Trẻ biếng ăn nguyên nhân và giải pháp

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi melin, 8/3/2012.

1. cuongnc79

cuongnc79 Banned

Ðề: Tại sao con bạn lười ăn và chậm lớn?

con mình lúc mới sinh cứ bú là trớ, mấy ngày đầu nó gày tọp đi, thương lắm, vì sau pải chuyển lên bv nhi trung ương, mấy ngày trời bị cách ly, càng sốt ruột hơn, về sau được vào thăm con thấy cháu khỏe mạnh mới thật hp. Chúc các bé của các mẹ mạnh khỏe hay ăn chóng nhơn nhé

Đang tải...

2. melin

melin ĐỒ GIA DỤNG & TIỆN ÍCH

Hic con nhà em cũng hay bị nôn trớ đến 2 tuổi mới đỡ đấy ạ.

mebongtuntom_mai thích.
  3. MeTaoxanh

MeTaoxanh Đủ quyền lập Họ

Bài này nhiều mẹ quan tâm à nhà. Nhà này cũng thế đây, nhồi con ăn suốt ngày mà không thấy lớn. Có khi vận động nhiều, luôn chân luôn tay suốt ngày nên không lớn được.

tom_maimelin thích.
  4. ruagia

ruagia Bắt đầu nổi tiếng

Thằng cu nhà mình dạo này mùa hè cũng lười ăn hay sao ý, trộm vía những cái con thích thì ăn cũng tàm tạm.Nhưng mà trước ăn cơm thì bón ăn tì tì, giờ cứ nhìn bát cơm là khóc, hixhix, mình cũng vào đây xem các mẹ có cao kiến gì không, chứ mình chẳng biết làm thế nào :) nhưng nghe vẻ toàn các mẹ giống mình vào đây than thở hay sao ấy nhỉ??? :)

tom_maimelin thích.
  5. hhao

hhao Bắt đầu nổi tiếng

mẹ nó thử đổi món khác đi, nấu bún, miến phở, mỳ chũ cho con ăn , thi thoảng nó cũng chán cơm giống bọn mình mà.

tom_maimelin thích.
  6. gia bảo 2011

gia bảo 2011 Banned

THIẾU SẮT TRẺ KÉM THÔNG MINH

Theo ước tính của Tổ chức y té thế giới ó khoảng 50 % trẻ em ở các nước dang phát triển thiếu máu. Ở Việt nam, qua kết quả điều tra tỷ lệ thiếu máu của trẻ em dưới 2 tuổi cũng khoảng 40 đến 50 %.
    BS Nguyễn Thế Thanh, khoa Nhi, BV Bạch Mai cho biết, trẻ thiếu sắt do chế độ ăn uống không hợp lý, ăn không đủ chất, trẻ bị suy dinh dưỡng kéo dài, bị tiêu chảy ….. Khi thiếu máu do thiếu sắt trẻ thường biếng ăn, chậm lớn, suy dinh dưỡng, kém thông minh, chậm biets bò, ngồi đứng, đi và dễ mắc các bệnh nhiễm trùng như viêm họng, viêm phổi, tiêu chảy…..Trẻ đang đi học khi thiếu sắt thường hay buồn ngủ, chậm hiểu bài, lâu thuộc bài và nhanh quên.
    Trẻ thiếu sắt thường có hiện tượng rụng tóc, da xanh, môi nhợt, hay mệt mỏi, khi đói thường hoa mắt, chóng mặt. Khi thấy các triệu chứng nghi nghờ bị thiếu máu trên nên đưa trẻ đến cơ sở y tế khám và thử máu để định bệnh chính xác.
    Với trẻ thiếu sắt, nên bổ sung thêm bằng sản phẩm siro bổ máu trẻ em Fezim, trong sản phẩm này có sắt, Lysin, canxi, taurin, vitamin B1, B2, B5 và các tá dược khác giúp trẻ hết biếng ăn, tăng hấp thu chất dinh dưỡng, vừa bổ sung sắt, vừa phòng chống thiếu sắt cho cơ thể.

tom_maimelin thích.
  7. melin

Nhà mình thường thì 1 năm mình cho con uong bổ xung 1 đến 2 lần thuốc bổ máu Ferlin, mùa đông thì cho tăng cường thêm vitamin D, thỉnh thoảng bổ xung kẽm, Còn vitamin tổng hợp thì cho ăn hoa quả và uống nc cam.

mebongtuntom_mai thích.
  8. Minh Thùy

Minh Thùy Guest

Mẹ nó đừng cứ so sánh với con người khác rồi suy nghĩ cho mệt. Như hai đứa nhà mình chưa bao giờ ăn được hơn một bát bột, cháo, cơm cả. Bé ăn ít sữa thì bạn cho bé ăn sữa chua bổ sung, vừa giúp con tiêu hóa tốt, thèm ăn lại bổ sung được sữa cho con

mebongtun, tom_maimelin thích.
  9. 29092009

29092009 Thành viên tích cực

Chào các me, mình cũng xin vào học hỏi kinh nghiệm nuôi con vì hic:( con mình cũng thuọc loại lừoi ăn kinh khủng khiếp, bây giờ 30 tháng có 12kg thui, mà các mẹ cho con bổ sung vỉtamin D loại thuốc gì, kẽm nữa, mình tính cho con uống bổ sung nhưng đang lăn tăn quá , chưa biết dùng loại gì. thank lắm nhé

