Tôi, 1 ngừoi mẹ tàn nhẫnMod cho e xin 1 ngày, e biết sai nhưng e đang cần gấp 1 lời khuyên

Thảo luận trong 'Các vấn đề khác' bởi bichduyetb, 27/8/2012.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. bichduyetb

bichduyetb Bắt đầu tích cực

Xin chào các bố các mẹ và các bạn
    Mình thật buồn và tuyệt vọng. Mình là một bà mẹ trẻ ( 25t) đã 2 con, đủ nếp tẻ. Bé trai lớn 27 tháng, bé gái nhỏ 14thang, cả 2 lần mình đều sinh mổ. bé trai 5 tháng tuổi, mình VKH và vợ chồng mình qđịnh sinh vì ngĩ rằng con cái là của trời cho. trong quấ trình mang thai bé t2 mình vẫn dành hết tính cảm cho bé lớn, đến bây h bé vẫn quấn mẹ lắm, ko có mẹ là ko ngủ. khi minhd ở viện sinh be t2 về mình vẫn ngủ với bé lớn, còn bé t2 thì ngủ với bố. Đến tận bây h, từ khi thằng lớn sinh ra, đêm nào mình cũng mất ngù, chưa bao h có 1 đem ngủ ngon cae vì bé trai hay khóc đêm( cả khu nhà mình, ai cũng biết và tình giấc mối khi nó khoc) . Trọm vía hơn bé gái thì ngoan nhiều. mình cũng đợ hơn, Đêm ngủ mình vẫn ngủ giữa 2 đứa để có kip thời xử lý khi đứa khóc, đứa đòi bú. bé gái ko ăn sữa ngoài chỉ bú mẹ thôi.
    Nếu chỉ thế thì mình vẫn cảm thấy Hạnh phúc rồi. NHưng 4 tháng trcs mình VKH, suy nghí trắng đêm, 2 vc mình QĐ bỏ, bời 1 phần bé t2 còn nhỏ, đang bú mẹ, bé t1 quấy, và 1 phần vì sức khỏe e ko tốt sau 2 lần sinh, e bị huyết áp thấp, hay đau đầu, chóng mặt. Và ngày hôm này mình thực sự thất vọng vì bản thân ví mình là ng mẹ thật ko đáng , mình ko biết pải nói sao, mình buồn bã, tuỵet vọng và chưa giám nói với chồng., khi mình đã chậm 7 ngày và thử thì 2v. Mình pai làm sao đây.
    Mình đã suy nghĩ: -Nếu giữ, mình pải cai bè t2, cả nhà mệt mỏi, và thương con.mình ko thể để t2 cũng như bé lớn thịt thòi khi ko đc bú mẹ. SK mẹ ko tốt|( vết mổ, huyết áp thấp...)
    - \nếu bỏ thì mình cũng ko giám nghĩ tới vì mình đã làm thế 1 lần rồi... giọt máu của mình đâu dễ dàng... như thế
    Hiện mình chưa nói chuyện với chồng. Mình và chồng cũng đã qđ sẽ sinh ít nhất là 3 đứa, nhưng sẽ đợi khi nào be lớn vào lớp 1,( mình cũng đa sd biên pháp tránh là BCS nhưng chắc do hôm đó mình về quê lên, chồng ko chịu đc nên... )
    Nếu nói chuyện với chồng, chắc A sẽ muốn mình giữ lại, nhưng dù thế nào mình mong nhận đc lời khuyên từ các bố me.
    Nếu bố mẹ nào có trách e là 1 ng mẹ vô tâm thì e cũng ko giám trách mng a

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bichduyetb
    Đang tải...

2. lavanghp

lavanghp Thành viên kỳ cựu

Ðề: Tôi, 1 ngừoi mẹ tàn nhẫnMod cho e xin 1 ngày, e biết sai nhưng e đang cần gấp 1 lời kh

Hic, quả thực rất khó xử, mình cũng từng bỏ rồi, vì bé trai nhà mình còn nhỏ và mình sinh mổ. Giờ có lại khó quá, có lần thì bị ốm cũng phải bỏ.
    Mà nghĩ bỏ thì thì tội lỗi...
    Mình ko biết khuyên bạn thế nào nữa cả.

