Tâm sự Tôi Là Mẹ Đơn Thân -

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi susubum, 24/9/2015.

1. cubu1989

cubu1989 Thành viên nổi tiếng

2. yennhi63

yennhi63 Thành viên tích cực

Khi nhìn về chặng đường đã qua đúng là không bao giờ dám nghĩ đến chặng đường kế tiếp để bước vào 1 lần nữa. Cứ có con là chỗ dựa là động lực, là hạnh phúc cho mình. Bao nhiêu tình yêu chỉ cần cho con là đủ. Con đã quá thiệt thòi. Chúc các bà mẹ đơn thân luôn mạnh khỏe, vui vẻ may mắn để làm chỗ dựa cho con, nuôi con lớn khôn trưởng thành. Cố lên

binbonbon1214 thích bài này.
  3. CunKeoBi

CunKeoBi Thành viên chính thức

Cố lên chị ơi. Em năm nay 28 mà chưa ck còn gì đây. Ở nhà bm giục quá nhưng mà k hiểu sao lại k nghĩ đến cảnh sẽ phải lấy ck. Có nhiều khi em định ns vs bm rằng m sẽ k lấy ck mà lại sợ bm buồn :(

4. susubum

susubum Gấu mẹ vĩ đại

thằng bé chuẩn bị được 5 tuổi, con mẹ bắt đầu thấy khó khăn khi ở nó là một sự thiếu thốn tình cảm.
    Nhiều lần nó làm mẹ nghẹn ngào bởi những hành động trẻ con nhưng lại rất người lớn. Không hiểu vì sao mẹ luôn cảm thấy mình cần phải khác đi
    Nhưng khác như thế nào mới là vấn đề

5. olivo

olivo Thịt bò khô Đà Nẵng, các đặc sản ĐN tại HN

Mẹ nó dũng cảm nhỉ

6. Meyeuteo

Meyeuteo Thành viên rất tích cực

Mẹ nó có tâm trạng gì thế??? Zai nhà mình vừa tròn 5 tuổi.

susubum thích bài này.
  7. Meyeuteo

Meyeuteo Thành viên rất tích cực

Mẹ nó ơi suy nghĩ ít thôi. Tớ cũng giống bạn nhưng ko tâm trạng như bạn. Ai bảo giới thiệu tớ bảo dẹp luôn. Tớ ko có nhu cầu. Mặc dù mọi ng muốn tốt với mình. Họ còn nói em còn chưa hỏi xem ng đó ntn mà gạt ngay thế? Tớ bảo em ko quan tâm nên em ko hỏi. Dù sao cũng cảm ơn mọi ng nhiều. Mọ ng quan tâm tới mình mới muốn tìm ng chia sẻ với mình. Nên đừng suy nghĩ nhiều quá. Cứ cười lên cho đời nó vui.

8. Mẹ của Châu Anh

Mẹ của Châu Anh chuyên sỉ lẻ mỹ phẩm nhập tại Mỹ

háng ốm yếu, hai mẹ con rong ruổi làm mứt, muối kim chi, đi dạy, bán hàng
    Tự nhiên nước mắt rơi ra.
    Nhớ cảnh thằng bé nhất quyết chỉ ăn nửa gói cháo vì bắt mẹ ăn cùng
    Nhớ cảnh nó ngồi trong xó ăn cơm nguội chan canh nhà người ta vì đói còn mẹ thì mải dạy chưa xong
    Nhớ cảnh nó thập thò ngoài cửa sổ lúc 7h tối xem mẹ tráo thẻ cho em vì nó thích học, ham học nhưng vì em còn bé, em dễ mất tập trung.
    Nhớ cảnh nó ôm mẹ an ủi mà mặt nó đanh lại như hiểu sự đời lắm
    Nhớ cảnh nó cứ lay mẹ hỏi mẹ ơi mẹ ăn gì không để con lấy khi thấy mẹ mệt lịm đi
    Con trai à, con cố gắng và chịu khó cùng mẹ nhé. Mẹ thương con nhiều lắm
    ---------------------------------------------------
    Đọc đến đoạn này thì mình không kìm được nước mắt nữa rồi, thương bạn quá, thương cho số phận những người phụ nữ chịu thiệt thòi. Cố gắng lên bạn, tương lai còn ở phía trước mà, nhất định bạn sẽ có một tương lai tươi đẹp với những đứa con của mình. Cố vượt qua bạn nhé

