Tranh luận: tích lũy tiết kiệm cho con?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi chuot_chuot, 22/5/2010.

1. chuot_chuot

chuot_chuot Thành viên mới

các mẹ đã có những dự định gì cho tương lai của mình về cs hưu trí? tích luỹ tiền cho các con mình chưa? sau 1 thời gian theo dõi chuyên mục tài chính gia đình,mình cũng có rất nhiều điều lo lắng. thế còn các mẹ thì thế nào? đã có giải pháp nào hữu ích cho gd mình chưa? mong các mẹ góp ý cho mình,cảm ơn các mẹ nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi chuot_chuot
    Đang tải...

2. namnhikieuhung

namnhikieuhung Thành viên đạt chuẩn

Có rất nhiêu ông bố pà mẹ biết lo xa, họ đã ngay từ bi jo phải chuẩn bị cho con cái mình một tương lại đảm bảo.
    Vâng trên diễn đàn của mình chắc sẽ có rất nhiều a c làm về bên kinh tế. Vậy xin các a c hay chia sẻ cho mọi người những công cụ tài chính mà a c tâm đắc, hay là những các hành động mà chúng ta có thế đảm bảo cho tương lại con em của chúng ta được không.
    Ắt hẳn mọi người sẽ rất quan tâm đến vấn đề này.

3. ha hoa

ha hoa Guest

Mình đầu tư bất động sản, nhưng điều quan trọng đối vs mình là để cho con một tương lai vững chắc nhất chính là học vấn

mecumit08 thích bài này.
  4. namnhikieuhung

namnhikieuhung Thành viên đạt chuẩn

Vâng, Nếu con cái của mỗi chúng ta mà có nền tảng học vấn thì có thể hiểu được chúng ta phải có trách nhiệm tạo cho chúng cái " cần câu cơm" của riêng chúng. Nếu cần câu này thực sự có chất lượng thì chúng ta không phải lo j nhiều cho chúng.
    Nhưng theo em, cuộc sống của con người không đơn giản như vậy, bất kỳ ai trong chúng ra cũng phải trải qua quá trình ' sinh - lão - bệnh - tử '. Khi còn bé, chúng ta không thể tự sinh sống được, chúng ta phát triển được là nhờ bố mẹ. Khi chúng ta lớn có gia đình, chúng ta phải chăm sóc con nhỏ và bố mẹ chúng ta. Khi chúng ta già chúng ta cũng cần con cái phụng dưỡng.

Vậy làm thế nào để chúng ta có thể đảm bảo cái vòng xoay của chúng ta hoạt động trơn tru.

Các anh chị xin đóng góp ý kiến, để chúng ta cùng nhau chia sẻ.

5. memjdang

memjdang Thành viên chính thức

Hay quá, đánh dấu để theo dõi nào.

6. Mẹ em Chinsu

Mẹ em Chinsu Thành viên kỳ cựu

vc tớ mỗi tháng nhét lợn cho CS vài trăm K rồi đến sinh nhật con thì mua cho con 1 chỉ vàng để đến năm 18t con có 1 số vốn in ít. Cũng nghĩ ra nhiều trò lắm n mà chả thấy trò nào khả thi.

memjdangmecuacon_288 thích.
  7. Bo Cu Bo

Bo Cu Bo Tớ là mẹ Bo nhé

Uhm, tớ cũng chưa nghĩ đến việc để dành cho con thế nào cả. Tạm thời trước mắt cứ lo cái ăn cái mặc cho con, sau thì lo học để khi con lớn biết tự lo cho nó là tớ hài lòng rùi.

8. mecuacon_288

mecuacon_288 Thành viên tích cực

me chin su có cách tiết kiệm cho con hay quá, mình phải học tập mới được.
    tiện thể cho hỏi mẹ chuột chuột với mẹ namnhikieuhung co phai la 1 người không thế, giọng văn giống nhau quá.

9. luna25

luna25 Thành viên tích cực

Lanh chanh trả lời cho mecuacon_288 nhé: namnhikieuhung là thanh niên mới ra trường, mới đi làm (hì hì tớ vừa đọc thông tin bên top chi tiêu)
    Theo phán đoán thì 2 bạn này làm tư vấn bảo hiểm ah, 2 bạn có phải là 1 ko thì tớ ko biết.

Tớ mới mua con lợn, đang cố gắng nuôi đây, ko biết có làm được ko nữa :D.

