Trẻ 16 tháng đã cho đi học mầm non được chưa?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi MP sinh học Dr.spiller, 29/10/2012.

1. MitOi Chu

MitOi Chu Thành viên chính thức

Ðề: Trẻ 16 tháng đã cho đi học mầm non được chưa?

Mẹ nó gì mà sướt mướt thế, con nhà mình cũng 13 tháng đi trẻ này. Mẹ nó cố gắng tìm nhà trẻ gần nhà nhất có thể, cho con khỏi bị đi xa còn ngày mưa ngày nắng. Con chưa biết đi thì sẽ được xếp vào lớp nhỏ nhất, con chưa biết gọi chưa biết tè ị thì đã có các cô theo dõi lịch sinh hoạt hàng ngày. Con nhà mình đi học nhớ ti mẹ còn được sờ ti cô để ngủ cơ hic hic . Yên tâm, con sẽ sớm thích nghi môi trường mới thôi. Các cô nuôi cũng khéo lắm, có khi còn khéo hơn nhiều mấy bà mẹ đoảng hay mấy bác giúp việc ấy.

Đang tải...

2. nhimxu502

nhimxu502 Bắt đầu nổi tiếng

hihi, k đến nỗi thế đâu mà bạn ơi, đi học có khi con lại biết đi sớm hơn ý chứ, bạn tìm trường tốt cho con, có camera là được mà. Còn con bé chưa biết đi thì các cô sẽ chăm hơn, bế nhiều hơn. có khi con đi học lại thik ý chứ. Bé nhà mình cũng đi học lúc 13 tháng mà

3. tapte

tapte Thành viên rất tích cực

em nghĩ là hơi sớm chị ah đợi mấy tháng nữa cho bé hơn 2 tuổi đi là vừa ah
    đợt trước em mới đi làm định gửi bé nhà em 12 tháng nên tìm hiểu sau đó lại thôi vì đọc được trẻ nhỏ quá mà đi gửi thì ko tốt cho bé đâu ah. Em chỉ nhớ vài ý thế này nhé!
    - thứ nhất: bé tầm tuổi ấy chưa tự lo cho bản thân được như tự xúc ăn, chưa nói được khi đau, vs cá nhân nữa... các cô ấy quản nhiều trẻ cùng một lúc thì không thể chăm con mình kỹ được.
    - thứ hai: đọc nhiều bài báo về bạo hành trẻ khi đi mầm non nên em sợ vì các bé nhỏ quá chưa biết gì mà
    - thứ ba: đến tấm 2-3 tuổi thì các bé mới có nhu cầu giao tiếp với các bạn cùng trang lứa nên đi trẻ lúc này là thích hợp nhất ah.
    - thứ tư: trẻ nhỏ quá đang quen với mt gia đình được chăm sóc vỗ về khi đi trẻ lúc đầu có thể bé gây hội trứng stress vì môi trường xa lạ...

em chỉ nhớ sơ sơ vài lý do đó thôi chia sẻ với chị con em bây giờ 13 tháng đi gửi bà hàng xóm trông tốt nhất là nhờ người quen thân trông giúp chị ah

MP sinh học Dr.spiller thích bài này.
  4. Mẹ Chuối Nguyên

Mẹ Chuối Nguyên Thành viên chính thức

Em đăng kí cho con học rồi các mẹ ạ. Nhưng chính thức là đầu tháng 12 nè, con nó mới ôm ba lô đi học. Nhiều người bảo là nên cho con đi vài buổi ngắn trước để con quen với lớp, nên em định cho con đi học 2 buổi sáng thứ 7 tuần này và tuần sau, rồi đến đầu tháng 12 thì trường kì luôn. Nhưng đến lớp các cô lại bảo là làm thế chỉ khổ con thôi, con sẽ khóc, mà nghỉ cách thế thì không thể quen lớp được. Các chị có kinh nghiệm gì trong vụ này không? Chỉ cho mẹ Chuối với