9. susubum

susubum Gấu mẹ vĩ đại

Lười đến mức ko thềm update về trang đầu. Lại 1 thời điểm khó khăn. Bắt đầu fải thanh lý đủ thứ để nuôi con. Bất chợt thèm chút mên riệu. Thèm khóc cho thoải mái. Thèm đc buông mình rơi vào cơn ngủ mà hôm nào cũng chong chong đến 4h sáng. Con đường fía trc mịt mùng. Chỉ thương thằng bé... con trai bé nhỏ còn quá bé, nó không hiểu sự mệt mỏi, tuyệt vong đằng sau nụ cười của mẹ. Nó k hiểu rằng mỗi ngày trôi qua là nó lại lớn, mẹ lại cố gắng hơn nữa mà cứ tuyệt vọng...

Cua Xì Ke thích bài này.
  10. Mẹ Tin An Nhi

Mẹ Tin An Nhi Thành viên chính thức

em vừa add zalo mẹ nó để nói chuyện nhiều hơn

11. shiphangmyusa

shiphangmyusa Dichvumuahangmy.com

các mẹ đơn thân cho mình hỏi nếu sau này thằng bé hỏi bố nó là ai thì trả lời sao ??

12. susubum

susubum Gấu mẹ vĩ đại

nó hỏi đấy, hỏi thường xuyên và đứa trẻ nào cũng sẽ hỏi, và cách giải quyết là hãy cho đứa trẻ biết sự thật, mặc dù không phải là tất cả. Hãy cứ từ từ kể cho đến khi đứa bé lớn hơn. Đừng nói dối bởi nó sẽ dần biết hết sự thật

