Kinh nghiệm: Tiền Mừng Tuổi

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi oanhoanh4558, 4/2/2017.

Tags:
  1. oanhoanh4558

oanhoanh4558 Thành viên kỳ cựu

XỬ LÝ TIỀN MỪNG TUỔI CỦA CON SAU TẾT.
    Mình cmt cho 1 bạn :
    Có thể bố mẹ hụt túi rất nhiều, nhưng giúp con khư khư cất giữ . Tư hữu và lập quỹ , sớm cho trẻ ham tiền. Nhất là cảm giác kiếm quá dễ dàng .."

Còn nhớ lúc các con đang độ tuổi nhận lì xì mình đã xoay xoả với các con những món tiền không nhỏ sau Tết.
    Vẫn biết là Tiền ấy không từ trên trời xuống , nó chắc chắn chảy từ túi người lớn nhà này vào túi trẻ em nhà kia một cách hào phóng và ngược lại.
    Nhưng không phải bố mẹ nào cũng khéo thu xếp hợp lý và giáo dục con sử dụng thế nào.

Mùng 5 tết 1 năm đã lâu !
    Con trai thứ hai chạy tìm mình và và bà nội hoảng hốt : "con mất sạch tiền rồi! Mất hết tất cả rồi ! "
    Vấn đề nan giải này không chỉ là việc mất tiền khi trẻ có quyền cầm tiền mừng tuổi . Mà nó xảy ra nhiều giả thiết khiến đau đầu vì mất tiền của trẻ con có thể làm mất lòng người lớn.

Vấn đề đặt ra sẽ có nhiều rắc rối mà nếu không khéo xử lý ngaytrong nhà cũng mất tình cảm vì số tiền lì xì trẻ được sử dụng.

- Có thể bị mất do bọn trẻ thấy nhiều đã dụ dỗ lấy... Nếu nghi oan cho bé nào rất tội, tốt nhất hãy ngậm tăm.

- Có thể trẻ vướng vào chơi game hoặc chi tiêu bừa bãi nói đại là mất.Đây là vấn đề không ít trẻ đã tiêu tiền vào việc đó, sau sinh ra la cà quán xá từ tiền này.

- Có thể trong nhà ai đó lấy số tiền vì nghĩ nó là của trẻ nhỏ ,điều này nếu không chính xác sẽ cực kỳ tệ hại vì nhà còn có ông bà ,bố mẹ ,anh em họ qua lại . Có mất cũng nên im hơn kêu ca phàn nàn.

Vì những lý do trên mình không bao giờ lì xì mệnh giá lớn cho trẻ nhỏ .Và nhiệm vụ sau Tết : nhanh chóng "dụ tiền "của các con vào mua sách truyện và đồ dùng học tập .

Lúc ấy , cả nhà thấy cậu bé bị mất hết tiền cũng thương nên chiếu lệ mừng tuổi lại cho cu cậu.. Sau khi vun vén đếm xong cậu chạy lại: con cho mẹ đấy, cầm làm gì rồi lại mất .
    Nói thật ,cũng do cách của mình luôn không coi trọng tiền trước mặt các con và luôn giáo dục rất sớm về Tiền nên các con không tham tiền đã đành lại khá rộng rãi hào phóng .
    Vì lệ Mừng tuổi ngày càng biến hoá nên lâu nay trẻ em coi như mùa thu hoạch khi Tết đến. Nhiều bé thấy khách đến xán lại hoặc cố ý đánh động đã khiến nhiều người bị động vì mừng tuổi. Nhiều cha mẹ lục túi con ngay lập tức xem con họ được mừng bao nhiêu . Nhiều ông bố và con to tiếng vì bố bí quá vay tạm . Đó là vấn đề của Lì xì , nó làm khó cho không ít gia đình và nhân bài viết mình muốn lấy chuyện của gia đình để chia sẻ !

