Cần giúp: Tìm đc điểm bán sữa đậu nành, nhờ cm tư vấn

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi copminhchau, 8/7/2014.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. copminhchau

copminhchau 0917.907.484

Mình tìm đc điểm bán sữa đậu nành ngay cổng chợ, ngay mặt đường, giá thuê 2tr/th, chỉ tiêu 1 ngày 25 cốc sữa đậu nành 6k/cốc là đủ hồi nguyên liệu + công + thuê mb/ngày + điện nước, nếu bán hơn là lãi, chi phí đtư ban đầu khoảng 10tr (3th thuê, bàn ghế nhựa, biển hiệu).

Vậy mà mẹ m nhất quyết phản đối k hợp tác với m(nói nếu m thuê thì k trông con chobm, k sx sữa đậu nành cho m bán)

M muốn nhờ cm cho ý kiến, lời khuyên vì m cho rằng đây là cơ hội tốt, đáng để thử sức, đtư thấp và có khả năng cho lợi nhuận cao.

Lý do mẹ mình phản đối ;
    - Điểm bán cạnh quán vịt quay, quán vịt quay mở từ 10h-22h, thời điểm quay vịt có khói khoảng 10h30-12h30 và 16h-18h. Mẹ mình cho rằng như thế thì k có kh vào uống.
    ==>
    Giải pháp của mình: tập trung bán buổi sáng cho những người đi chợ (vì quán ăn vịt kia bán trưa và tối). Có quạt thổi ra phiá ngoài, đóng túi nilon, cốc nhựa cho kh mang đi, phục vụ tận nơi cho nv ở các vp gần đấy, phục vụ tận nơi cho những người bán hàng trong chợ (tớ đi 2vòng/ngày giống như bán rong ý) và để số đt lại cho ng ta gọi.
    Gia tăng giá trị cho KH là nv vp bằng cách lấy đồ ăn trưa cho họ (vd: lấy hộ món ăn trưa mà họ gọi của những quán kế cận, mg đến cho họ cùng với sữa đậu nành của m)
    Gia tăng giá trị cho những người bán hàng trong chợ bằng cốc sữa giá rẻ hơn 5k/cốc
    Thực tế nếu lo lắng việc quay vịt làm kh k muốn vào ngồi uống sữa, m cho rằng tỷ lệ kh này chỉ chiếm 1/5. Hơn nữa, với tgian 6-10h sáng, hoàn toàn có thể bán đc min 50 cốc và 10lit mang đi (nv vp đi qua, mua đến cq uống) (tức là lãi min 300k/ngày riêng sữa buổi sáng)

Việc thuê địa điểm cũng có 1 cái lợi so với bán qua net và đt: ng mua yên tâm hơn, có thể quảng cáo sp dv khác tại quầy chỉ bằng 1 cái biển. Khuya có thể bán bắp rang bơ và bánh mỳ que (dùng điện và lvs, k dùng ga)
    Nếu lo lắng về việc k có đủ kh thì có thể rủ ng khác chung (vd m bán sáng, ng khác bán tối 1tr/th cũng ok)

M nói ntn mẹ m cũng k chịu nghe và phản đối m ghê vậy.
    M rất muốn kd và muốn thử, chắc chắn tớ sẽ thuê
    vậy cm cho tớ xin ý kiến về giải pháp của tớ
    Vì mẹ tớ k hợp tác làm sữa đậu nành cho tớ, tớ muốn rủ 1 ng nữa cùng làm, mỗi ng góp 5tr.

Máy xay đậu nhà tớ đã có, htai mẹ tớ đang bán mỗi ngày 15lit cho những ng xquanh, thu nhập tháng (lãi) cũng đc >3tr (vì mẹ tớ bán theo lit với giá rẻ cho hàng xóm, làm ít cho bớt tgian rảnh khi trông cháu) đtư tgian khoảng 1,5h (xây, lọc, đun, rửa cối + nồi)

Sữa đậu nành mẹ tớ làm rất ngon, khác hoàn toàn nước đậu, so với những nơi tớ biết thì sánh, chất, thơm, ngậy hơn hẳn (tớ uống ở nhiều nơi nghi ng ta pha sữa bột, vì mẹ tớ có nghề làm đậu phụ, bánh đa nên tớ thấy khác hẳn)
    tớ cũng biết cthưc và cách làm. Trc đây mẹ tớ đã bán sữa đậu nành, riêng với sữa đậu nành thì k có chuyện lỗ vì ng liệu rất ít

Tớ rất cần cm góp ý.
    Tks cm nhiều nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi copminhchau
    Đang tải...