13. congtymayquynhthy

congtymayquynhthy Thành viên rất tích cực

giờ cũng có nhiều bà mẹ đơn thân , mong cho chị luôn vững niêm tin

susubum thích bài này.
  14. susubum

susubum Gấu mẹ vĩ đại

CẢM ƠN 5 MÙA YÊU THƯƠNG - Mừng sinh nhật con
    Mẹ: Bum ơi, mẹ đến đón con, con có thấy vui không?
    Bum: Mẹ ơi, sao mẹ không về nhà với bố, con thích bố mẹ ở cùng nhau vì như thế đông người, vui lắm.
    Mẹ: Điều đấy không được con ạ, bố mẹ không ở cùng nhau nữa đâu, bố mẹ không phải là vợ chồng,
    Bum: Thế thì con không có bố mẹ nữa à, con ở với ai?
    Mẹ: Bố vẫn là bố của con, bố sẽ có vợ mới, con sẽ có thêm mẹ, vui lắm đấy. Con phải yêu tất cả bố mẹ của con nữa nhé.
    Bum: Thế thì sau này mẹ cũng có chồng mới, con có thêm bố, nhiều bố mẹ càng vui mẹ nhỉ?
    Mẹ: À cái đó mẹ không chắc nhé, bao giờ con lớn, mẹ sẽ lấy ý kiến của con, lúc đó mình tính sau con nhỉ?
    Bum: Vâng, nhưng mà mẹ ơi, hôm nay con được tổ chức sinh nhật ở nhà bà nội rồi đấy. Thế mai mới là sinh nhật con, con có được tổ chức nữa không?
    Mẹ: Tất nhiên rồi, mình còn tổ chức với cả ông bà ngoại nữa cơ mà. Ngày mai mẹ con mình hẹn hò nhé.
    Bum: okie, ngày mai mình hẹn nhau ở sở thú....
    Mẹ: @#$%^&*()...
    Lúc về gần đến nhà, con đọc được biểu ngữ con bỗng hỏi mẹ:
    Bum: Mẹ ơi, ma túy là gì mà lại vì xã hội không ma túy hả mẹ?
    Mẹ: À đó là một thứ chất gây nghiện, không tốt cho sức khỏe và khi bị nghiện thì không làm được gì và rất hư.
    Bum: à....
    Câu chuyện của 2 mẹ con cứ tiếp diễn cho đến khi về đến nhà.
    Vậy là mình đã ở cạnh và nhìn thấy nhau được 5 năm rồi con nhỉ?
    Quãng thời gian ấy đủ dài để mẹ thấy được những thay đổi của mình. 5 năm đâu phải là quãng thời gian dài với mẹ, nhưng 5 năm đó là quá trình trưởng thành, những ngày học hỏi của con, những dấu mốc quan trọng nhất trong đời.
    Mẹ vẫn nhớ như in câu mẹ đầu tiên con nói - rõ ràng, mạch lạc và không ngọng. Buổi tối đầu tiên con bước, con đã bước được những 13 bước rồi mới ngã nhào vào lòng mẹ. Lần cầm đũa đầu tiên của con, buổi đầu tiên đưa con đến trường; lần đầu tiên con lên lớp không khóc....Những câu chuyện mà đối với mẹ vừa là bài học, vừa là niềm vui, vừa là suy nghĩ, vừa là nước mắt.
    Cảm ơn con trai đã đến bên mẹ như một phép màu
    Nhờ có con, mẹ biết rằng mẹ phải yêu mình hơn để bên con đến khi trưởng thành
    Nhờ có con, mẹ quyết liệt hơn trước những quyết định của đời mình
    Nhờ có con, mẹ nhận ra rằng ai cũng có thể thay đổi, và mẹ cũng sẽ thay đổi
    Nhờ có con, mẹ mới biết rằng mọi điều trong cuộc sống đều là tuyệt diệu
    Cũng nhờ có con, mẹ vượt qua những giông tố trong cuộc đời một cách bình thản hơn. Cho đến giờ, nhiều lúc mẹ cho mình cả cái quyền được tức giận và đừng nhịn nhục. Nhờ có con, mẹ mới biết rằng cuộc sống vẫn có những phép màu...
    Câu chuyện trên đường ngày hôm nay của mẹ và con dường như cũng đánh dấu một sự trưởng thành vượt bậc trong suy nghĩ và nhận định của con. Mẹ vẫn luôn nói thật với con mọi chuyện để con sẽ không bao giờ bị sock khi một ngày tự con hiểu ra.
    Chúc mừng con trai mẹ ngày hôm nay đã tròn 5 tuổi. Mẹ tin là con sẽ luôn ở bên mẹ. Và nhớ nhé con, mẹ cũng luôn ở bên con.

15. binbonbon1214

binbonbon1214 Bắt đầu tích cực

Mẹ Susubum ơi, dạo này mẹ con thế nào rồi? Cầu mong mn đủ nghị lực, kiên trì và cả 2 mẹ con luôn khỏe mạnh nhé! Hãy lạc quan lên, nghĩ tích cực lên, hãy luôn nghĩ mình vẫn còn hạnh phúc hơn bao người mn nhé... Rồi ngày mai trời lại sáng, con sẽ nên người dù có thiệt thòi... Mình cũng đang là SM giống mn đấy! Kể ra, biết đâu bạn vẫn còn tốt hơn mình... Mình đọc chia sẻ của bạn, nước mắt cũng rơi... Cũng không biết tại sao nữa, có lẽ một phần như nhìn thấy mình trong đó, một phần cảm thấy được chia sẻ.... Bạn ah, cố lên nhé! Cảm xúc, tâm trạng với những người dù không muốn, khi đã rơi vào hoàn cảnh này... thì cũng đã trải nghiệm qua một thời gian rồi. Giờ cứ coi đó là một lựa chọn, chủ động lựa chọn đi. Mình nghĩ như thế sẽ tốt hơn....
    Mn vui lên nhé! Buồn, tâm trạng chỉ được pháp nhất thời thôi đấy! Nhiều là hại sức khỏe, chúng ta còn phải lo cho con cái rất nhiều nữa mà.... Hãy vui vẻ chấp nhận những gì đã xảy ra, đừng nhìn lại quá nhiều, gặm nhấm nó thật không tốt chút nào... Vừa là bố, vưa làm mẹ của con, mình cần mạnh mẽ lên chứ! Có như thế sẽ tốt hơn cho con...

Mình tin là mn sẽ làm tốt mà. Mẹ con luôn khỏe mạnh, vui vẻ và thật hạnh phúc nhé!