Lại nói hai cậu trai nhà mình, nhất là vụ cậu út mất sạch đã được giải quyết êm thấm vì cho mẹ hết để khỏi phải bảo quản.
    Rồi nhiều năm sau đó , chọn một ngày chủ nhật đẹp trời cả nhà đưa các con đi hiệu sách . Các con được chọn thoả thuê các loại để sao mua hết đĩa phim, sách truyện cho hết tiền mừng tuổi khi bố mẹ từ chối không bảo quản hộ. Chuyện tiền coi như xong !

Hè năm đó, Một buổi xẩm tối cả nhà đang chuyển bị ăn tối bỗng nghe tiếng la hét ầm ầm.. rồi tiếng chân chạy loạn nhịp từ trên gác của cậu út nhà mình:

-"Bà ơi , mẹ ơi, tiền, tiền... Thấy tiền rồi .."
    Cả nhà đã quên chuyện mất tiền mừng tuổi nên nhìn nhau chẳng hiểu chuyện gì..
    Cu cậu chạy đến trút hết vào lòng mẹ : cho mẹ nốt cho mẹ nốt, cầm tiền mệt lắm.
    Hoá ra con kẹp trong quyển sách tiếng Anh cũ vì nghĩ cất cho kỹ rồi quên luôn.

Với trẻ em, việc dạy về tiền rất cần thiết nhưng dạy thế nào rất quan trọng. Đồng tiền hợp pháp đầu tiên là tiền mừng tuổi . Chúng ta, các bậc cha mẹ hãy dạy con sao cho con hiểu đó là một nét văn hoá chứ đừng chú trọng ít nhiều, đồng to đồng bé , để từ đồng tiền này các con có cách sử dụng mà không phung phí , không tham lam hoặc thèm khát nó các bạn nhé.

*Đừng nói với trẻ rằng "con chú ý ai mừng tuổi nhớ nhận nhé."
    * Đừng kêu ca : sao mình mừng con nó thế mà sao nó mừng con mình như vậy.
    * đừng tỏ vẻ thu hoạch tiền mừng tuổi hộ con.
    * Đừng ca thán về độ vênh khi chi mừng tuổi
    * Đừng coi trọng tiền mừng tuổi bằng cách cất để chi tiêu dần hoặc lên kế hoạch chi tiền mừng tuổi ... Trẻ sẽ bị nhắc nhở về số tiền đó như tiền kiếm đc chứ ko phải nét hồn nhiên.
    Hãy cho con bạn biết đó là nét văn hoá của dịp Tết .

Tiền vẫn luôn là vật trao đổi nhưng để hiểu về bản chất chắc rất cần chúng ta chú ý khi dạy con từ ngay tiền Mừng tuổi !

-

Xem thêm các chủ đề tạo bởi oanhoanh4558
    Đang tải...

2. grenade.kill

grenade.kill Thành viên kỳ cựu

bài viết hay :), nhiều nhà buồn cười, cứ hỏi xem con đc mừng tuổi bao nhiêu rồi ai mừng tuổi, rồi tổng kết đc bao nhiêu? trẻ con giờ bóc luôn lì xì ra trước mặt khách, ngồi đếm tiền luôn, rồi có 1 đồng tiền bị rách góc thì kêu " cha sư bố đứa nào mừng tờ rách ", chuyện của cháu gái con bà chị em đó ạ, mẹ chị ấy và mẹ em là 2 chị em ruột. Ấy thế mà mẹ nó cũng ko nhắc nhở gì, chỉ bảo " con cứ tiền tiền mãi thế" :), em lì xì nó xog, nó rút ruột ra rùi đem bao lì xì đến cho em và bảo " dì ơi dì đem về mừng tuổi tiếp đi, cháu chỉ lấy ruột thôi " -> học sinh lớp 2 ạ :), phải bố mẹ em khi xưa thì ăn đòn nhừ tử