3. bupbecat_102

bupbecat_102 Thiết kế , Quang cao!

Ðề: Tôi, 1 ngừoi mẹ tàn nhẫnMod cho e xin 1 ngày, e biết sai nhưng e đang cần gấp 1 lời kh

haizzz... k đỡ đc mẹ nó! em chẳng bít pải nói gì...

4. Mẹ Nhâm Thìn

Mẹ Nhâm Thìn Mẹ mũm mĩm, Bố hom hem

Chia sẻ với chị. Vụ kế hoạch sau khi sinh này thật đau đầu.

5. mebinbeo

mebinbeo Thành viên nổi tiếng

Mẹ nó dễ có bầu vậy mà không chịu kế hoạch cho tốt, tớ không biết khuyên mẹ nó thế nào, cách đây 1 tuần tớ cũng thử que 2 vạch tớ cũng lo sợ vì cũng như mẹ nó tớ có 2 đứa rồi, nhưng mà tớ kế hoạch mà chả hiểu sao vẫn cứ lên 2 vạch vội đi siêu âm thì không có gì, mua que thử lại thì ơn trời 1 vạch thôi, lúc tớ thử lến 2 vạch tớ ở trong tâm trang giằng xé ghê lắm vì bé thứ 2 nhà tớ còn bé mà bỏ thì tớ không nỡ, hic hic......................mẹ nó thử đi kiểm tra xem sao biết đâu là như tớ, chỉ là nhầm thôi. còn về vấn đề có kế hoạch hay không thì mẹ nó nên cân nhắc xem thế nào vì nếu mẹ nó sinh mố sức khỏe yếu sinh bé nữa có kham nổi không? con khỏe, mẹ khỏe mới tốt, mình sinh con mà yếu là mình có tội với con lắm.

6. Me cu pi

Me cu pi facebook.com/mhsmedela

M cũng bằng tuổi mẹ nó nè, cũng hai bé rồi, tập 1 m cũng vất vả, tập 2 trộm vía đỡ hơn, m sinh được 4 tháng và chưa có kinh lại, m quyết định sẽ đặt vòng để k phải khó xử như mẹ nó. MẸ nó k dùng biện pháp phòng tránh ah. Quan điểm của m cũng là ocn cai là của trời cho nhưng sinh con ra mà k lo được cho con thì đúng là khổ con. M k biết khuyên mẹ nó thế nào nhưng hãy hco chồng mẹn ó biết và cùng bàn bạc. Chúc mẹ nó có quết định sáng suốt nhé!

sandy_smile thích bài này.
  7. thaomeo1

thaomeo1 NgOan nhẤt nhÀ :X

Chia sẻ với chị.MẶc dù e chưa trải qua chuyện này bao giờ nhưng e nghĩ tốt nhất là chị nên nói chuyện với anh nhà bởi dù có chuyện j thì cũng fai cả 2 ng cùng quyết 1 mình chị k làm đc đâu.CHúc chị sớm tìm đc giải pháp cho gia đình mình ạ :)

8. CHÍP BÔNG

CHÍP BÔNG Guest

Ôm chị 1 cái để chia sẻ với chị!
    Em cũng ko biết đưa ra lời khuyên ntn, vì làm như thế nào thì cũng có cái được và cái mất.
    Không giữ lại... Chị sẽ mang trong lòng nỗi day dứt khôn nguôi vì dứt đi giọt máu của chính mình. Nhưng chị sẽ có thời gian và sức khoẻ, tình cảm để chăm sóc tốt 2 bé lớn.
    Giữ lại... Chị sẽ có thêm 1 thiên thần bé nhỏ, dù sao vợ chồng chị cũng muốn có nhiều con. Nhưng sức khoẻ lại không đảm bảo, và thật khó để chăm sóc 2 bé lớn được trọn vẹn.
    Theo em, chị vẫn nên nói với chồng chị trước tiên, nói cả những lo lắng và nỗi niềm của chị để anh ấy chia sẻ, và 2 vợ chồng cùng quyết định. Nếu cần thiết và có điều kiện, chị có thể nhờ người nhà tới giúp hoặc thuê người giúp việc để chăm sóc 2 bé lớn. Em thấy hình như chị quá vất vả với 2 bé rồi. Nhất là bé trai đầu ấy, hơn 2 tuổi rồi mà vẫn quấy khóc thường xuyên như vậy thì mệt mỏi lắm.
    Mong vợ chồng chị có quyết định sáng suốt và phù hợp với hoàn cảnh của mình.