5. bongbong2009

bongbong2009 Mẹ Bông & Bống yêu

Mình nghĩ là các cô nói đúng đấy. Đã quyết định cho con đi học thì cả nhà phải quyết tâm, thấy con khóc thì cũng cứ để cho các cô, các cô sẽ có cách dỗ dành. Bố mẹ hay ông bà mà càng đứng đó thì càng sốt ruột và con sẽ càng khóc đòi hơn.
    Như mình cho 2 bé đi trẻ từ hồi 14 tháng. Cho gửi cả ngày luôn (tất nhiên là trc khi về cũng dặn cô là có bất cứ chuyện gì thì gọi luôn cho bố mẹ đến xem ntn). Đc cái 2 bé nhà mình đi học ngoan lắm, chẳng khóc lóc j cả.

6. traxanh84

traxanh84 Thành viên tích cực

em băn khoăn cái vụ này lắm,con em gần 19 tháng rùi,nhìu lúc ở nhà bực quá cũng mún cho đi học,mà nằm nghĩ đến lúc con đi học,em lại thấy thương thương,chưa bít nói j cả.hic.lo lắm ấy các chị ah.

7. socyeuthuong1

socyeuthuong1 Bắt đầu tích cực

Mình cũng băn khoan khoản này cho bé. Đang dự liệu qua tết cho bé đi nhà trẻ hoặc nhà trẻ tư mà vẫn băn khoăn sợ bé nhỏ quá. Mà các cụ ở nhà lại chưa thể ra chăm cháu được. Nghe các mẹ nói, lứa tuổi nào cũng đi nhà trẻ được nhưng mình muốn tư vấn từ các mẹ ít nhất mấy tháng thì có thể cho đi giữ nhà trẻ được.

8. Mẹ Chuối Nguyên

Mẹ Bông và Bống có 2 con đáng yêu thế. Chắc là sáng thứ 7 tuần này em sẽ cho con đi thử buổi sáng. Sau đó nếu thấy ổn thì chắc em cho đi học luôn tuần sau. À mẹ Bông Bống ơi, 2 con nhà mình lúc mới đi có bị cô đóng bỉm không ạ? Em thấy ở lớp zai nhà em, có bạn bị đóng bỉm hết cả buổi chiều (hôm ấy em đến sớm để thăm quan lớp). Em hỏi cô tại sao thế? Cô nói là gia đình yêu cầu đóng bỉm cho con. Sau hôm qua em đến vào giờ muộn, các mẹ đến đón con, thì thấy bé ấy được cởi bỉm ra rồi. Chắc em không gửi bỉm khi con đến lớp đâu, sợ con bị cô đóng cả ngày thì tội. Ở nhà với bà ngoại, cả ngày con không phải đóng cải bỉm nào.

9. ttnam99

ttnam99 Nam&Bi yêu thương

Con nhà mình 18th cho đi nhà trẻ tư. Mình đấu tranh tư tưởng mãi nhưng cuối cùng quyết định cho đi sớm vì nhà ko có người trông, giúp việc nay nghỉ mai nghỉ nên ko thể phụ thuộc mãi được. Mới đầu sáng T7 mình chỉ định cho đến lớp chơi với các bạn 1 lúc cho quen dần nhưng không ngờ khi con đến lớp thấy nhiều bạn vui quá mải chơi quên cả bố mẹ. Thế là vc mình quyết định T2 đầu tuần cho đi học luôn cả ngày. Cũng xót con lắm vì nói còn chưa rõ nhưng chả biết làm sao được. Đi được tuần đầu xong thì ốm mất 2 tuần. Hết ốm lại đi. Đành vậy thôi các mẹ ạ. May quá dần dần con cũng quen và sau khoảng 1 tháng đi học thì ngoan hẳn lên, không gào khóc nữa. Tâm lý các mẹ gửi con đi học sớm rất thương và xót con nhưng nếu điều kiện ko thể ở nhà nữa thì nên cho con đi học. Giờ nhà trẻ tư có camera và các cô chăm con cũng chu đáo nên ko ngại lắm đâu. Mình cứ dặn cô nếu con có vấn đề gì thì gọi ngay cho bố mẹ là yên tâm bạn nhé.