10. caycon

caycon Bắt đầu tích cực

Đúng đấy mẹ nó, để đảm bảo cho con có tiền để học hành, ngay bây giờ cha mẹ hãy lập cho con mình 1 quỹ giáo dục qua hình thức BH là tốt nhất. Công ty Manulife có SP Phúc lộc đăng khoa thiết kế cho các bé rất tốt đấy ạ.

11. trecoi

trecoi Thành viên chính thức

Hehe nếu phán đoán của bạn đúng thì lại là lập topic để giới thiệu bán BH?? Tớ không phản đối j BH cả vì BH đúng là 1 cách để tiết kiệm đề phòng rủi ro, nhưng BH nói chung và đặc biệt là BH nhân thọ ở VN nói riêng bị nhìn xấu đi vì (theo tớ);
    1. quá trình giới thiệu bán hàng và giải guyết khiếu nại của các công ty BH nhiều khi bị lệch dẫn đến khi muốn bán thì bốc lên tận trời nhưng khi khiếu nại thì vùi người ta xuống đất, nên cuối cùng tạo thành ấn tượng định kiến rất xấu về BH
    2. ngoài lý do trên, tâm lý và thói quen ng VN k thích dùng BH như 1 phương tiện đề phòng rủi ro
    3. Tiền VN mất giá quá, mua BH năm nay đến 20 năm nữa nhận lại có khi chỉ đủ cho con mua bộ quần áo (đấy là em giả dụ thế chứ đừng nói em phát biểu chống phá này nọ nhé hehe)

Quay lại chủ đề chính, nhà e cũng tính tiết kiệm mỗi tháng 2tr mua vàng cho con, nhưng mà chưa kịp làm thì vàng nó phi nước đại lên gần 3tr/chỉ, giờ xuống tí thì vẫn ngất nghểu lắm. Chả biết bao giờ mua được cho con hic?

12. chuotbachnt

chuotbachnt Thành viên rất tích cực

Em Bi nhà em có con lợn, mỗi khi ai cho tiền em đều bỏ vào đó, hoặc bố mẹ có khoản ngoài luồng thì trích 10% bỏ vào đó cho em í, hìhi, tiền mẹ được mừng tuổi tết mẹ cũng mừng lại cho em ấy vào lợn, chờ khi nào em đầy năm mẹ mổ lợn, chắc cũng mua vàng như mẹ Chinsu, hihi

13. chuot_chuot

mình và bạn gì đấy không phải là 1 người đâu. Hiện mình đang là chuyên viên tư vấn tại công ty bảo hiểm nhân thọ AIA Việt Nam.
    bạn có thể cho mình số điện thoại hay bạn có thể liên lạc với mình để mình tư vấn cho bạn: 01645931805. chúc mọi người buổi chiều vui vẻ.

14. sakura85

sakura85 Thành viên rất tích cực

Giống chị, em mua con heo rõ to. Mỗi tháng bỏ vào 2tr đợi cuối năm em đập gửi tiết kiệm. mỗi năm cố duy trì được 1 em heo như thế cũng ổn. Rồi mua vàng gửi hihi.

15. chuot_chuot

Đây cũng là 1 cách hay trong nhiều nhiều cách hay khác,tôi xin kể ra cho mọi người nghe về 1 câu chuyện của 1 người bạn tôi kể: " Sự tích Chiếc Khóa"

