Kinh nghiệm: Tránh Bẫy Trả Góp

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi thanh872017, 4/11/2020.

1. thanh872017

thanh872017 NewsHotVN

Một trong những nguyên nhân chính khiến bạn ngày càng nợ, và nghèo là do bạn mua sắm quá nhiều những thứ không cần thiết

Nếu như bạn là người nghiện mua sắm, hoặc đã mua sắm kiểu trả góp hàng tháng rồi thì hãy đọc kỹ bài này

Những bạn nào chưa bị mắc nợ thì càng nên đọc

Để cho các bạn dễ đọc, dễ nắm bắt bài này tôi sẽ chia nhỏ thành 5 phần

Phần 1: Tôi sẽ nói về những nguyên nhân khiến bạn nghiện mua sắm, cũng như kinh nghiệm thực tế của tôi

Phần 2: Tôi sẽ nêu những thứ bạn cần mua, và những thứ bạn không cần mua, từ đó bạn có thể tránh, và cách bỏ chứng nghiện mua sắm của bạn

Phần 3: Một số cách bạn có thể mua những món đồ cần thiết mà không phải mua hàng trả góp

Phần 4: Dành cho những bạn nào đã bị mắc nợ trả góp, hoặc các khoản vay khác

Phần 5: Tiêu tiết kiệm, và ghi chép lại chi tiêu

Let’s go

Phần 1: Những nguyên nhân chính khiến bạn suốt đời mắc nợ, và nghèo

Cái này tôi thấy rất nhiều người mắc phải, kể cả bản thân tôi cũng từng mắc phải

Giờ tôi muốn chia sẻ điều này với các bạn, nó rất quan trọng liên quan đến cuộc sống gia đình bạn

Nó có thể làm bạn chán nản, ảnh hưởng không nhỏ đến gia đình bạn, thậm chí là vợ chồng chia tay

Dựa vào kinh nghiệm thực tế tôi sẽ đưa ra một số nguyên nhân sau khiến bạn mắc nợ

Thứ nhất bạn để thời gian rảnh quá nhiều

Nếu thời gian rảnh của bạn quá nhiều, nó có thể sẽ giết chết bạn, vì những nỗi thèm khát mua sắm, và những thứ khác nó xâm chiếm tâm trí bạn

Hoặc khi thấy bạn bè mua cái gì, bạn thấy đẹp quá bạn cũng mua theo, cái này là rất phổ biến

Mạng xã hội cũng là nơi bạn dễ dính bẫy nhất, tôi thấy rất nhiều người khoe của trên đó rất dễ làm bạn xao động

Nguyên nhân thứ 2

Thấy quảng cáo mua sắm trả góp lãi suất 0%, tôi thấy vẫn có nhiều người ngây thơ khi tin rằng mua trả góp không mất tiền lãi

Bạn nên nhớ khi bạn mua bất cứ sản phẩm nào bằng trả góp bạn sẽ bị mất tiền, vì ngân hàng sống bằng việc cho bạn vay tiền lấy lãi, thì làm gì có chuyện bạn mua hàng lãi suất 0% được

Nên các bạn đừng nghĩ mua hàng trả góp 0% nữa, bạn vẫn bị mất tiền khi mua, chẳng khác gì bạn ra ngân hàng vay tiền vậy. Đã vay thì phải có lãi, chứ chẳng ai cho vay không

Tôi xin lấy ví dụ: khi bạn mua điện thoại nhiều nơi bắt bạn phải trả trước 500k để lấy sản phẩm về, còn trả dần hàng tháng

Khi bạn cộng số tiền hàng tháng trả vào thì bằng với giá sản phẩm bạn mua hiện tại, còn số 500k bạn trả trước chính là tiền lãi đó bạn

Nguyên nhân thứ 3

Bạn không biết mình đam mê cái gì, cuộc sống của bạn chỉ là đi làm công ăn lương, hết giờ làm bạn chẳng làm thêm cái gì

Cái này đến 90% mọi người rất lãng phí thời gian, hầu hết mọi người để thời gian đó đi ăn chơi, nhậu nhẹt