16. quyettien1994

quyettien1994 Thành viên tích cực

Là mẹ đơn thân thì cũng có sao đâu , mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh , có phải gia đình nào cũng được tốt được âm ấm đâu , cố gắng sống tốt và nuôi dạy con tốt là được chị ạ

17. binbonbon1214

binbonbon1214 Bắt đầu tích cực

Mình đoán bạn rất trẻ (theo nick và cách hành văn, suy nghĩ bạn thể hiện). Tuy là phụ nữ cũng có suy nghĩ khá hiện đại, nhưng mình không ủng hộ việc phụ nữ chủ động làmẹ đơn thân ngay từ đầu. Làm mẹ đơn thân, không đủ bản lĩnh và đủ kiến thức cũng như kinh tế tốt thì cũng khó khăn đủ đường bạn ah... Kể cả mẹ nào có đủ mọi thứ cần thiết, nhưng một đứa trẻ được sống trong một gia đình có đầy đủ cả bố mẹ, biết yêu thương nhau thì hạnh phúc đó bao giờ cũng hơn.... Còn vì những lý do nào đó phải rơi vào cảnh mẹ đơn thân (bị động rồi mới trở nên chủ động) thì cũng cần lạc quan hơn, học cách vui vẻ chấp nhận mà sống cho tốt để lo cho con...

Mình thấy giờ rất nhiều mẹ đơn thân quá trẻ, chủ động làm mẹ đơn thân,... Thực sự, mình nghĩ là nếu các bạn đó nghĩ là làm mẹ đơn thân vẫn hơn thì mình nghĩ là có phần ích kỷ (nói có thể nghe hơi quá), nhưng chắc chắn có thể người mẹ đó chưa chắc đã lường được hết những khó khăn, buồn phiền,... trong suốt chặng đường tới cuối cuộc đời đâu... Lạc quan là tốt, nhưng cũng cần trang bị rất rất nhiều những hiểu biết, kiến thức, kỹ năng... về việc làm mẹ đơn thân ưu và nhược điểm. Còn cả kinh nghiệm nữa... nhưng kinh nghiệm mà chưa kinh qua để nghiệm lại, mà chỉ nghe người khác chia sẻ thì cũng chỉ hiểu phần nào chưa đủ thấm thía đâu....

Nếu muốn có con, hãy cố gắng để con có một gia đình trọn vẹn là tốt nhất cm nhé!

18. dacsanphanthiet01

dacsanphanthiet01 TRAO GIÁ TRỊ TẶNG NIỀM TIN <3

làm mẹ đơn thân rất vất vả nếu hạnh phúc tìm đến bạn lần nữa hay mở lòng đón nhận và chúc bạn sớm có 1 ng đàn ông tốt che chở :)

19. trangngochai88

trangngochai88 Thành viên chính thức

Một nghị lực đáng khâm phục mẹ nó ah, cuộc đời có nhiều trông gai, nhưng chắc chắn sau này mẹ nó sẽ nhận được nhiều thảm hoa hồng. con lớn lên sẽ thấu hiểu được sự bao la, vị tha của người mẹ dành cho con. Chúc mẹ có nhiều niềm vui, đừng bao giờ khóc nữa, vì con vì mẹ. hãy để những giọt nước mắt đó cho tương lại của con. MẸ nó nhé. thân ái