Duongnhi84oanhoanh4558 thích.
  3. binhnguyen86

binhnguyen86 Thành viên mới

nghe thấy đáng yêu quá. hihi

oanhoanh4558 thích bài này.
  4. quangcaopanda

quangcaopanda Bắt đầu tích cực

bài viết hay. tiền lì xì sau tết rất nan giải. thanks bạn

5. gavang9x

gavang9x Thành viên nổi tiếng

tiền lì xì nhà m sau tết là tự giác nộp

6. vonol

vonol Bắt đầu tích cực

Đừng coi trọng tiền mừng tuổi bằng cách cất để chi tiêu dần hoặc lên kế hoạch chi tiền mừng tuổi ... Trẻ sẽ bị nhắc nhở về số tiền đó như tiền kiếm đc chứ ko phải nét hồn nhiên.

7. Bi Bi Bông Bông

Bi Bi Bông Bông Thành viên rất tích cực

Một quan điểm rất hay ah

8. oanhoanh4558

Từ hôm up bài xong bận chẳng có thời gian vào chủ đề, hôm nay đọc cmt của bạn buồn cười quá. Chuyện nhà mình lại buồn cười hơn: cạnh nhà mình là nhà bác quan chức : chức thứ trưởng cơ.. Cụ bà nhà bác lại hay sang nhà mình chơi.. Ngày tết một lúc cụ lại sang: này, cho thằng cu cái lì xì cụ nhiều lắm. Cả nhà mình chối bằng đc . Cụ thì ép lấy cho cụ , cụ mừng tuổi: mở ra xem tờ 100 đô thơm phức .. Nói chung ngày mừng 1 mùng 2 cứ phải rình cụ đưa thu để trả lại con dâu cụ.. Đó là mừng tuổi nhà giầu., của người muốn đút lót nhưng ko đến tay chủ . Từ việc đó mình thấy văn hoá mừng tuổi ko nên biến tấu thành đút lót hoặc cảm ơn... Nếu mình ko biết vụ này thì trẻ sẽ biết đi đổi đô la tiêu mệt ko hết ý chứ .. May con nhà tớ từ nhỏ đc mẹ dạy : tiền mừng tuổi là hình thức trao qua đổi lại ngày xuân cho vui, các con hiểu là ham bao nhiêu của khách thì bố mẹ cũng hụt hơn thế nên chúng thường chỉ nhận cho vui thôi.

9. oanhoanh4558

Cảm ơn bạn, dạy các con từ sớm là tiền lì xì là một nét văn hoá trao đổi qua lại nhằm mong trẻ em hớn hở vui tươi làm quen tiền theo phong tục là tốt nhất. Con nhận được nhiều thì bố mẹ chi hơn như thế. Con nhận đc ít thì bố mẹ cũng ko phải chi nhiều: trao đổi cho vui nét xuân của tết cổ truyền chứ ko có thu hoạch ở đâu cả.
    À, cũng có câu chuyện, nhiều bà mẹ xách theo một cô bé cậu bé đi khắp các nhà chúc tết cốt lấy tiền. Cái đó mình chả trách đc người mẹ này chỉ thương con họ sẽ ko đc giáp dục tốt từ người mẹ.

10. oanhoanh4558

Đứng, một khi bạn lập quỹ và nhắc rằng đó là của con, mọi người cho con thì trong đầu đứa trẻ sẽ hnhf thành : mình là ai? Mình hẳn rất quan trọng, ? Tiền được tư hữu sớm sau này nó sẽ ích kỷ khi dùng tiền cho cá nhân nó. Nó sẽ luôn quy đổi mọi thứ ra tiền.

vonol thích bài này.
  11. oanhoanh4558

Mình không tán thành việc nộp tiền một cách tự giác. Đúng ra tự người lớn chuyển cho các bé theo cách mừng tuổi. Hãy để cho bé hiểu đây là tiền vui xuân và con nên vui luôn khi dùng : con mua một mín gì coi như kỷ niệm vui tết . Có thể con bạn đc hai ba triệu , bạn tượng trưng mua vài trăm sẽ hợp lý hơn là bắt con tự giác nộp. Hãy giải quyết thoả đáng cho tâm tư con trẻ hiểu .

