Tiền công cho người giúp việc

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Titi, 23/8/2005.

1. Titi

Titi Thành viên sắp chính thức

Mình thấy mọi người đã có mục Oshin rồi với nhiều ý kiến, nhưng chúng ta cùng trao đổi xem trả công cho người giúp việc bao nhiêu là vừa.
    Hiện nay nhà mình có một chi giúp việc về cơ bản là khá tốt, so với nhiều nhà khác mà mình biết thì có thể nói là tốt.
    Nói vậy nhưng cũng rất nhiều lúc phải nuốt bồ hòn khen ngọt.
    Hàng ngày chị ấy đến nhà mình vào lúc 7 giờ sáng và 9 giờ tối thì về, làm hết mọi việc trong nhà trừ đi chợ mua bán. Nhà mình có 2 cháu bé: 4 tuối đi mẫu giáo và 4 tháng ở nhà với bà nội và bác giúp việc.
    Lương tháng hiện giờ là 600K và 60K ăn sáng. Ăn uống tắm giặt hoàn toàn tại nhà mình, chị ấy chỉ đi về nhà người họ hàng ở gần đó đề ngủ thôi vì nhà mình chật. Mỗi lần chị ấy về quê mình cũng cho thêm nhiều tiền và quần áo.
    Mình định tăng lương cho chị ấy vì nghĩ rằng đồng tiền ngày càng mất giá nhưng MC mình không đồng ý và phản đối quyết liệt vì cho rằng lương chị ấy như hiện giờ là cao rồi.
    Mình mà cứ nhất quyết tăng cho chị ấy thị ngại MC mình sẽ phật ý.
    Mọi người thấy thế nào?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Titi
    Đang tải...

2. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Thật ra thì 600k sáng đi chiều về là giá chung nhưng giờ làm của bác ấy căng nhỉ từ 7h-21h cơ mà nên mình nghĩ tăng cũng được. Chị giúp việc nhà mình lương 700k làm từ 7h30-18h thôi mà nhà ít người (2vc + bé Su).

3. songtu

songtu Thành viên chính thức

ôi trời, cũng giống mình hồi trứoc muốn tăng lương cho osin nhưng MC cứ nhằn nhèo mãi, ngại quá đi, nhưng sau này mình phải thuyết phục là giá xăng, giá rau, giá tất cả các loại đều tăng thì giá osin cũng phải tăng tương ứng, thế nên MC mình mới đồng ý đấy. Mỗi lần mà mua gì cho osin cho dù là nhỏ nhất cũng phải giấu giấu giếm giếm không cho MC biết, nhỡ cụ lại nghĩ nó chẳng mua gì cho mình mà lại mua cho osin thế...... phức tạp lắm.

Mình nghĩ bạn có thể vẫn tăng lương cho osin nhưng nói với chị ấy đừng nói với bà (nghe quan trọng quá), dần dần rồi thuyết phục bà, qua đó cũng cho chị ấy hiểu là mình quan tâm đến chị ấy thì chị ấy cố chăm con mình cho tốt.

4. Bi's mom

Bi's mom Thành viên chính thức

Nhà mình thì cứ trung bình mỗi năm tăng 10% để bù trượt giá, bắt đầu từ 400K cách đây 5 năm và bây giờ tăng lên 700K. Được cái bác đấy là họ hàng xa, ở luôn với vợ chồng mình, và lại có thâm niên trông trẻ con 5 năm rồi nên yên tâm lắm, mẹ cháu tha hồ tung tẩy. Chỉ mỗi tội tháng nào cũng phải cho bác về thăm chồng.

5. Thu Ha

Thu Ha Thành viên đạt chuẩn

Bi's mom ơi, quan tâm đến "đời sống tinh thần" của bác ấy như thế là đúng rồi...Có thế bác ấy mới chăm Bi tốt được chứ :D .

6. Bi's mom

Bi's mom Thành viên chính thức

Mình cũng biết thế nên có dám kêu ca gì bác ấy đâu, vì nghĩ phải cho người ta cảm thấy thoải mái thì mới ở lâu với mình được. Lên đây kể lể với các mẹ tí thế thôi :)

7. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

Chẳng biết các mẹ thu nhập thế nào chứ như em đây, giá xăng , giá rau, giá các loại đều tăng mà giá .... tiền lương của em chẳng tăng lên chút nào, em mà tăng nữa thì chẳng còn đồng lương nào cả. Hiện giờ tiền xăng xe và tiền lương cho người giúp việc cũng đã quá lương của em rồi. Còn thu nhập thêm thì chẳng có bao nhiêu. Muốn tăng cũng khó nên cứ phải nhẹ nhàng với người GV, nói ít thôi và có gì thì nhắc nhở rất nhẹ nhàng tình cảm.