10. Mẹ Chuối Nguyên

19 tháng mà chưa biết nói gì thì cũng hơi muộn đấy mẹ nó. Hay là nhà ít người quá, lại ít cho con đi giao lưu, nên con chậm nói. Nhà mình, bà hay bế Chuối đi chơi với người này người kia, buổi tối bà cũng bế Chuối ra sân, rồi bà chỉ ông trăng và nói Chuối ơi, ông trăng kìa, con gọi ông trăng đi, .... Đại loại là phải chăm nói chuyện với trẻ, thì trẻ mới chịu khó tập nói. Chuối nhà mình tròn 13 tháng, chưa sõi, nhưng ê a, pà pà luyến thắng ấy.
    Mình cũng có anh bạn, con hơn 2 tuổi chưa nói được, anh ấy sợ quá liền quyết định cho con đi trẻ. Con đi học tập các bạn, 2 tháng sau nói được luôn

11. MeTieuBao

MeTieuBao Uy Tín - Chất Lượng

2 bé nhà em cũng đi trẻ từ 16 tháng đây ah.
    Bé trai đầu thì chỉ 3 ngày là anh ta thích nghi rồi...mê cô hơn mẹ nữa là...thế đấy..thế mà bà ngoại giận mẹ cháu cả tháng trời vì bảo bé còn nhỏ không chịu cho gửi hihi
    Đến bé sau thì bà ...hoàn toàn ủng hộ mẹ cháu rồi nhé. Nhưng con gái lại cực kì...mè nheo, tuần đầu tiên em chỉ gửi 1/2 ngày >>> trưa nào đón về mắt cũng sưng húp, tuần thứ 2 e cho đi đến ăn xế xong là đón...mà con em có chịu ăn uống gì đâu ah, suốt cả ngày không chịu ăn gì cả, hễ cô đút vào là lại khóc thét...may sao tuần thứ 3 con chịu ăn nhưng vẫn chưa chịu uống thêm sữa...Các mẹ có con nhỏ thì ai cũng hiểu em xót biết dường nào...nhưng cũng phải cố gắng các mẹ ah. Mãi sang tháng thứ 2 con quen dần và bắt đầu...quậy :)

Mẹ Chuối Nguyên ơi, trường bé mình đang học cũng đóng bỉm cho con, cô giáo nói buổi trưa ngủ phải đóng bỉm để các con yên giấc, đến 14h dậy thì các cô bày bàn ra cho ăn, ăn xong hết cô mới bắt đầu cởi bỏ bỉm và thay quần áo mới cho con đấy. Mình nghỉ thế cũng đúng, vì trưa mà không đóng bỉm con ngủ không thẳng giấc đâu.

16 tháng tuổi là cái tuổi bắt đầu học hỏi rất nhiều đấy, bé mình học 3 tháng thôi mà 20/11 vừa rồi cô dạy múa cùng các bạn rồi đấy .. Các mẹ yên tâm nhé!!!

12. Mẹ Chuối Nguyên

Mẹ nó ơi, mình lo cái khoản bỉm này lắm. Vì bỏ bỉm vào sợ cô đóng cho cả ngày ấy, thì khổ con thôi. Vì như bé học ở lớp zai nhà mình ấy, bé ấy bị đóng cả buổi chiều luôn. Em hỏi sao lại đóng bỉm cho con lâu thế. Các cô nói là bố mẹ con yêu cầu thế. Hôm khác em đến vào giờ đón con. Thấy bé ấy đã được cởi bỉm rồi. Nếu bố mẹ con yêu cầu thế, sao lúc bố mẹ đến đón con lại ko mặc bỉm? Hum nào gặp riêng mẹ của bé kia, em sẽ hỏi thử xem thế nào?

