Kinh nghiệm: Trứng Non - Trứng Lép, Đi Khám Không Vấn Đề Gì Nhưng Khó Thụ Thai

Thảo luận trong 'Chuẩn bị mang thai' bởi GiaLinhHN, 31/10/2016.

1. GiaLinhHN

GiaLinhHN Thành viên đạt chuẩn

Hôm nay mình mở topic này bàn với các chị em vụ trứng non, trứng lép.

Nhiều chị em đi khám đông - tây y không ra bênh gì, chạy hết phòng khám nọ, bác sĩ kia mà cũng không tìm ra nguyên nhân vì sao mãi chưa có bầu.

Thế nào mà cũng có chỗ kết luận được cho chị em là bị trứng non, trứng lép. Nghĩa là Trứng chưa phát triển toàn diện thì dã rụng, đâm ra khó thụ thai, mãi không đậu được; hoặc có đậu thì lại dễ hỏng. Có mấy nguyên nhân gây ra trứng non - trứng lép như sau:

1. Nội tiết tố: Nội tiết của chị em không đủ khỏe đâm ra không nuôi nổi trứng lớn lên. Vấn đề nội tiết không khỏe lại do nhiều nguyên nhân như thể trạng, tâm lý căng thẳng, dùng quá nhiều thuốc tây tác động lên nội tiết ...

2. Đi chưa Tây Y bị cho uống quá nhiều thuốc kích trứng. Vg! nghĩ đến vụ uống thuốc kích trứng này thì em cũng thấy A cay chim cú vô cùng. Nhà em có 1 bà chị (gọi là chị nhưng mà nó ít tuổi hơn em); lấy chồng 2 năm không thấy có gì, thế là đi khám, khám không ra vấn đề gì, thế là bác sĩ cho uống thuốc kích trứng. Uống đâu dấy được 2 tháng thì thấy chu kỳ kinh nguyệt dài ra thêm mấy ngày, ngừng uống thuốc cái thì không thấy có quả trứng nào lớn được luôn... Sau khi biết chuyện này em soi vào nhiều trường hợp bị hiếm muộn xung quanh thì đúng là rất nhiều chị em đi khám đều bị "không rõ nguyên nhân", mà sau quá trình khám xét, uống thuốc ... là trứng không chịu lớn nữa luôn, chu kỳ thì ngắn - dài loạn xị.

3. Do uống thuốc tránh thai, thuốc tránh thai khẩn cấp, do phá thai. Nhìn chung chị em phải rất tránh việc này nhé. Vì có đọc các tài liệu về mấy loại thuốc này thì cũng không ai công nhận, cũng không ai dám nói là nó ảnh hưởng tới nội tiết của chị em. Nhưng mà thực tế thì sao? Chị em mà đi hỏi những người bị hiếm muộn sẽ thấy họ nói rõ cho mà xem. Nên lời khuyên của em là các chị cố gắng tránh càng xa càng tốt các loại thuốc tác dụng lên nội tiết.

Nguyên nhân thì là như vậy, em cũng chỉ mong mấy lời chân thực này góp được phần nào tiếng nói giúp chị em tỉnh táo, tránh sau này khổ sở đi tìm con.

Giải quyết trứng non - trứng lép như nào?

Em cũng vì bà chị (ít tuổi hơn) bên trên mà em đã nói, nên đi lùng sục các loại thuốc giúp cân bằng lại nội tiết, và làm cho trứng lớn lên đầy đủ. Phải nói thêm rằng, bà chị quý hóa của em đã dùng hết cả sâm Angela, Tố nữ nhất nhất ... các loại rồi, và không có ăn thua gì cả. Cũng đi cắt thuốc nam, thuốc bắc hết cả mấy triệu bạc về sắc uống cũng không ăn thua gì. Có loại thuốc bắc thì cũng thấy khỏe khỏe lên, nhưng cái sự cân đối như ban đầu thì cũng không khôi phục được.

Cuối cùng cũng tìm được 1 loại thực phẩm chức năng đông y loại cao cấp uống để cân bằng nội tiết, bên bán sp họ nói dòng sp này giúp hồi phục tận gốc căn nguyên của các vấn đề gây rối loạn nội tiết. Ngoài ra, do dùng nhiều thuốc trước đây, nên hiện tại bị "lạnh tử cung" => phải dùng thêm sản phẩm làm ấm tử cung lên.

Em chia sẻ vài điều như vậy, giúp mọi người có cái nhìn sáng tỏ. Để đỡ khổ trong quá trình đi tìm cho mình những thiên thần dáng yêu nhất đời.

Chồng mình là con người ta, chỉ có con mình là máu thịt thôi các mẹ ạ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi GiaLinhHN
    Đang tải...

2. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

MN chia sẻ luôn là thuốc nào đi để các chị e đỡ lăn tăn?