8. chobe

chobe Thành viên chính thức

Em cũng vậy ah, chả dám tăng lương đâu, lương chị giúp việc nhà em là 500k/ tháng, ăn ở tại nhà mình, 2,3 tháng bác lại về quê 1 lần khoảng 2,3 ngày gì đấy . Em thấy tiền lương như vậy là ok rồi, bác chả cần tiêu gì cả, bao h về lại lĩnh 1 khoản tiền mang về nhà thôi, mà nhà cũng chả có việc gì cả, mỗi chăm sóc Bi và dọn dẹp nhà cửa tí ti thôi, được cái chăm tốt nên em cũng vui lắm .

9. metutu&bom

metutu&bom Bắt đầu tích cực

Mình thì trả 500k/tháng ngày nào cũng làm từ 17h30 đến hết việc thì về, công việc bao gồm: nẫu cơm (các món ăn thường ngày), rửa bát, dọn dẹp, phơi, là quần áo. Không ăn cơm tối. Tết nghỉ 3 ngày, còn đâu làm tất cả các ngày trừ khi ốm. Được cái thật thà,đi đâu đưa chìa khóa cũng được (tất nhiên không nhờ trông nom ax :lol: ) . Trước đây > 1 năm thì lương là 400k, sau đó xin thêm 50k và mời tăng lương từ thang 8 lên 500k. Mình thấy thuê như thế này hợp lý với gia đình nhà mình vì cả nhà đi vắng hết chỉ có tối o nhà. Hồi trước thuê osin ở nhà, chi phí mình lo tất kể cả cái băng vs lương 500k/tháng nhưng nếu tính các khoản cộng vào thì cũng phải đến 1tr/tháng, chưa kể thỉnh thoảng còn đòi về, bực mình.

10. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

mẹ tutu ơi, thuê như chị cũng tốt nhưng chắc em phải đợi bé lớn một chút cho đi trẻ được đã :D

11. mebeMoc

mebeMoc Bắt đầu tích cực

hic hic, nghe cac me ke osin thi thay hoa ra nha minh lai tra re nhat, minh tra co 450K thoi, day la moi tang, con hoi dau 400K, thinh thoang ngay le tet co bieu them, quan ao thi cung chac cung nhu cac me, thinh thoang mua cho may bo. Ba GV o luon voi vo chong minh, trong con cho minh va lam du thu viec. MC minh thi ko nhu me chong may me dau, ba rat quy bac GV nay nen khong phan nan gi chuyen luong bong, tham chi con cho tien moi khi GV ve que, chong minh thi thinh thoang nhac minh nen tang luong cho bac GV.
    Theo cac me, thoi luc nao thi nen tang luong, hay la thinh thoang bieu them tien cho vui (tat nhien la phai nhan dip gi do). Bac GV nay o voi VC minh duoc gan 1 nam roi.

12. Titi

Chị giúp việc nhà mình làm cho nhà mình gần 6 năm rồi. Từ khi mình chưa sinh cháu đầu tiên, còn bây giờ thì đã 2 đứa rồi.
    Khu nhà mình ở khá đông, các chị giúp việc thường xuyên "họp" với nhau vào lúc cho các cháu bé ra ngoài chơi, hoặc lúc đổ rác; các bác ấy trao đổi thông tin với nhau ác lắm. Nhà nào trả lương thấp hơn là bị bì tị ngay. Hiện giờ ở khu nhà mình 600k là cao nhất. Ý MC mình là nếu tăng lương cho bác nhà mình thì các bác ở nhà khác sẽ đòi tăng theo.
    Có hôm người hàng xóm nhà mình còn gọi MC mình ra để nói về việc này.
    tại sao nhà bà trả cao để cô giúp việc nhà tôi thắc mắc...
    Đại loại là như vậy..
    Nên cuối cùng mình thay không tăng lương mà nói là sẽ tặng quà thêm cho bác ấy phấn khởi, nếu bác ấy không thoải mái thì chỉ khổ con mình thôi. Mình phải đi làm có chăm được con mình cả ngày đâu. Bác ấy vui thì con mình được chăm sóc cẩn thận... cũng là vì con mình mà thôi.

13. mebeMoc

mebeMoc Bắt đầu tích cực

Sao giong BGV nha minh the, quen hau het GV cua ca khu, nam ro tinh hinh nha khac, nhung cung co ve nhu ko ti nanh, vi rat biet dieu (trom via) :D. Hic, the ban co kinh ngiem tang qua gi ko, minh dang bao chong minh mua qua cho bac ma chong bao cha biet mua gi

14. Titi

Nhà mình thường mua quà cho con bác ấy: cặp sách, quần áo khi vào năm học mới hoặc tết; mua cho bác ấy quần áo, nhất là áo ấm mùa đông; cho xe đạp để điv.v đối với mình là bình thường nhưng với người ta là quí. Cũng vì kinh tế thôi mà họ phải đi làm cho nhà mình. Rồi mình cũng lại đi làm thuê cho kẻ khác... cao cấp hơn thôi

