Cần giúp: Trước Khi Mang Thai Nên Tiêm Những Loại Thuốc Gì?

Thảo luận trong 'Chuẩn bị mang thai' bởi thuyduongtx, 19/8/2015.

1. thuyduongtx

thuyduongtx Bắt đầu tích cực

Chào các mẹ trên diễn đàn. Năm sau em lập gia đình và dự định sẽ sinh con luôn, nếu có trước thì càng tốt ạ. Từ nay đến khi cưới chắc cũng còn 7 - 8 nữa. Em muốn hỏi các mẹ có nhiều kinh nghiệm là: Trước khi mang thai em cần tiêm phòng những loại thuốc gì?
    Rất mong các mẹ vào tư vấn giúp em.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuyduongtx
    Đang tải...

2. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Nếu trước 25 tuổi thì tiêm ngừa ung thư cổ tử cung, tiêm phòng cúm, rubela,... 1 mũi mấy bệnh ý, Bạn uống bổ sung trước sắt, canxi, kẽm nữa

3. loan157

loan157 Thành viên kỳ cựu

Chúc mừng em gái nhé! Tính toán như thế là hợp lý đấy. Bố trí hôm nào giữa tuần xin nghỉ, đi ra Trung tâm vệ sinh dịch tễ tiêm cho đỡ đông nhé. Các mũi dưới đây này:

- Tiêm phòng Rubella: 90% các trường hợp nhiễm Rubella trong 3 tháng đầu thai kỳ có thể gây dị tật thai nhi hoặc sảy thai. ==>Phải tiêm
    - Tiêm phòng sởi: Nếu mắc bệnh sởi khi mang thai, nguy cơ dị dạng thai nhi cũng rất cao. Ngoài ra, bị sởi khi mang thai có thể gây sảy thai, sinh non hoặc thai chết lưu.
    - Quai bị: Virut quai bị có thể làm viêm nhiễm buồng trứng, đồng thời phá hủy tế bào trứng, làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe sinh sản của phụ nữ. Ngoài ra, quai bị có thể gây dị tật bẩm sinh, sinh non và thai chết lưu. Đặc biệt, nếu mẹ bầu bị nhiễm quai bị trong tam cá nguyệt thứ nhất và thứ ba của thai kỳ.
    ==>Hiên nay phòng ngừa sởi, quai bị và Rubella chỉ với một mũi vắc-xin 3 trong 1

- Thủy đậu: Đã từng bị thủy đậu hay may mắn thoát khỏi căn bệnh này khi còn nhỏ không có nghĩa bạn hoàn toàn miễn dịch. Thậm chí, nếu đã tiêm phòng thủy đậu khi còn nhỏ, bạn cũng nên tiêm phòng thêm một mũi tăng cường==>nên tiêm
    - Tiêm phòng cúm trước khi mang thai: Cảm cúm là căn bệnh thường gặp nhất ở Việt Nam. Cảm cúm thông thường sẽ không gây ra những biến chứng gì đặc biệt. Khi mang thai, những cơn cảm cúm kéo dài có thể gây dị tật bẩm sinh cho thai nhi, nhất là cảm cúm trong 3 tháng đầu thai kỳ. ==>Bắt buộc tiêm
    - Vắc-xin ngừa ung thư cổ tử cung: Nếu dưới 26 tuổi, bạn nên xem xét đến việc tiêm phòng ung thư cổ tử cung. Vắc-xin này bao gồm 3 mũi tiêm, kéo dài trong 6 tháng và không thể tiếp tục nếu như bạn mang thai. Vì vậy, bạn nên tính toán thời gian phù hợp nếu muốn hoàn thành việc phòng ngừa này trước khi bầu.
    - Viêm gan siêu vi B: Viêm gan siêu vi B có thể lây truyền thông qua máu và dịch cơ thể. Vì vậy, bạn có thể dễ dàng mắc bệnh này mà không hề hay biết. Không chỉ bạn mà anh xã cũng nên tiêm phòng viêm gan siêu vi B nhé! Vắc-xin phòng ngừa gồm 3 mũi và tiêm phòng trong vòng 4 tháng. Khác với vắc-xin ngừa ung thư cổ tử cung, nếu không hoàn thành 3 mũi viêm gan siêu vi B trước khi mang thai, bạn hoàn toàn có thể tiếp tục tiêm phòng khi mang thai.

khicoanh_89thuyduongtx thích.
  4. thuyduongtx

Tiêm mấy loại thuốc đó thì khi nào mới mang thai được ạ? Chẳng hạn sau 6 tháng uống thuốc mới đc có em bé nhưng mình bị nhỡ kế hoạch thì có ảnh hưởng gì không? ::) Mn có nhiều kinh nghiệm thì tư vấn giúp em nữa ạ. :*

5. thuyduongtx

Dạ em cảm ơn chị ạ, chị tư vấn đầy đủ quá. Như vậy nghĩa là cả bắt buộc và nên thì em cần phải tiêm 5 loại thuốc. Cuối tuần được nghỉ em sẽ đi tiêm luôn và ngay. Háo hức có bé lắm rồi chị ạ. Mà những loại thuốc này tiêm ở phòng khám nào cũng được phải không chị?

