Trẻ sơ sinh 10 ngày tuổi, các mẹ thông thái giúp em.

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi ngocthuy_2, 12/10/2012.

1. ngocthuy_2

ngocthuy_2 Thành viên chính thức

Các mẹ thông thái ơi, em cần được tư vấn gấp. Em bé nhà em ăn cả sữa mẹ và similac neosure. Hai bé sinh đầu tháng 10, đến hnay là 10 ngày. Một bé vẫn đi ngoài bt nhưng một bé thì 2 ngày rồi chưa đi ngoài. Hai bé đều bị khò khè lúc khóc. Các mẹ cho em xin lời khuyên. Em rất lo
    Các mẹ cho em hỏi thêm là em bé nhà em 10 ngày tuổi có dùng nước muối sinh lý hoặc nước biển sinh lý phun sương ko?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ngocthuy_2
    Đang tải...

2. NHU_Y_SHOP

NHU_Y_SHOP Bắt đầu tích cực

Ðề: Trẻ sơ sinh 10 ngày tuổi, các mẹ thông thái giúp em.

Mình cũng vừa sinh bé thứ 2 được nửa tháng và bé nhà mình cũng đang gặp trường hợp tuơng tự, xin chia sẻ với mẹ nọ sử lý của mình, cho bé nằm nghiêng, giỏ thật nhiều nước muối sinh lý hoặc nước muối biển một bên mũi, lật úp bé lại, võo nhẹ vào phần lưng có phổi, bạn sẽ thấy dịch mũi trẩy ra theo nước muối, lật ngửa lẠi, dùng dụng cụ hút mũi hút nhẹ nhàng, hút mỗi bên vài lần như vậy, ngày hút vài lần, hút trước khi bú.Sau khi hút sạch, khép nhẹ 1 bên cánh mũi nhỏ dung dịch Agyrol1%. Dểbdung dịch thấm từ từ vào mao mạch. Làm cách này hiệu quả sẽ không nhanh như uống thuốc nhưng an toàn và hiệu quả lâu dài.Nhưng bạn cũng phải theo dõi, nếu thấy trẻ có biểu hiện như bỏ bú, quấy khóc, thở năngij, hóp hai bên sườn phải đến ngay bs.thân!

3. ximuoi1209

ximuoi1209 Thành viên mới

tốt nhất là nên cho bé đi khám đi mẹ chủ top, bé còn nhỏ quá à, làm cái gì cũng thấy lo lo...

meyeubekemngocthuy_2 thích.
  4. thanhwang

thanhwang NHÀ CUNG CẤP YẾN SÀO

Kiểu này là do lúc mới sinh chị k hút hết chất nhờn trong mũi của bé rồi, nên giờ bé mới bị khò khè như thế, chị nên đưa bé đi khám để chẩn đoán tốt, chứ theo em biết thì như trường hợp chị bé dễ bị suyễn lắm, và đường hô hấp thì thường yếu.

ngocthuy_2 thích bài này.
  5. Mẹ Un In

Mẹ Un In Guest

Chia sẻ với bạn.
    con nhà m trc cũng giống con bạn này.
    bs cho uống Nan thiếu tháng, 1 bé out bình thường, 1 bé 2,3 ngày mới out 1 lần, nhưng không táo mà rất đẹp. Bé ăn sữa mẹ , mẹ ăn nh rau lang, uống nh nc mát. mình pha sữa Ct cho bé hơi loãng hơn 1 chút, mát xa bụng hàng ngày cho con thế là bé cũng bt trở lại.
    còn chuyện mũi thì phải theo dõi, con t không chảy nươc mũi mà chỉ có tiếng khò khò lúc ngủ, lo quá bế con đi khám bs bảo chẳng sao, em bé mới sinh mũi toàn thế, về cho nhỏ nc muối sinh lý. con ít đi ngoài là vì hấp thu tốt(mà đúng là đợt đây bé sinh nhẹ hơn,có nhỉnh hơn cô chị mấy lạng thật)
    Thấy bé có gì lạ phải đi khám ngay mẹ ah.

