Cần giúp: Tiêu chảy do Rotavirus!

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Sau-khoai, 11/8/2013.

1. Sau-khoai

Sau-khoai Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà mình từ hôm bão số 6 về thì bị đi ngoài, cháu đi nhiều lần toàn nước nhưng may mà cháu đi có màu vàng và không sốt lạnh + nôn chứ không chắc phải cho cháu đi viện rồi, đi khám và hỏi nhiều nơi mang cả phân đi thì các bác sĩ đều nói do Rotavirus, điều trị bằng cách bù nước, uống men tiêu hóa, kiêng ăn đồ xương ninh và trứng. Về làm theo và cũng lên đây ngâm cứu nhiều chiêu của các mẹ nhưng kết quả là 6 ngày rồi mà chưa khỏi, thương con quá, dù bé vẫn chơi tuy có lười ăn hơn trước.

Xin hỏi các mẹ đã gặp trường hợp nào như thế chưa, có cách nào xử lý hiệu quả không! thực sự đi nhiều bé khổ và người lớn cũng vất vả! Thương con quá, các mẹ giúp em với!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Sau-khoai
    Đang tải...

2. matongrungsonla

matongrungsonla 0912 601 315

Ðề: Tiêu chảy do Rotavirus!

Ủn lên mẹ nào biết thì bảo hộ mẹ cháu, thương bé quá

3. Sau-khoai

Sau-khoai Bắt đầu nổi tiếng

Sốt ruột đi hỏi bác sĩ thì bác bảo phải để tự cháu đẩy bọn này ra ngoài thôi, tối qua là 6 ngày đêm rồi cháu mới không phải đi, chắc dấu hiệu tốt rồi các bác ah, mong sớm bình phục!

4. gmt210

gmt210 Thành viên kỳ cựu

Con mình cũng đã từng bị rotavirus, phải cho vào viện Nhi nằm mấy hôm đấy. Vì ở nhà bé không uống được ozezol nên mình sợ bị mất nước, phải cho vào viện truyền.

5. thunguyen.hbt

thunguyen.hbt Bắt đầu tích cực

thế nhà mẹ nó ở đâu, đi khám BS nói tự khỏi hả mẹ nó. Tùy từng mức độ tuy nhiên nếu bị tiêu chảy rota thì mẹ nó cũng cẩn thận bù nước điện giải con nhé, hi vọng cơ địa bé khỏe mạnh để chống lại bệnh và mau khỏi chứ bình thường nếu là rota vỉut thì cho bé nằm viện truyền nước thì sẽ mau khỏi hơn và cũng đỡ hao người hơn.
    Các mẹ cũng lưu í nhé, nên quan tâm và cho con uống vacxin rota vỉut khi bé 6 tuần- 6 tháng tuổi nhé, uống 2 đợt, cách nhau 1 tháng.

6. duongthao_0701

duongthao_0701 Thành viên sắp chính thức

tiêu chảy do rotavirus cứ 5-7 ngày sẽ khỏi , do virus nên ko có thuốc đặc trị , các mẹ chỉ có thể bù nước , cho uống men tiêu hóa , cho con ăn uống đầy đủ để tăng sức đề kháng , tuyệt đối ko đc uống các loại thuốc cầm ỉa , nó sẽ ngăn cản quá trình tống virus ra khỏi đường ruột của bé , như thế bé sẽ có nguy cơ bị tiêu chảy kéo dài

7. phamhue.ttqd

phamhue.ttqd dịch vụ xe 4-7 giá rẻ-tốt

phải chịu khó cho uống bù nước, uống nước cam vào mẹ nó ạ...nếu thấy kéo dài quá mẹ nó cho bé đi tái khám đi nha

8. bo_cau

bo_cau Thành viên rất tích cực

thương con quá, bé nhà e thì toàn bị táo thôi, em chẳng có kinh nghiệp, mong mẹ nào có kinh nghiệm đọc được bài này giúp mẹ cháu với

9. hangnhatshopping.com

hangnhatshopping.com Thành viên tích cực

mình nghe nói bệnh này ở trẻ nhỏ thường tự khỏi sau hơn một tuần , mẹ nó đừng quá lo lắng cứ làm như bác sỹ dặn nếu là do Rotavirut, chúc con nhanh khỏi nhé

10. mekid2010

mekid2010 Thành viên kỳ cựu

Con mình từng bị lúc 6 tháng. Giờ nghĩ lại mình vẫn thấy sợ.