Tôi có 1 người bạn đi tới cửa hàng hon đa,cô ấy xem hết những chiếc xe có trong cửa hàng đó và cuối cùng quyết định mua chiếc xe hon đa lead khi cô ấy quyết định mua rùi thì có 1 nhân viên tại cửa hàng đi ra và nói với cô ấy là: " chị nên mua thêm 1 chiếc khóa tự động,vì bây giờ rất nhiều kẻ trộm" cô ấy thấy rất hay liền mua chiếc khóa đó,sau khi mang xuống bảo dưỡng thì cô ấy được 1 anh tư vấn: " chiếc khóa này cũng rất tốt rùi,nhưng vẫn chưa an toàn cho lắm vậy chị nên mua chiếc khóa càng nữa như vậy thì chiếc xe của chị sẽ được đảm bảo hơn". cô ấy nghe cũng rất có lý liên mua ngay chiếc khóa đó,khi cô ấy về tới nhà chông cố ấy nhìn thấy chiếc xe liền trầm trồ khen:" òa chiếc xe rất đẹp,chúc mừng em nhé". và chồng cô ấy nói thêm :" nhưng a thấy chưa ổn vì giờ bọn trôm cắp chẳng gì là nó không làm được,theo a thì e nên mua thêm 1 chiếc khóa xích nữa như thế thì mình có thể kê cao đầu mà ngủ". cô ấy không muốn chồng buồn chiều chồng nên đi mua ngay 1 chiếc khóa xích như chông nói về,mấy hôm sau cô ấy mời chúng tôi đi khao xe mới chúng tôi thấy ngạc nhiên về những chiếc khóa thì cô ấy kể sự tích của những chiếc khóa cho bọn tôi. Tôi liền hỏi thế 1 chiếc xe trị giá 34tr mà cậu phải sắm thêm biết bao nhiêu thứ:" khóa bảo vệ,bảo hiểm xe máy....vv" vậy cho tớ hỏi:" cậu và a ấy làm 1 tháng ra hàng bao nhiêu là tiền,phải chịu hay đối mặt biết bao nhiều là rủi ro khi những rủi ro đó không tha ai và có thể đến với bất cứ ai trên thê giới này,bản thân chúng ta là những trụ cột trong gia đình,là những thứ không thể tính bằng tiền được,nếu 1 ngày chúng ta không may gặp 1 rủi ro nào đấy không thể kiếm thì lúc đấy con cái chúng ta sẽ ra sao? vậy mà chúng ta vẫn thờ ơ vẫn chưa có ý thức bảo vệ cho chúng ta".
    =>>>vậy sau cậu chuyên tôi vừa kể thì tất cả mọi người nghĩ sao?

Sửa lần cuối: 24/5/2010
  16. Mẹ em Chinsu

chẹp. đọc xong câu chuyện ấy kể, tớ thấy sách vở quá. Nhất là câu cuối cùng. Nói gọn 1 câu là ấy đang PR cho sản phẩm bảo hiểm của ấy
    Thiếu gì cách PR mà lại ngoằng từ câu chuyện của bạn ấy rồi ngoắc thêm 1 câu nói ""khuyên răn", tớ thấy sáo quá.

17. chuot_chuot

tớ thấy tất cả mọi người ai cũng có ý thức bảo vệ tài sản của chính bản thân mình,ai cũng muốn con cái mình có được đk tốt nhất để học hành...vv nhưng mà chưa ai có ý thức bảo vệ cho bản thân m. thế bạn đã làm gì để bảo vệ bản thân của mình nao??

18. Mẹ em Chinsu

đồng ý là điều ấy nói là đúng nhưng cách mà ấy pr cho sp của ấy, tớ thấy nó cứ chuôi chuối :-\"
    Còn nói là làm gì để bv bản thân hay lo cho con cái thì tùy từng gd ấy ạ, có những gd có đk để đóng tiền mua bh cho con, n cũng có những gd ko đủ điều kiện nên chỉ lo dc những cái nho nhỏ như gd tớ chẳng hạn.
    Mà cũng nói luôn là tớ ko tin bh vn, nên dù có tiền tớ cũng ko tham gia. Thấy nhiều tr/h mua bh rồi lằng nhằng, tớ thấy ko uy tín, mất cảm tình lắm

19. bamevacon

bamevacon Thành viên chính thức

Em có mua BH cho con nhưng thời gian ngắn thôi, các hãng có loại 5-6 năm mà (vừa đỡ sợ trượt giá, vừa đỡ lo ko được BH), đồng thời tháng nào cũng cố 100USD, vàng bây giờ lên xuống thất thường nên khó so với đồng lương cố định nhưng USD tăng hay giảm cũng không đáng kể, không biết ý kiến mọi người thế nào?

20. chuot_chuot

hihi,mình thực sự hiểu với cảm giác của bạn hiện tại. mình có thể được nc với ấy được không? bạn cho mình số điện hay YM cũng được. theo như mình biết thì bạn chỉ phải bỏ ra khoảng 30>>50k tiền tiêu vặt của bạn 1 ngày cũng đã đủ sở hữu cho mình 1 hợp đồng bảo hiểm rùi bạn à,mình chỉ chia sẻ thôi chứ nếu bạn có nhiều tiền thì mình khuyên bạn nên gủi tiết kiệm như vậy thì sẽ tốt hơn. nhưng với những gd mà không có đk mới thì mình cũng khuyên là bạn nên sở hữu cho mình 1 hợp đồng BH như vậy thì bạn có thể an tâm hơn,và mình đảm bảo là chẳng có gì lằng nhằng như những gì bạn đang biết đâu. mong được nc với bạn,ban cho mình được phép nc riêng với bạn được chứ. YM của mình là: chuong_bao_dong hoặc sdt của mình là 01645931805