20. susubum

susubum Gấu mẹ vĩ đại

Ngày... tháng... năm 2017
    Mùa hè của em là thời gian huấn luyện. Viết thư, học kiếm xèng, cfe, tập đàn guitar...
    Thời gian trôi cũng nhanh quá. Hôm qua mẹ vừa ôn lại những ngày em còn đỏ hỏn trên tay thì hôm nay mẹ ngỡ ngàng nhận ra rằng em đã chuẩn bị 6 tuổi. 6 tuổi của em giống như một bước ngoặt của sự trưởng thành. Đôi vai bé nhỏ hình như tự nhận thức được có mẹ cần em chăm sóc nên mẹ cảm thấy em trách nhiệm và cứng cỏi đúng như một người có thể làm trụ cột gia đình.
    Đã từ lâu rồi, em đánh dấu sự trưởng thành của mình bằng những hành động nhường nhịn đầy yêu thương dành cho mẹ. Và càng ngày em càng nhường nhiều. Chỉ cần em có một nét suy nghĩ là mẹ ko thích, thì em sẽ tìm mọi cách để mẹ không phải chịu đựng bất cứ chuyện gì.
    Chọn kem xoài cho mẹ, em lấy kem me. Mẹ bảo kem xoài ngon và cho em thử. E gật gù rồi k chịu đổi... nhưng cái kem me em cầm mãi k trôi. Cuối cùng e bảo con cất tủ ăn sau đc k mẹ. Khệnh khạng lấy cốc, tống kem vào tủ, em thủ thỉ và bị mẹ moi thông tin là em ko thích, nhưng vì mẹ cũng ko thích nên em chọn ăn kem me.
    Em đánh dấu nhận thức của mình bằng việc mẹ.cho 3k mua kẹo e chỉ mua 2k, 1k đút lợn. Mẹ bảo mua quần cho em, em bảo con có điều kiện đấy. Đấy là chỉ được dưới 100k thôi. Con k cần dùng đồ đắt. Và rồi em bắt đầu kiếm tiền bằng cách mời khách mua hàng, tư vấn bán hàng cho khách của bà. Kết quả là hôm nay em kiếm được 12k vì đã giúp bà bán hàng. E vui lắm. Lúc đi ngủ em còn hát mình có 12k, mình có 12k khiến mẹ và ông bà phải phì cười. Em xấu hổ trùm chăm để trốn.
    Uh đấy, thế mà em đã lớn, mẹ gọi em là Soái Ca vì em biết galant vô cùng.
    Em đánh dấu sự galant đó của em với những hành động lau bát đũa cho mẹ khi đi ăn hàng. Trút trà đá của em sang cốc mẹ nếu mẹ uống hết trước. Mở và đợi giữ cửa cho mẹ khi mẹ đi ra vào. Cái gì em ăn em cũng không nỡ ăn 1 mình mà mẹ có từ chối ăn thì em cũng cứ: "đi mà, mẹ ăn 1 tí đi, 1 tí thôi cũng được". Mẹ về nhà, em đóng cửa đứng ngoài bảo mẹ thay đồ, rồi em tất tả đem đống đồ mẹ chưa kịp xử lý tống vào máy giặt... Em đi đâu là cởi mũ bảo hiểm cho mẹ, luôn bảo vệ mẹ như một nàng công chúa được em nâng niu ấy.
    Em thể hiện tình cảm của em với mẹ bằng những cái thơm lên trán, những lần bóp chân mà em lẩm bẩm k đc bóp phía trên đầu gối, thế là bất lịch sự... và giờ em còn có trò thơm là phải thơm cho đã mới chịu ngủ. Chốc lại chụt một cái vào trán và nói: Con chúc mẹ ngủ ngon. Tối nào em cũng phải chục lần mới chán.
    Nhìn em rửa bát, nhìn em quét nhà, nhìn em lụi cụi gấp quần áo của em rồi đặt gọn gàng vào giỏ, nhìn em phơi quần áo cho cả mẹ lẫn em, nhìn em rót đầy 1 cốc nước lọc, miệng bảo, ngày hôm nay 3 cốc rồi mẹ nhé (em tính đủ 5 cốc mới thôi) để mẹ uống đủ nước trong ngày... Mẹ vừa vui lại ừa muốn rớt nước mắt. Em trưởng thành quá làm mẹ cứ bị xúc động và mít ướt vu vơ như thế...
    Mẹ tự nhiên cảm thấy mình giàu quá. Cuộc sống của mẹ ko giàu tiền bạc, nhưng có em, mẹ giàu tình yêu, giàu sự chăm sóc, giàu những bất ngờ từ em khiến mẹ thấy mình là người mẹ hạnh phúc nhất. Giàu cả niềm tin từ những fụ huynh đã và đang gửi gắm con cái cho mẹ...
    Hóa ra mẹ sống thật hạnh phúc và đầy đủ fải ko em. Mẹ yêu em nhiều lắm. Mỗi lần mẹ nói mẹ yêu thì em phải nói con yêu mẹ cả chục lần, rồi em cũng thương chị lắm cả chục lần. Hức, nhắc đến mẹ của em lại muốn mít ướt rồi.
    Soái Ca của mẹ lại chuẩn bị dậy để học bài thôi, chuông dạy của em là 7h30 mà. Lại sắp được nghe em líu lo rồi