Meyeucon050690 thích bài này.
  15. Yeu 3 bo con

Yeu 3 bo con Thành viên mới

Từ khi mình sinh cháu thứ 2 đến nay đã được hơn 2 năm, nhà mình luôn nuôi 2 người giúp việc, lương hiện tại là 400.000đ/người. Bắt đầu từ tháng 11 tới, mình sẽ cho 1 đứa nghỉ, và tăng lương cho cô bé kia lên 500.000đ/tháng. Mình quyết định chọn giữ lại đứa đã trông thằng cu lớn từ khi mới 1 tuổi, nay lại trông con bé con rất tốt. Cô này thì không biết nấu ăn (chỉ biết nấu cháo cho em và 1 số món như: luộc trứng, ốp trứng, luộc rau, rang thịt) nhưng bù lại rất yêu con mình. Chỉ cần nhìn cách 3 chị em chơi với nhau là biết. Mình không được hiền lành với ôsin như các mẹ đâu, hay cáu tiết lắm. Nhưng mà có lần cũng tâm sự và... xin lỗi ôsin vì những lần xử tệ với nó rồi đấy! :oops: Nó nghe xong chỉ cười tủm.

16. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

thế cô bé bạn định cho nghỉ thì thế nào? làm việc, chăm em có được không ? bao nhiêu tuổi rồi, cho mình biết với, nếu tháng 11 bạn cho nghỉ thì ới mình một câu với nhé.

17. Yeu 3 bo con

Yeu 3 bo con Thành viên mới

Sozi lâu lâu mình mới vào đây. Cô bé mình cho nghỉ là để về nhà bà ngoại làm rồi.

18. Titi

Mẹ cháu xin tiếp tục topic này để nhờ mọi người giới thiệu giúp một người giúp việc nữa.
    Nhà cháu cần thuê thêm 1 người giúp việc nữa, nếu bác nào có thể giới thiệu được thì giúp mẹ cháu với.
    Mẹ cháu xin cảm ơn trước.

19. Puppy & Kitty

Puppy & Kitty Thành viên chính thức

bạn có thể ra trung tâm giúp việc này vì 2 người bạn của tớ đã tuyển người từ trung tâm này thấy nói là được. Nhưng qua trung tâm thì cũng có người nọ người kia,, nên bạn nên cân nhắc cho kỹ. nhưng so với một số trung tâm mình biết thì trung tâm này lúc nào tớ thấy cũng có ngừoi hơn nữa lúc nào cũng khoảng 10 ngừời cho bạn chọn vì họ tuyển từ nông thôn qua UBNN xã. có giấy tờ của người lao động đàng hoàng. Tiền mất cho trung tâm là 300K nhưng được thử việc trong vòng 15 ngày nếu không làm được việc thì thôi còn nếu người đó đã làm được 1 - 2 tháng rồi gia chủ không có nhu cầu thuê nữa thì thấy bác CN trung tâm nói sẽ trừ tiền môi giới là 50K/ tháng trả lại người thuê 200K..
    mình chỉ thấy tiện là lúc nào cũng có người,,,
    TT ĐT giúp việc nhân đạo
    Tel: 8519774
    ĐC: 25 ngách 48 ngõ linh quang/ văn chương
    Tớ vào thử rồi đường cũng khá khó tìm nhưng được cái lúc nào cũng có người. Các mẹ thử tự vào tìm hiểu xem nhé.

20. Puppy & Kitty

Puppy & Kitty Thành viên chính thức

bạn có thể ra trung tâm giúp việc này vì 2 người bạn của tớ đã tuyển người từ trung tâm này thấy nói là được. Nhưng qua trung tâm thì cũng có người nọ người kia,, nên bạn nên cân nhắc cho kỹ. nhưng so với một số trung tâm mình biết thì trung tâm này lúc nào tớ thấy cũng có ngừoi hơn nữa lúc nào cũng khoảng 10 ngừời cho bạn chọn vì họ tuyển từ nông thôn qua UBNN xã. có giấy tờ của người lao động đàng hoàng. Tiền mất cho trung tâm là 300K nhưng được thử việc trong vòng 15 ngày nếu không làm được việc thì thôi còn nếu người đó đã làm được 1 - 2 tháng rồi gia chủ không có nhu cầu thuê nữa thì thấy bác CN trung tâm nói sẽ trừ tiền môi giới là 50K/ tháng trả lại người thuê 200K..
    mình chỉ thấy tiện là lúc nào cũng có người,,,
    TT ĐT giúp việc nhân đạo
    Tel: 8519774
    ĐC: 25 ngách 48 ngõ linh quang/ văn chương
    Tớ vào thử rồi đường cũng khá khó tìm nhưng được cái lúc nào cũng có người. Các mẹ thử tự vào tìm hiểu xem nhé.