3. thuychu1987

thuychu1987 Thành viên mới

Mình thấy bài này rất hữu ích, các bạn tìm hiểu xem nhé.
    Các nhà nghiên cứu đã chỉ ra rằng một trong những nguyên nhân gây suy buồng trứng sớm ở phụ nữ là do chế độ ăn uống, sinh hoạt, môi trường sống bị phơi nhiễm hóa chất độc hại, các loại chất phòng xạ. Lương y Nguyễn Hữu Toàn có đưa ra một số lời khuyên về chế độ ăn uống sinh hoạt cho phụ nữ có dấu hiệu suy buồng trứng sớm.

Những bệnh nhân có dấu hiệu suy buồng trứng sớm, hoặc đang bị suy buồng trứng trước hết cần tránh xa môi trường bị phơi nhiễm bởi hóa chất độc hại, chất phóng xạ. Nên chọn nơi có môi trường sống trong lành.

Tập thể dục đều đặn giúp có một cơ thể khỏe mạnh, giữ trọng lượng hợp lý.

Hạn chế tối đa những căng thẳng, stress (vì đây là nguyên nhân gây rối loạn nội tiết, giảm tiết estrogen, rối loạn chức năng buồng trứng, suy hoặc teo buồng trứng sớm).

Không hút thuốc lá, uống rượu bia, và sử dụng các chất kích thích.

Về ăn uống: Nên ăn nhiều rau xanh, hoa quả tươi: đây là những thực phẩm giàu vitamin, khoáng chất, giúp tăng cường sức đề kháng cho cơ thể. Nên ăn đa dạng các loại rau, và hoa quả (tô màu cho bữa ăn) để cơ thể không bị thiếu chất.

Phụ nữ suy buồng trứng sớm nên ăn nhiều các thực phẩm giàu vitamin D và Canxi. Đây là hai thành phần đặc biệt quan trọng và cần thiết, giúp tái tạo estrogen cho cơ thể. Một số thực phẩm giàu canxi có lợi cho sức khỏe: cá hồi, sữa và các sản phẩm từ sữa, ngũ cốc nguyên hạt, đậu nành, hạt dẻ, một số loại rau xanh như súp lơ, rau dền,...

Uống nhiều nước để bổ sung lượng nước cần thiết cho cơ thể.

Lương y Nguyễn Hữu Toàn

Gauvaheo thích bài này.
  4. GiaLinhHN

Cái này cũng đúng mà mn!
    Giờ đa số là bị suy buồng trứng, trứng chưa chín đã rụng. Chứ còn trường hợp bị hiếm muộn vì một cái gì đó cụ thể thì ít thôi mà.

5. GiaLinhHN

Không dám nói, vì nói ra nhỡ lại bảo là đi bán thuốc. Nó là một dòng sản phẩm đông y cao cấp, tiêu tốn tiền ác liệt chứ không phải là cắt thang thuốc mấy trăm nghìn đâu. Với để bà chị dùng có kết quả đã. Giờ còn đang dùng mà.

6. thuychu1987

thuychu1987 Thành viên mới

Mình nghĩ là cũng tùy vào từng người cụ thể có hợp với thuốc không nữa, có người uống thì hợp thuốc có kết quả tốt, có người thì không

GiaLinhHN thích bài này.
  7. mebinthoi2010

mebinthoi2010 Thành viên tích cực

Các mẹ ơi, muốn sinh con gái đi cạnh trứng có đau ko ạ?

8. nhim.hn86

nhim.hn86 Thành viên tập sự

Em đồng ý với chi, hiệu quả thuốc tùy cơ địa mỗi người. với lại 20% vô sinh hiếm muộn còn không xác định được nguyên nhân mà

9. Canary Bạch Yến

Canary Bạch Yến Thành viên tích cực

10. chuotnhat3

chuotnhat3 Thành viên rất tích cực

Chồng mình là con người ta, chỉ có con mình là máu thịt thôi các mẹ ạ!

nguyentuannam802014 thích bài này.
  11. thaovy1

thaovy1 Thành viên chính thức

là con gái ai đi lấy chồng cũng mong sớm có đứa con để bế bồng các mẹ nhỉ

nguyentuannam802014 thích bài này.
  12. GiaLinhHN

Chuẩn đấy bạn ạ!

13. GiaLinhHN

Mình viết bài này chỉ mong chị em thận trọng với các loại thuốc tác động lên nội tiết

14. haulis1995

haulis1995 Thành viên tích cực

sao bây giờ cứ có mấy bệnh với hiện tượng lạ thế nhỉ. e không hiểu gì cả các chị ạ :( trứng non, trứng lép là như thế nào ạ?

15. Ha An 0210

Ha An 0210 0966 30 20 46 THANH LÝ BALÔ, cặp HS, túi đựng đồ

giờ càng ngày sinh đẻ các khó cm ạ, bệnh ở đâu cứ chui ra rõ lắm

16. GiaLinhHN

Nhìn chung giờ dùng hóa chất nhiều, dùng thuốc vô tội vạ, nên mới mắc nhiều bệnh tai quái

17. GiaLinhHN

Mình thì không tin vào câu "không xác định được nguyên nhân", câu chính xác phải là "chưa xác định được nguyên nhân"
    Chắc có cái gì mà lại không có nguyên nhân cả, chỉ có trình độ bác sĩ hạn chế chưa xác định được mà thôi