12. oanhoanh4558

Trong fb của mình các bạn ấy bàn luận sôi nổi lắm về chủ đề này. Tiếc rằng diễn đàn ít bạn đọc quá

13. oanhoanh4558

Mùng 1 đến mừng 4 các con chơi vui Tết. Mừng 6 bao giờ mnhf cũng đưa con đi các danh lam tín ngưỡng như chùa Một cột, chùa Trấn quốc, đền Quán thánh ..Quốc tử giám, đền voi phục nhằm dạy con giá trị văn hoá thờ cúng của người Việt
    Các con sẽ công đức tu sửa bằng cách cho vào hòm công đức và mua vé vào cửa . Sau đó sẽ đi choI công viên với những trò con tự vào mua vé để các cậu ấy biết : à, tiền ấy có thể đi đc 1 lần ô tô đụng, tiền ấy có thể đc hai lần xe tự lái . Đc tự ăn , sau vào hiệu sách tự chọn mya và kết thúc kỳ nghỉ Tết với việc hịc hành.

14. gavang9x

gavang9x Thành viên nổi tiếng

x đầu tiên là e chưa có con, đây là gia đình nhà e, còn c như nào e ko biết, c có rơi vào cảnh để trẻ giữ tiền mừng tuổi xong sẽ làm gì vs số tiền đó chưa, ko thể phủ nhận tệ nạn ngày nay quá nhiều, bủa vây ngay cả trc cánh cổng trưởng, hơn thế nữa tầm 12-13t là tuổi, là cái tuổi thích chứng minh nhiều thứ nên xin lỗi e ko đồng ý cách cho trẻ giữ tiền. liệu có bao nhiêu đứa trẻ ý thức đc cần sử dụng đồng tiền này như thế nào hay ý nghĩa của nó khi mà tiền này kiếm ra quá dễ dàng

15. vonol

vonol Bắt đầu tích cực

Vâng mẹ!

16. nguoiduatin196

nguoiduatin196 Thành viên mới

Giờ nghèo cũng phải "cố đú" lên không là bị người ta khinh. Tiền mừng tuổi luôn là ác mộng với nhiều người thu nhập không cao. Giá trị giờ đã đẩy lên rất nhiều so với những năm trước - rồi tết sẽ đi tới đâu ?
    ... bản thân mình thì thấy ngày càng mất đi không khí và giá trị thực sự trong cuộc sống mà tết đem lại.

17. JulieeVietnam

JulieeVietnam Thành viên chính thức

cứ tích thu cái đã rồi xử lí thế nào tính sau. :D

18. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

nhà em còn có 1 cô cháu nhà chị họ năm nay học lớp 4, nó còn bảo mẹ nó là con ko thích tết về nhà ngoại vì mọi người mừng tuổi ít, mà thích đi cùng nhà người quen nào đó vì nhà họ mừng tuổi nhiều. Mẹ nó nghe xong mắng cho 1 trận bảo là đấy là nhà bà ngoại, con thích hay ko thì nghĩa vụ con vẫn phải về, con về mọi người có ko mừng tuổi con vẫn phải vui, nó về ko dám cãi lại mẹ nhưng trong lòng vẫn phụng phịu đấy. Thế nên mới thấy việc dạy con từ những cái nhỏ nhất quan trọng như thế nào!

19. Bi Bi Bông Bông

Bi Bi Bông Bông Thành viên rất tích cực

Vậy đấy, bé 4 tuổi rồi mà giờ mới bắt đầu dạy những điều này cũng hơi muộn rồi. Văn hóa lì xì của mình đúng là còn nhiều điều phải bàn quá.

20. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

hichic, ko phải 4 tuổi mà lớp 4 rồi ý mn ạ, chứ 4 tuổi chúng nó chưa biết tiền nhỏ tiền to đâu :(