2. pinkgecko

pinkgecko Skincare US&Trái cây tươi

Ðề: Tìm đc điểm bán sữa đậu nành, nhờ cm tư vấn

cực kì thích uống sữa đậu nành, chia sẻ thêm là tớ thấy bán sữa đậu nành nóng rất lãi đó mn, vả lại cũng sắp đến mùa đông rồi, mọi người thích uống sữa nóng :)

3. huevu15

huevu15 Thành viên tích cực

NGhe cũng hấy oka đấy...............................

4. mecuncon90

mecuncon90 bà mẹ trẻ

mn ko biết ở chỗ nào , nghe hay quá .

5. huongtchvn

huongtchvn Mẹ yêu Nana nhất trên đời

Mình đặt vài câu hỏi để bạn thử tính lại xem nhé.
    - Tại sao bạn ko thuê hẳn cửa hàng 5 tr /tháng đi??? Tăng tiền thuê cửa hàng làm tăng chi phí nhưng bù lại lợi nhuận và nhiều thứ thuận lợi hơn.
    Mình ví dụ:
    - Bạn sẽ tránh dc hàng vịt nướng kia, hàng đó quay vịt trùng với giờ bán hàng của bạn... nếu họ ko thiện ý thì chỉ cần điều chỉnh hướng quạt, thỉng thoảng cho vài cục than là bạn gặp vấn đề ngay.
    - Thuê địa điểm giá 2 tr kiểu gì cũng gây mâu thuẫn với người khác (giả sử khách đông họ để xe chắn lối là gây mâu thuẫn).
    - Thuê 2 tr chắc ko chế biến dc tại chỗ, 5 tr thì có thể phải ko?
    - Ko dc gia đình ủng hộ, đặt vấn đề thuê chung là ko hợp lý...

- Tại sao bạn chỉ bán nước đậu mà ko bán luôn cả đậu phụ, tào phớ???
    - Nếu làm bài bản, ngon, bổ sạch..thu hút khách thì mình còn có điều kiện thuê thêm lao động, mở rộng quy mô, giảm giờ làm của bản thân. Nên với diện tích nhỏ hẹp thì làm rất vả vả mà lãi cũng ko ăn thua.......

Gia đình mình cũng từng làm đậu phụ nên mình nhận thấy nếu làm ngon, bổ, rẻ thì sẽ rất đông khách và lợi nhuận cao. Cho nên mình góp ý bạn cứ nên tìm địa điểm tốt mà làm, thuê thêm người, làm bài bản và chuyên nghiệp thì sẽ thành công thôi.

Sửa lần cuối: 27/7/2014
    Eva's House thích bài này.
  6. Eva's House

Eva's House From me with love

E thấy ý kiến của chị huongtchvn cũng rất đáng lưu tâm về việc bán thêm sản phẩm từ nước đậu

7. linhnga112

linhnga112 Thành viên chính thức

theo mình thì ko nên bán gần cái quán vịt đó. Khi người ngồi uống thì người ta rất cần nơi không gian yên tĩnh sạch sẽ thoáng mát để ngồi và thư giãn. nếu bạn chỉ xác định bán cho người đi qua lại thì sẽ lãng phí. cũng mất tiền thuê tại sao không tìm nơi đẹp để bán vừa thu đc khách hàng đi qua vừa có khách ngồi laị lâu hơn. nên kinh doanh thêm cả các loại khác nữa: tào phớ...

8. copminhchau

copminhchau 0917.907.484

Cám ơn cm đã góp ý, vậy cm có biết điểm nào cho thuê khoảng 5tr phù hợp với sp của m thì chỉ giúp m nhé
    Số dt của m 0917907484, m dg ở NTS

9. Ricky Martin

Ricky Martin Thành viên tập sự

Theo ý kiến của mình nhé
    Chợ đúng là nơi buôn bán rất tốt nhưng cũng phải có chỗ cho khách ngồi nhé , người đi ra vào liên tục không có chỗ ngồi cũng rất khó buôn bán .

Theo tập quán cá nhân của mình và mình quan sát thì uống sữa đậu nành chủ yếu vào ban đêm nên chính vì vậy bán buổi sáng không hợp lý cho lắm , và lại trưa và tối lại bị ảnh hưởng từ khói quán vịt bên cạnh cũng không hợp cho lắm

Mình đồng ý với quan điểm của mẹ bạn , nếu bạn vẫn tiếp tục muốn bán sữa tốt hơn hết nên tìm những đoạn đường thông thoáng , ngã ba càng tốt và chỗ ngồi thoải mái

10. nguyenngoc0401

nguyenngoc0401 Order hàng Úc

các mom đều tư vấn là k nên ngồi gần quán vịt. e cũng thấy thế ý.

11. copminhchau

copminhchau 0917.907.484

Cám ơn cm đã tư vấn, vậy là phải tìm điểm khác ạ

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.