P/S: Nếu buộc phải lựa chọn, em muốn giữ lại con!

9. meiukun

meiukun Thành viên rất tích cực

mình nghĩ bạn đã có 2 cháu, và cả 2 cháu đều còn nhỏ, mình không biết rõ hoàn cảnh gia đình bạn thế nào, điều kiện kinh tế ra sao
    nếu hoàn cảnh kinh tế của bạn có hạn, chỉ đủ nuôi 2 cháu thì mình nghĩ bạn cứ mạnh dạn đi phá, vì sức khỏe bạn như thế, nếu tiếp tục sinh sẽ rất nguy hiểm, và điều quan trọng là bạn không chỉ làm khổ đứa bé trong bụng, mà cả 2 đứa con đang có cũng sẽ khổ lây
    bạn mạnh dạn đi phá sớm,vì giờ thai còn nhỏ, nếu dưới 4t thì chỉ mới là giọt máu và chưa có tim thai, vừa đỡ cho mẹ mà cũng vừa đỡ tội cho con
    và nhớ là vào viện phụ sản làm cho cẩn thận, đừng làm ở các cơ sở tư nhân kém chất lượng, nguy hiểm đến tính mạng
    chúc bạn hạnh phúc

10. minhvaha

minhvaha Thành viên nổi tiếng

Chia sẻ với em nhé, giờ cũng chẳng biết nói với em thế nào cho phải vì nói thế này cũng không ổn, thế kia cũng áy náy. Bỏ đi thì thương quá mà giữ lại thì em có chăm sóc cả 3 đứa được không, điều kiện kinh tế và em có ai đỡ đần không? Em phải tự cân nhắc thôi, nếu giữ lại được thì tốt nhất, nhưng cần sắp xếp lại cách chăm sóc con của em, tách bé lớn ra chứ vì dù sao bé cũng là lớn nhất rồi, chăm sóc bé thứ 2 tốt hơn kẻo bé bị thiệt thòi. Nói chung là chia sẻ với em và mong em có quyết định để sau không phải ân hận

11. botsannguyenchat

botsannguyenchat Thành viên rất tích cực

Thật lòng cảm thông với mẹ nó, khó quá chẳng biết khuyên mẹ nó thế nào. B cứ nên hỏi ý kiến chồng, bố mẹ 2 bên rùi quyết định nhé, ko về sau lại hối hận.

12. meiukun

meiukun Thành viên rất tích cực

mình nghĩ bạn đã có 2 cháu, và cả 2 cháu đều còn nhỏ, mình không biết rõ hoàn cảnh gia đình bạn thế nào, điều kiện kinh tế ra sao
    nếu hoàn cảnh kinh tế của bạn có hạn, chỉ đủ nuôi 2 cháu thì mình nghĩ bạn cứ mạnh dạn đi phá, vì sức khỏe bạn như thế, nếu tiếp tục sinh sẽ rất nguy hiểm, và điều quan trọng là bạn không chỉ làm khổ đứa bé trong bụng, mà cả 2 đứa con đang có cũng sẽ khổ lây
    bạn mạnh dạn đi phá sớm,vì giờ thai còn nhỏ, nếu dưới 4t thì chỉ mới là giọt máu và chưa có tim thai, vừa đỡ cho mẹ mà cũng vừa đỡ tội cho con
    và nhớ là vào viện phụ sản làm cho cẩn thận, đừng làm ở các cơ sở tư nhân kém chất lượng, nguy hiểm đến tính mạng
    chúc bạn hạnh phúc