ngocthuy_2meyeubekem thích.
  6. xdieu27

xdieu27

em đồng ý làm cách này giống chị an toàn mà ko cần dùng đến thuốc vì bé còn nhỏ quá và ko cần thiết phải dùng thuốc khi bé có triệu chứng như vậy
    còn về phần đi ngoài ị của bé thì do cơ địa của từng bé thui

7. me_cua_bin86

me_cua_bin86 Bắt đầu nổi tiếng

Khi bé bắt đầu dùng thêm sữa ngoài thì đồng thời phân của bé sẽ có màu đậm hơn, số lần đi thưa hơn, vào khuôn hơn và có mùi đặc hơn đấy.
    Còn bé nhà mẹ nó mũi bị khò khè thì tốt nhất nên cho bé đi khám đi nếu bé không đỡ, vì nếu dùng thuốc gì cũng phải có sự chỉ dẫn của BS, bé còn quá nhỏ nên mình cũng phải thật chú ý mẹ nó ạ. chúc bé mau khỏe nhé

8. Pillo

Pillo Bắt đầu tích cực

Bé mới có 10 ngày thì chỉ nên dùng lọ nước muối sinh lý nhỏ thôi. Không nên dùng bình xịt nước muối biển vì áp lực quá mạnh.
    Còn vấn đề về đi ngoài, có lẽ là do dùng sữa hơi nóng, và có thể mẹ ăn ít rau nên bé bị táo bón. Bình thường trẻ sơ sinh, mỗi ngày phải đi 4, 5 lần hoa cà hoa cải.
    Mẹ nó ăn nhiều rau lang , ăn củ khoai nữa, uống nhiều nước và mát xa bụng cho bé xem.

9. ngocthuy_2

ngocthuy_2 Thành viên chính thức

Em cảm ơn các chị nhé. Hai bé nhà em giải quyết được vấn đề đi ngoài rồi, chỉ còn khụt khịt, thỉnh thoảng có tiếng ho.

10. Kun mẹ

Kun mẹ Mẹ péo

Mẹ nó ơi, để giảm khò khè, thì mẹ nó nhỏ nước muối sinh lý cho bé, sau khi nhỏ thì day nhẹ 2 bên cánh mũi, và 1 cái quan trọng nữa, là nhỏ xong thì cho bé uống thêm 1-2 thìa nhỏ nước ấm nhé. Vì khi nhỏ mũi, nước mũi xuống cổ họng, lại gây ra viêm họng bé. Nên phải uống thêm nước ấm để trôi xuống. Nếu chỉ là khò khè nhè nhẹ, thì bạn thử kiên trì xem, bé nhà mình cứ làm thế rồi khỏi. Bác sĩ quen của mình hướng dẫn thế, và giải thích là do sinh mổ, bé trong quá trình ra khỏi bụng mẹ không phải gắng sức khóc và thở mạnh như bé sinh thường, nên nhớt còn trong cổ họng không sạch hết. Thấy bảo, nếu mấy chị y tá có kinh nghiệm, khi đỡ mẹ làm sạch kỹ càng thì bé sẽ không bị.
    Còn nếu bé khò khè nhiều, có hiện tượng khó thở hay khóc, thì bạn nên đưa bé đi khám.

11. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

hic, chẳng bù cho bé nhà em, 10 ngày tì có xì xoẹt tieu tiểu suốt ấy

12. shop_yenviet

shop_yenviet Chữ Tín Làm Đầu.

Bạn ơi, bé còn quá nhỏ tốt nhất là vào viện kiểm tra cho yên tâm bạn à.Nước muối loại chai bán sẵn ngoài tiệm thuốc tây dùng rơ lưỡi cho bé rất sạch và không sợ nấm như dùng mật ong, lúc trước y tá đến nhà chăm sóc bé cho mình tư vấn như thế và mình thấy bé rất ok bạn ạ.