó).
    Khi về nhà thấy áy náy quá,mình nhắn tin sẽ bồi thường khoảng chênh lệch giá cho Anh ấy.
    Dù sao thì vụ đầu tư này mang lại khá nhiều tiền,nên khoản bồi thường này không lớn lắm,quan trọng là mình học được phải giữ lới hứa khi làm ăn với Anh ấy(1 người kinh doanh rất thành công và được nhiều người quý trọng)
    Về sau mình và Gia đình cũng đầu tư vào vàng và BĐS,Nhưng lợi nhuận không cao so với đầu tư Bạc.
    Từ vụ đầu tư thực tế này,suy nghĩ mình đã rất khác.Hiểu 1 phần tại sao người giàu lại có thể giàu đến vậy,Họ giàu vì họ biết quý trọng đồng tiền,không tiêu xài hoang phí,giai đoạn đầu họ biết sống dưới mức thu nhập của mình để dành tiền đầu tư khôn ngoan làm cho đồng tiền tiếp tục sinh lời.
    Đầu tư vào thị trường hàng hóa là 1 cách bảo toàn tài sản rất tốt trong giai đoàn kinh tế 2012 khủng hoảng như này tại VN.Với mỗi cá nhân,đầu tư vào kiến thức tài chính là 1 điều tối quan trọng!
    Sức mạnh của đồng tiền ngày càng lớn!Mình mượn 1 đoạn trích trong 1 cuốn sách làm đoạn kết cho bài này,hy vọng nó sẽ có ích cho các Bạn!:)

" Nếu Bạn tin rằng Tiền Bạc là nguồn gốc của tất cả những điều xấu xa,thì Bạn sẽ phá tan những nỗ lực của mình để trở nên giàu có.
    Bạn cần nhận ra ý nghĩa của tiền bạc-Một phương tiện mang lại một cuộc sống tốt đẹp hơn cho Bạn và Gia đình - và hãy tôn trọng nó!"_Louis barajas.

(Đây là lần đầu tiên mình viết bài chia sẽ như thế này,nếu có thiếu sót mong các bạn bỏ qua nhé!):)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ngoquanghoa
    Đang tải...

2. C_T

C_T Vì em là gió...

Ðề: Thương vụ đầu tư thành công nhất của bạn từ trước đến nay là gì?

Chú ý cái hình của hot man :)). Tạm thế đã rồi mới đọc =))

ngoquanghoatunglam0983 thích.
  3. C_T

C_T Vì em là gió...

Mấu chốt nó chính là chỗ này :). Em chưa có thương vụ nào lớn nên vào đây học tập :).
    P/s: Chủ top đã mua đc nhà và ô tô chưa . hihi.

4. VanUK

VanUK Think out of box

Một bài viết rất hay, rất thực,

mà mình phải công nhận bạn có "gan làm giàu" chứ mình thì chưa dám đầu tư số tiền quá 50tr :).

Híc, cũng do tài chính nhưng phần nhiều chắc do vision của mình thấp, gan làm giàu cũng chưa to :).

ngoquanghoa thích bài này.
  5. tunglam0983

tunglam0983 a

Thương vụ thành công nhất của mình có lẽ là năm mình 4 tuổi, mình đổi 2 cái biểu tượng con chim màu đỏ trên dôi dép tổ ong cho một bà Tây, hôm sau bà cho mình 1 gói kẹo to tướng với 2 cái bút bi màu đỏ.

VanUK, ngoquanghoaC_T thích.
  6. C_T

C_T Vì em là gió...

=)) hoành tráng đấy ;))

7. zztienquangzz

zztienquangzz Thành viên rất tích cực

Mới thôi . Huy động đc 1 Tài khoản ủy thác 200tr .Mình ko đc đồng nào ngay. nhưng mỗi tháng cũng đc thêm vài tr tiền Com

8. dqkhai84

dqkhai84 Thành viên tích cực

mình nhớ nếu chính xác đầu tư thì mình đầu tư hơn 20tr từ năm 2010 thì phải mua bóng đèn giảm giá của công ty một người bạn giới thiệu, xong đem về chào bán.
    Ban đầu đi các cửa hàng đồ điện bán thấy khá tốt nhưng một thời gian sau thì k thấy bán được tẹo nào
    Hoá ra họ chê hàng kém chất lượng mà cũng đúng có cái thì tốt cái thì kém. thế là chất đống ở nhà
    Mãi sau có 1 người bạn khác giới thiệu cho chỗ bán thế là mình bán được hết với giá rẻ, tính ra lãi được 1 ít và còn có ít bóng điện để dùng.
    Từ đó đến nay đi làm thuê chưa đầu tư j cả, h bán hàng cũng là hàng công ty không phải bỏ vốn ra....

9. bovang

bovang Bán Buôn Tất, Túi Xách

Mong chủ toppic chia sẻ thêm kinh nghiệm nhiều hơn nữa.

10. mit_xinh

mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

Em chưa dám đầu tư to cí gì cả, cơ bản vốn cũng chưa lớn

11. ngoquanghoa

Em có nhà để ở và Oto để đi rồi,Nhưng cố phần lớn nhất vẫn là của Bố Mẹ!:)

12. ngoquanghoa

Cứ làm tốt cái nhỏ trước cũng tốt Bạn ah!
    Kiến thức đầu tư,kinh doanh càng vững thì sau này đầu tư sẽ càng thành cống
    Việc đầu tư thành công này của mình 1 phần là do máy mắn,Học và làm theo cách đầu tư của người Giàu,những người đã thành công.

VanUK thích bài này.
  13. ngoquanghoa

Đây chính là 1 bước đầu tiên để tham gia vào con đường Kinh Doanh đấy Anh ah.
    Trước đây Em cũng sợ việc Bán hàng,Kinh doanh lắm,vì không hiểu đúng về nó nên không dám thử.
    Sau này dần dần mới thay đổi suy nghĩ của mình về Kinh Doanh!
    KD chính là động lực để phát triển đất nước!Kinh Doanh là Văn minh!:)

VanUKtunglam0983 thích.
  14. ngoquanghoa

1 khoản thu nhập thụ động!
    Chỉ chia sẻ cho mọi người thêm về cách đầu tư của Chị đi?:)

15. ngoquanghoa

Đầu tư quan trọng nhất là đầu tư cho giáo dục Bạn ah!
    Muốn đầu tư,kinh doanh trước hết phải có kiến thức đã!

16. ngoquanghoa

Dù sao Chị dám nghĩ dám làm!
    Quan trọng là khi làm sẽ rút ra được các bài học kinh nghiệm,thử thách và hiểu được bản thân mình hơn!

17. giongyeu

giongyeu 100% từ Thái Lan, Hàn Quố

Chết cười với em này........................:D:D

18. C_T

C_T Vì em là gió...

Hot man xóa hình rồi chị ạ =))

19. C_T

C_T Vì em là gió...

Vậy là dư nào anh hot man nhỉ ;)). Bố mẹ góp 2/3 ạ :D

20. ngoquanghoa

Đúng rồi đấy Bạn!
    Mình ở cùng với Gia đình mà.:)