6. thuyduongtx

Trung tâm vệ sinh dịch tễ tiêm ở Hai Bà Trưng à chị. Giữa tuần em xin nghỉ thì hơi khó, em muốn đi tiêm vào cuối tuần không biết có ổn không.

7. loan157

Lần trước chị tiêm ở Safpo (135 Lò Đúc), ngay gần đấy là Trung tâm vệ sinh dịch tễ (của Trung ương) nhưng đông lắm, xếp hàng từ sáng sớm đến chiều chả đến lượt. Ở Safpo thì phí đắt hơn, nhưng cũng đành chấp nhận vì mình ko chịu được cảnh xếp hàng chờ đợi ý.
    Tiêm thì có 30s là xong ah.

thuyduongtx thích bài này.
  8. me_suhao1311

me_suhao1311 Thành viên mới

khi chuẩn bị magn thai tiêm cúm với uống vitamin tổng hợp là tốt rồi bạn à

9. thuyduongtx

Vâng, thế thì mất thời gian quá. Thôi chắc em cũng chịu mất thêm chút tiền vào Safpo tiêm vậy. Cảm ơn chị nhé!

10. thanhthanh2015

thanhthanh2015

đa phần mọi người hay tiêm cúm, viêm gan và một số loại khác nhưng thời gian kiêng phải tầm 3t

11. thuyduongtx

Nếu không có điều kiện thì tiêm cúm với uống vitamin là ok rồi. Ngày trước mẹ chúng mình chắc chẳng được uống mấy thứ này ý. Nhưng mà nếu có điều kiện và muốn yên tâm hơn thì mình nghĩ nên tiêm thêm mấy mũi phòng rubella với sởi nữa.

12. loan157

Hè, ko có gì. Nhưng nhớ tiêm xong kiêng đúng thời gian ấy hãy có em bé nhé.

13. thuyduongtx

Vâng, thì em dự tính khoảng 6 - 7 tháng nữa mới có bé nên giờ tiêm chắc là ok.

14. thuyduongtx

Dạ vâng, ::p, nên tránh bằng thuốc ngừa thai hay ba con sói chị nhỉ?

15. loan157

Giời ơi, dùng 3 con kia đi. Giờ xác định có e bé rồi đừng dùng thuốc nữa e ạ. Chị lấy chồng rùi mà chưa muốn sinh trong năm nay, lỡ 1 lần ko dùng biện pháp nên phải dùng thuốc, mà ngay tháng sau có bầu ko giữ được này. Hối hận lắm e ạ.:(

16. thuyduongtx

hic, thuốc tránh thai khẩn cấp nguy hiểm vậy ạ. Chị nói thế em cũng sợ lắm. Thôi để an toàn dùng bcs vậy. Mà bây giờ có bầu là đẹp đó chị, năm sau sinh em bé vào mùa xuân mùa hạ rất tốt. Tử vi bảo thế ạ. :)

loan157 thích bài này.
  17. loan157

Uh, đúng là tại mình bất cẩn, nhưng cũng coi như là duyên số trời cho. Năm sau thì cũng thuận lợi. Chị đang uống thuốc điều hòa để đợi đây. :D

18. thuyduongtx

Vậy chúc chị sớm có tin vui nha. :inlove:

19. lethutrinh

lethutrinh Chè Tân Cương

Chào các chị,
    Em dự tính tháng 10 âm lịch kết hôn. Chắc vợ chồng son rỗi đến qua tết thì tính có em bé. ( Người tính không bằng trời tính nhưng cứ tính :) )
    E tham khảo thuốc thang, tiêm chủng, vitamin lung tung khắp nơi. Vẫn đang loạn xì ngầu. Nên lên đây hỏi các chị đã từng kinh qua:
    1. Tổng cộng các lần tiêm vắc xin cho đủ yêu cầu trước khi mang thai là bao nhiêu lần? Chi phí ước chừng bao nhiêu ạ?
    2. Uống viên sắt thì từ 1-3 tháng trước khi có dự định mang thai thôi hay duy trì đến khi sau sinh 1 tháng?
    3. Acid folic cũng như mục 2 ạ?
    4. Bổ sung vitamin A, B, C, D ...như thế nào? ( Bằng thuốc ý ạ)
    5. Canxi thì từ tháng thứ 4, rồi liên tục đến lúc sinh em bé ạ?
    Trời ơi, đọc mãi nhưng vẫn mù mờ. Năm nay em 30 ạ, hắn cũng 30 :). Em muốn chủ động trong việc có em bé cơ ý, không muốn bụp một phát, con cái có đau yếu, tội với con lắm!
    Em cảm ơn các chị nhiều!

20. thuyduongtx

Mẹ @loan157 @ trên đã tư vấn các loại thuốc cần tiêm, liều lượng ra sao rồi đó bạn. Còn chi phí và các câu hỏi 345 thì chưa có câu trả lời. :)

lethutrinh thích bài này.