Bạn hãy thoát ra ngay khỏi số đông đó, hãy dành thời gian tìm đam mê cho mình đi, từ đó bạn tránh được thời gian lãng phí, và không mua sắm vô tội vạ nữa

Hãy tìm ra đam mê cho bạn càng sớm, càng tốt, nó rất quan trọng, và theo bạn cho đến khi bạn chết

Bản thân tôi may mắn là đam mê nó đã cứu tôi, nếu tôi không tìm được đam mê cho mình thì chắc giờ cuộc sống của tôi chắc tệ hơn rất nhiều

Nó giúp tôi thoát khỏi cám dỗ buồn chán, tiêu cực…

Thời gian rảnh tôi có thể làm những thứ tôi yêu thích như: viết bài, học tiếng anh, đọc sách…

Còn đam mê của bạn là gì?, nếu bạn chưa tìm được đam mê thì hãy xem một số video này

Hy vọng xem xong các bạn hãy cố gắng tìm đam mê cho mình càng sớm, càng tốt

Hãy cứ đi tìm đam mê cho tìm cho dù nó khó, bạn hãy cố gắng tìm đến lúc nào bạn thấy thì thôi

Cái này tôi nghĩ là quan trọng nhất trong bài này, nên các bạn hãy cố gắng tìm đam mê cho mình

Hãy chịu khó xem nhưng video về tài chính, kinh doanh, hoặc đọc các bài báo hay. Khi đó bạn sẽ tìm được đam mê cho mình

Một vài lưu ý thêm

Tôi thấy rất nhiều người đang hàng ngày lãng phí thời gian trên facebook, trong khi đó nó chẳng giúp ích được cho bạn

Hãy bỏ ngay nó đi, nó chỉ làm đầu bạn ngu thêm, và bạn rất dễ bị trầm cảm vì nó

Hãy các mạng xã hội như: Tiktoc, zalo, những thứ vô bổ. Bạn có thể vào nói chuyện với bạn bè nhưng hãy hạn chế tối đa thời gian với nó

Các bạn hãy dành thời gian cho mục đích giáo dục cho bản thân là tốt nhất

https://www.youtube.com/results?search_query=công+thức+tìm+ra+đam+mê+web5ngay

Có 3 video các bạn nhớ xem hết nhá, nên xem thật kỹ

Nguyên nhân thứ 3

Vấn đề khách quan của từng người, tôi xin đưa ra một ví dụ cụ thể cho bạn dễ hiểu

Bạn chuẩn bị đi làm, nhưng chỗ bạn ở hơi xa so với chỗ làm, nhưng giờ bạn không có tiền mua xe máy, hoặc có khi chỗ bạn làm không tiện để bắt xe buýt

Nếu mà đợi bạn cóp đủ số tiền mua xe thì có thể sẽ rất lâu, giải pháp tốt nhất có thể bạn nghĩ đến là mua xe trả góp

Nhưng trước khi bạn mua thì nên cần nhắc kỹ có nên mua hay không, vì giá sẽ rất cao so với khi bạn có tiền mua

Hơn nữa bạn cũng nên cân nhắc khoản phải chi trả hàng tháng, hãy dự tính trước xem lương bạn trừ hết chi phí ăn, ở, đi lại, liệu có khả năng để trả các khoản vay hàng tháng hay không

Tôi tin rằng khi bạn đọc bài viết này thì hãy cân nhắc kỹ trước khi mua xe trả góp

Phần 2: Những thứ bạn nên ưu tiên mua, và không nên mua

Tùy vào công việc của mỗi người, sở thích bạn mà bạn nên biết mua sắm cái gì quan trọng cho mình

Ví dụ: Như trên bạn ưu tiên mua cái xe máy đi làm là chính đáng nên làm, nhưng bạn nên mua xe bình thường thôi chứ không nên mua xe đắt tiền trả sẽ lâu, và đắt

Bạn nên mua những thứ quan trọng cho công việc của bạn, và học tập như: mua sách, mua các khóa học…., học thêm một ngôn ngữ mới, sức khỏe. Hãy dành ít nhất 30 phút mỗi ngày để tập thể dục