13. mutit

mutit Bắt đầu nổi tiếng

u, m nghĩ cùng chồng bàn bạc và đi đến qđ là đúng đắn nhất, bạnphari cẩn thận mấy vụ này chứ, hại sk của me lắm

14. linhyen2010

linhyen2010 Thành viên tích cực

Xin chia sẻ cùng mẹ nó nhiều. Mình cũng có hoàn cảnh gần giống mẹ nó tý. Cu lớn nhà mình mới được 23 tháng thui. Cách đây một tháng mình cũng phải vào viện hút thai nhưng lý do của mình khác mẹ nó. Lúc mới có bầu mình cũng mừng lắm. Vì cũng muốn để sinh cho có anh có em ( cũng nghĩ con cái của trời cho). Thời gian đầu mang bầu con trai mình quấy khóc suốt ngày chỉ có mẹ. Nhà thì chỉ có hai vợ chồng, chồng thì bận công việc đi suốt ngày ít có thời gian giúp đỡ. Ban ngày thì đi làm rùi ban đêm về con quấy cũng mệt mỏi nhiều lúc cũng có ý nghĩ là mình mà sinh thêm con không có người đỡ thì vất vả mình, nhưng rùi cũng cố gắng quyết tâm giữ gìn. Nhưng cái gì đến đã đến, vì sức khoẻ yếu ăn uống không đây đủ và đi lại nhiều mình đã bị ra huyết và phải vào viện sử lý. Về cũng suy sụp tinh thần lắm nhưng nghĩ lại con cái của trời cho, và con cái còn phụ thuộc vào duyên số nữa.
    Nếu nhà mẹ nó có điều kiện, và có người phụ trông hai bé kia thì mẹ nó sinh thêm cũng tốt. Vì mình tìm hiểu khi mà mình hút nhiều cũng ảnh hưởng tới sức khoẻ và ảnh hưởng cho lần mang bầu sau ( vì mẹ nó cũng có ý định sinh thêm bé nữa). Mình thấy nhiều người muốn có con không được chạy chữa khắp nơi tốn kém tiền bạc và tổn thương cả về tinh thần nữa. Nhiều người chỉ mong được nhìn thấy 2v như mẹ nó thui. Nếu lần này mẹ nó quyết định đẻ. Đẻ xong thì nên có biện pháp kế hoạch an toàn. Vì dùng BCS nhiều lúc không chuẩn bị được trước thì hay nhỡ lắm. Bản thân mình cũng đang nghiên cứu xem biện pháp tránh thai nào an toàn mà hiệu quả đây.
    Đây là suy nghĩ của riêng mình. Mẹ nào có ý kiến khác thì đừng ném đá mình nhé.

15. meyeuTit

meyeuTit Thành viên rất tích cực

Chia sẻ với bạn! Phụ nữ mình thực là khổ! Bạn hãy bào với chồng thật kĩ nhé! Con cái trời cho nhưng nếu dày quá như thế cũng khổ cho các bé!

16. dtn131

dtn131 Nhung Nhinh

Em nghĩ là chị nên giữ ạ. Thật sự là con cái là của trời cho, dù bjo` vất vả nhưng em nghĩ vẫn nên giữ ạ

17. Chomchombaby

Chomchombaby Thành viên tích cực

Mình không biết khi gặp trường hợp bạn sẽ thế nào, nhưng nếu nghĩ bỏ đi đứa con đang hình thành trong bụng thì thấy thương lắm! Bé đang từng ngày từng giờ lớn lên, hàng ngày duy trì sự sống qua mẹ mà giờ mẹ cắt đứt sự sống thì tội lắm! Mình nghĩ, dù khó khăn gì thì cũng có thể khắc phục được, trừ lý do sức khỏe không được phép!
    1 thiên thần bé nhỏ đang mong manh chờ sự quyết định của người mẹ!
    Chúc bạn sáng suốt để có lựa chọn tốt nhất!