10. Minh Thùy

Minh Thùy Guest

Giờ mùa hè có nắng rồi, bạn ko cần bổ sung vit D đâu. Bạn cứ cho bé chơi ngoài nắng 30 phút trước 9h sáng và 30 phút sau 5h chiều là được mà. Còn kẽm thì nếu bé bị thiếu mới cần bổ sung chứ. Mình hay mua dạng cốm con dễ ăn, chứ mua dạng siro con khó uống lắm

tom_maimelin thích.
  11. Hipbobo

Hipbobo Thành viên chính thức

Ôi sao mà nhiều mẹ có cùng cảnh ngộ thế nhỉ! Các é thời nay có hai xu hướn một là ăn rất tốt hai là rất lười ăn thì phải!

12. mekid2010

mekid2010 Thành viên kỳ cựu

Bé nhà mình cũng lười ăn kinh khủng nhưng mình ko dám ép thế nên nếu bé thích ăn thì vẫn nhai và nuốt chứ ko ngậm, nhưng chỉ cần ngang dạ chút thôi là bé ngậm luôn. Hic. Gần 17 tháng rồi mà được có 10,3kg thôi.

tom_mai thích bài này.
  13. hoanganh1984

hoanganh1984 Thành viên chính thức

bé nhà em được 17th, dạo này uống chán lắm a. cả ngày ăn được 3 bữa bột - mỗi bữa được nửa bát ăn cơm...uống được khoảng 500-600ml sữa. đợt vừa rồi vừa bị sốt mọc răng hàm nên càng lười ăn,có ngày chẳng ăn j chỉ uống sữa...hichic bé ốm 3 tuần, tụt 0.7kg - òa òa òa....nhìn con gầy tong teo - buồn đau đứt ruột. mẹ nào có kinh nghiệm chăm con ốm, bồi bổ, giúp bé mau ăn chóng lớn k---kíu em vớiiiiiiiiiiiiiiii

14. Minh Thùy

Minh Thùy Guest

Con mà ốm thì mẹ cho con ăn những thứ dễ tiêu thôi, cháo thì nấu loãng, nhiều rau, giảm lượng thịt, hoặc nấu súp cho con ăn. Để vực con dần dần cho đến khi con khỏe lại ăn trả bữa. Con ăn ít thì các mẹ chia ra làm nhiều bữa, nhất là những bé bị ốm, sốt, đau họng, nôn nhiều, đừng quá ép con. Thà cho con ăn ít mà giữ lại trong người còn hơn cố thêm một thìa để rồi con cho ra sạch

tom_mai thích bài này.
  15. thucphamboduong

thucphamboduong hội rắn

Các mẹ có thể đẩy mạnh dinh dưỡng cho con bằng tảo Mặt Trời. Loại tảo này chứa nhiều chất chống oxi hóa như phycocyanin, chlorophyl..., omega6 (chỉ có trong sữa mẹ và tảo) giúp tăng cường lợi khuẩn trong đường tiêu hóa cho con ăn uống dễ tiêu và chịu ăn hơn :D

16. con_ngoan

con_ngoan Thành viên sắp chính thức

cho em hỏi là bé mấy tuổi thì cho tẩy giun được vậy, cháu nhà em cũng rất biếng ăn mỗi lần ăn có 2/3 chén cơm mà mất cả tiếng đồng hồ vì cứ ngậm trong miệng ko chịu nhai thôi à, mà trước giờ ở nhà chưa bao giờ tẩy giun cho bé cả.

17. Minh Thùy

Minh Thùy Guest

Bạn ra hiệu thuốc hỏi xem loại thuốc giun dành cho trẻ em sử dụng cho trẻ bao tháng tuổi. Hình như từ hai tuổi mình đã tẩy giun cho con rồi

18. Trau xinh xinh

Trau xinh xinh B.dày QuánGánh-0983985368

vấn đề nan giải; con mới 6 tháng tuổi, tính cho con vào khuôn phép ăn ngồi đàng hoàng, mà ở với ông bà nội nên vụ này hơi khó, cháu không ăn là cứ phải dỗ dành đủ thứ, rồi ấn vào miệng nó; hic; sợ con quen thói lười ăn mất thôi...

19. Minh Thùy

Minh Thùy Guest

Uh, cái này phải tham khảo topic Nuôi con kiểu Nhật trên WTT. Nói chung là các ông bà thường ép phải cho cháu ăn nhiều dẫn đến nó sợ ăn. Mình nuôi đứa đầu cũng thế, nên chẳng dám cho con đi chơi vì sợ con không được ăn uống đầy đủ. Sang đứa thứ hai, mình thoải mái tư tưởng hẳn, nên cho con đi chơi được nhiều hơn. Mà quá trình thuyết phục ông bà nội cũng khó khăn lắm, phải chứng minh được bằng hiệu quả cơ. Bây giờ cho cô em ăn vẫn dễ dàng hơn cho cô chị.

tom_mai thích bài này.
  20. melin

Hi con 2 tuổi trở ra mới tẩy giun mẹ nó nhé, sau đó thì cứ định kyd 6 tháng tẩy cho con 1 lần.

tom_mai thích bài này.