11. cachua_nam

cachua_nam FB: Nguyễn Thanh Vân

Sáng qua Tít nhà mình cũng bị tiêu chảy, đi ngoài liên tục lúc đầu thì có phân, sau thì toàn nước lại hơi nhầy nhầy + sốt nhẹ + họng đỏ và có đờm
    Như vậy có phải do rota không các mẹ?

12. pinkpig-lotus

pinkpig-lotus Yến Sào NatureNest

May mà mình đã cho bé tiêm ngừa rồi! Chỉ cần con xì xoẹt là cả nhà mất ăn mất ngủ thôi!

13. ngophuongan

ngophuongan ĐỒ SƠ SINH CHỈ TỪ 3K

Chonf minh la bsi nhi day. Hom nao mua sua cua ban thi b tranh thu hoi bha minh nhe.

14. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

Điều quan trọng nhất khi trẻ bị tiêu chảy là bù nước, bù điện giải, tốt nhất là bằng nước oresol. Ngoài việc chú ý bù dịch, thì mẹ nó cần có chế độ dinh dưỡng phù hợp cho trẻ. Nhiều bà mẹ quan niệm sai lầm rằng, trẻ bị tiêu chảy thì nên kiêng thịt, cá, chất tanh, đường, sữa... Điều này vô tình làm giảm sức chống đỡ bệnh tật của bé, tiêu chảy càng kéo dài, nguy cơ bị suy dinh dưỡng rất cao.

15. mekhanhchip

mekhanhchip Ruốc ngon cho mọi nhà

Mẹ bé cho bé uống kháng sinh theo bác sỹ kê đơn, và quan trọng nhất là bù nước. Pha orezon và cứ 1 phút lại cho con uống 1 thìa cafe. Bé phải được chăm sóc rất kỹ càng và cẩn thận. Ở nhà mà chăm con đúng theo hướng dẫn của BS thì sẽ nhanh khỏi hơn nhiều.
    Bé đầu nhà mình đi viện nằm 7 ngày, hôm xuất viện về nhà lại bị lại vì lây bé mới nhập viện. Vừa rồi bé thứ 2 bị mình cho con đi khám, sau đó về cho con uống bù nước và thuốc theo hướng dẫn của BS là sau 3 ngày con đã bình phục. Con sẽ bình phục dần dần các mẹ nhé. Cảm giác ôm con vào viện mà bế con trên tay con vẫn nôn trớ và đi ngoài tràn cả bỉm thật là kinh hãi. Chăm con ở nhà vẫn là sướng nhất. Bất đắc dĩ mới phải nằm viện thôi các mẹ ạ.

16. Mrkevin

Mrkevin Banned

Tiêu chảy do Rotavirus thì chắc chắn sẽ phải đi bác sĩ truyền nước rồi , nếu bé thiếu nước có thể cho bé uống ozezol và uống kèm với men vi sinh chứa kẽm, kẽm sẽ giúp trẻ bổ giảm tổn thương niêm mạc ruột giúp trẻ phục hồi nhanh hơn , vì đã bị Rotavirus thì thành ruột của trẻ sẽ bị bào mòn do virus Rota, cái này rất nguy hiểm, nếu ko bổ xung kẽm cho bé , thì tổn thương sẽ ko được phục hồi, bé đỡ sốt và đỡ tiêu chảy nhưng do vẫn bị tổn thương nên trẻ rất dễ bị lại , có khi lại có thể bị lại rotavirus tấn công tiếp.

Chúc bé mau chóng khỏi