Bạn càng đầu tư cho bản thân mình càng nhiều càng tốt

Những thứ bạn không nên mua như: điện thoại, xe mới, hoặc các thứ khác không cần thiết

Nếu bạn đang dùng điện thoại vẫn còn tốt thì không nên mua máy mới, xe cũng vậy, vì mua những thứ ấy nó không làm bạn giàu lên, thậm chí bạn sẽ bị mắc nợ về nó

Bạn hãy dùng số tiền đó vào việc khác hữu ích hơn

Khuyến cáo: Tôi đã gặp nhiều trường hợp mua trả góp quá nhiều, hoặc đứng ra mượn hộ tiền từ ngân hàng cho người khác bằng việc thế chấp sổ đỏ nhà đang ở, đùng một cái mất việc vì Covid 19, dẫn đến việc không có tiền chi trả các khoản vay.

Nên bạn đừng bao giờ mua quá nhiều thứ, vì biết đâu ngày mai bạn sẽ mất việc như họ

Phần 3: Mua đồ không cần mua trả góp

Nếu bạn muốn mua món đồ nào đó thực sự cần thiết thì bạn có thể cân nhắc vay anh em, bạn bè trong gia đình

Việc vay được từ bạn bè sẽ giúp cho bạn tránh được các khoản lãi suất cao từ ngân hàng

Thời gian không bị áp lực, linh hoạt hợn

Chú ý: Vay anh em trong gia đình, khi bạn đã vay nên trả đúng hạn để tạo uy tín, sau này khó khăn người ta sẽ giúp đỡ bạn

Phần 4: Dành cho bạn nào đang có khoản vay, hoặc mua trả góp

Nếu bạn đã mua trả góp, hoặc có khoản vay tại ngân hàng thì nên bạn trả nó càng sớm, càng tốt, đừng để quá hạn, lãi suất sẽ cao

Đặc biệt khi bạn thanh toán trễ hạn, bạn sẽ bị đánh nợ xấu từ bên ngân hàng, sau này bạn muốn vay để đầu tư cái gì đó thì sẽ rất khó vay, mà gần như là không thể

Nên ưu tiên trả nợ trước, nhất là những khoản có lãi cao, bạn sẽ không thể giàu khi bạn đang còn nợ

Ngừng ngay việc mua sắm của bạn lại nếu nó không quan trọng, chỉ có như vậy bạn mới quản lý tốt tiền của bạn

Hãy chăm chỉ đọc những bài báo về tài chính, hoặc các video về tiêu tiền, khi đó bạn sẽ có kiến thức nhiều về sử dụng tiền của mình hơn

Phần 5: Chi tiêu tiết kiệm, ghi lại các khoản chi tiêu hàng ngày

Đây là cách đơn giản nhưng vô cùng hiệu quả, mà rất nhiều người đang coi thường

Hầu hết 90% dân số không ghi chép chi tiêu hàng ngày của mình

Bạn nên mua một quyển sổ, và cái bút ghi lại thật rõ nhưng chi tiêu hàng ngày của bạn, đó là thói quen tiết kiệm tiền tuyệt vời

Sau khi ghi lại các chi tiêu hàng ngày, cuối tháng bạn cộng hết chúng lại xem khoản nào bạn đang chi tiêu nhiều nhất, để có biện pháp cắt giảm nó

Đa số người giàu thường hay ghi lại các chi tiêu của mình hay ngày, còn người nghèo thì không

Đó là sự khác biệt rất lớn giữa người nghèo và người giàu, bạn nên học tập ngay thói quen này

Bạn sẽ đáng kinh ngạc khi tiết kiệm được rất nhiều tiền nhờ ghi chép lại chi tiêu hàng ngày

Hy vọng với những chia sẻ của tôi, bạn sẽ không bị mắc nợ với những món đồ mua trả góp không có giá trị gì cho bạn

chắc chắn bài viết của tôi còn nhiều thiếu xót mong các bạn góp ý ở dưới bài viết

Nó còn giúp bạn chi tiêu thông minh, và tiết kiệm hơn, sau này khi đã hết nợ bạn có dành số tiền dư để kinh doanh, hay đầu tư vào một cái gì đó

Chúc các bạn thành công

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thanh872017
    Đang tải...