13. MitOi Chu

MitOi Chu Thành viên chính thức

khi các mẹ gưi con mà cứ nghi ngò thế thì sao yên tâm ? nếu thấy còn chưa yên tâm thì chuyển trường khác, chứ giao ca con cho người ta, ,mà cứ nghĩ giáo viên đối phó với qua mặt mình thì tốt nhất đừng gửi con mẹ nó ạ. Ở các lớp bé, các cô sẽ theo dõi tùy từng cháu có đái dầm hay k để đóng và cởi bỉm , rồi tập đi bô... vì giờ lớp nào cũng chăn ấm đệm êm, cũng lọt thảm ấm, nếu con chưa tự biết gọi hoặc vẫn đái dầm thì sẽ bị đóng bỉm thôi, để khỏi ảnh hưởng đến vệ sinh chung nữa. Các mẹ kỹ tính mà k tính kỹ gì cả. Các cô lo cho nhiều cháu,, k riêng gì con nhà mẹ đâu

14. queninh

queninh Thành viên chính thức

Mình cũng đang băn khoăn đây, con mình 16 tháng nhưng non nớt lắm, mới biết đi lúc hơn 14 tháng thôi. ở với bác giúp việc mà mình thì rất bực mình với bác này.
    đang tính cho con đi học sớm mà băn khoăn quá.
    Các mẹ đã gửi con ở greensun cầu giấy chưa, thấy nói nhận trẻ từ 10 tháng

15. sfbeo

sfbeo Thành viên chính thức

Không có ai chăm thì phải cho đi ah, chứ thấy hơn non

16. minhhacxuongmai

minhhacxuongmai Thành viên rất tích cực

Không sớm đâu mình thấy 2 đứa nhà mình đứa lớn hơn 3 tuổi mới đi nên độ xông xáo và hòa nhập kém hơn con em. Nếu có đã biết đi và biết nói kể cả 12 tháng cũng cho đi được. Chứ cứ ở nhà với ông bà hoặc người giúp việc suốt ngay ôm cái ti vi rất nguy hiểm nhất là con trai bây giờ bị tự kỷ rất nhiều. Nên các mẹ cho con đi nhà trẻ càng sớm càng tốt

17. minhbaby1711

minhbaby1711 Thành viên rất tích cực

Mong là nhóc nhà mình sắp tới đi nhà trẻ cũng đc như anh cu lớn nhà chị này! :)

tuthuctuoihoa thích bài này.
  18. minhnhanalan

minhnhanalan mekenhouse.com

Con minh sang năm cũng đi gửi trẻ, lại thấy lo

tuthuctuoihoa thích bài này.
  19. tuthuctuoihoa

tuthuctuoihoa Thành viên mới

ở trường mình có bé mới 11 tháng , vào học được 1 tháng thì tổ chức sinh nhật cho bé tròn 1 tuổi nhưng trộm vía bé ngoan và rất có ý thức tuy còn rất nhỏ . Mất 2 tuần bé phải làm quen với ý thức tập thể nên các cô cũng khá vất vả để rèn bé quen với nề nếp nhưng sau đấy bé rất ngoan , ăn , ngủ đúng giờ giấc và có ý thức tự lập rất tốt nên các mẹ không phải lo cho con nếu muốn cho con đi học .

20. Totokid

Totokid Thành viên đạt chuẩn

Bé 16 tháng tuối mà cho đi nhà trẻ là hơi sớm mẹ nó ạ, nếu nhà trẻ có người quen hoặc các cô chu đáo thì còn đỡ lo, chứ nếu con còn non quá mà các cô không lưu tâm thì cũng mệt lắm đó ạ! Theo em thì mẹ nó để khoảng 24 tháng thì cho con đi, lúc ấy con cũng cứng hơn rồi!