18. quantinh

quantinh Thành viên chính thức

Bạn thì dễ có em bé quá, còn rất nhiều người mong có con mà mong dài cổ chưa có được.
    Mình nghĩ thế này, nếu bạn có điều kiện thì có thể thuê giúp việc để giúp bạn chăm sóc cho hai bé tốt hơn, còn không thì có thể nhờ hỗ trợ từ bên nội và bên ngoại để chăm sóc cho các cháu cho tốt.
    Cũng không ít người gặp tình huống như bạn, mình khuyên bạn nên giữ đừng bỏ con. Việc chăm sóc cho hai bé thì nên tìm cách để là sao chăm cho tốt, tách bé lớn ra, chuyển bé lớn ra ngủ với bố ( nhà mình cũng thế, thời gian đầu mình sinh bé nhỏ vẫn ngủ và chăm cho bé lớn, nhưng mình thấy như vậy thì bản thân bé lớn ngủ cũng không ngon, vì đêm mẹ phải dậy thay tã hay cho bé em bú nên là tách bé lớn sang ngủ với bố bé ngủ ngon giấc hơn hẳn), mình lại có thời gian chăm sóc tốt hơn cho bé nhỏ.
    Giờ bụng to nữa thì phải có sự hỗ trợ từ người thân or thuê giúp việc thì mới có thể sinh tiếp bé thứ ba bạn ạ!

Mong bạn sớm tìm được cách khắc phục tốt nhất để sinh được em bé mạnh khỏe, hai bé lớn cũng được chăm sóc một cách tốt nhất có thể!

19. andyfox

andyfox Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nó ơi, mình cũng giống bạn 2 lần sinh mổ, bé lớn và bé thứ 2 cũng cách nhau 17 tháng thôi. Khi phát hiện có bé thứ 2 mình cũng quyết tâm giữ lại đẻ như bạn và bây giờ đêm mình cũng đang nằm giữa 2 thiên thần nhỏ như bạn. Tuy nhiên mình rất sợ khi phải đứng trước sự lựa chọn khó khăn như bạn nên sau khi sinh bé thứ 2 mình đã sử dụng biện pháp tiêm thuốc tránh thai và bây giờ cảm thấy rất yên tâm thanh thản.
    Hai bạn thật là sơ suất khi đẩy mình vào tình huống này vì mình hiểu hơn ai hết sự nguy hiểm của việc sinh mổ giữa các lần, càng về sau sẽ càng nguy hiểm. Các con còn bé quá và sức khỏe của bạn nếu đối mặt với một lần sinh mổ nữa thì hết sức nguy hiểm. Nếu bạn liều lĩnh sẽ có khả năng bạn mất đứa con thứ 3 và mất cả tính mạng mình nữa. Nói thật với bạn mình có ra đi cũng ko sợ bằng việc con mình không có mẹ chăm sóc sẽ khổ thế nào.
    Mình không hề muốn bất cứ sinh linh nào không được quyền sống, mình không dám nghĩ đến chuyện thương tâm đó nên không đưa ra lời khuyên cho bạn được, quyết định vẫn là ở bạn, mình chỉ muốn chia sẻ với bạn trước khó khăn này. Mình nghĩ bạn nên kể với chồng chứ đừng nên ôm một mình.
    Chúc hai bạn có quyết định sáng suốt và sau đó dùng biện pháp kế hoạch an toàn như mình kể với bạn nhé.

phongkiet thích bài này.
  20. phongkiet

phongkiet Thành viên kỳ cựu

hic...không biết phải chia sẻ với mẹ nó như thế nào vì bé nhà bạn còn quá bé..nếu bắt bé cai sữa thì khổ thân nó lắm..giai đoạn này là bé cần tình thương yêu của mẹ và cần nguồn sữa mẹ như thế nào...hic...thực sự mình k biết khuyên bạn như thế nào nữa.....thương bé quá!

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.