Khác: Tự uống Sắt, vitamin, sữa bầu, canxi (không đi khám, xét nghiệm) có được không các mẹ?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Mẹ Hĩm, 28/2/2013.

1. Mẹ Hĩm

Mẹ Hĩm Guest

Chào các mẹ, em mang thai lần đầu nên còn nhiều điều chưa biết, không có kinh nghiệm, hôm nay em muốn nhờ các mẹ tư vấn, chia sẻ về việc uống các loại chất bổ sung trong lúc mang bầu ạ :)

Báo đài và người đi trước đã nói khi mang thai thì chị em hay thiếu sắt, rồi cần bổ sung sắt, canxi v.v..

Nhiều ý kiến cho rằng: phải khám, xét nghiệm (máu, nước tiểu v.v...) để xem mình có thiếu sắt, các chất không, thiếu bao nhiêu...thì uống thuốc mới chuẩn.

Bên cạnh đó, em lại cũng nghe chị dâu em kể: lúc có bầu chị í tự đi hiệu thuốc mua viên sắt về uống, mỗi ngày 1 viên. Đến tầm tháng thứ 4,5 thì lại đi mua canxi về uống. Em quên không hỏi rõ là chị í có hỏi bác sỹ không, nhưng chắc chắn 1 điều là chị ý không xét nghiệm máu v.v...để biết mình thiếu sắt mà cứ tự mua. Cháu bé sinh ra non 1 tháng (em xin phép ko nói nguyên nhân ở đây), được 2,3 kg, thông minh và kháu khỉnh lắm ạ (trộm vía :D), mẹ cháu thì trắng trẻo xinh xắn, hồng hào ra (trước đó chị ý cũng trắng rùi :D)

Vậy mẹ nào đã có kinh nghiệm or hiểu biết về vấn đề này chia sẻ cùng em với ạ. Thú thật bi h em cũng hơi sợ cái khoản: thử máu - sau 1 lần năm 2011 bị sốt vi rut- xét nghiệm máu ở bv Bạch Mai - bị 1 cô y tá lấy máu đau khủng khiếp (khiến e phải bật khóc khi cây kim chọc vào tay, dù trước đó ko phải là đứa nhát gan hay tiểu thư gì - hay đó là y tá thưc tập ko biết :D). Tất nhiên nếu việc qtrong thì mình vẫn làm vì con thôi :D

Mời các mẹ tham gia bàn luận góp ý cho em ạ ^^

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Hĩm
    Đang tải...

2. matongrungsonla

matongrungsonla 0912 601 315

Ðề: Tự uống Sắt, vitamin, sữa bầu, canxi (không đi khám, xét nghiệm) có được không các mẹ?

Uống phải theo chỉ dẫn, không thể cứ tự ra hiệu thuốc mua về uống được đâu mẹ nó ạ

3. phannuhue

phannuhue Phấn nụ Kiềm dầu- Trị mụn

Ðề: Tự uống Sắt, vitamin, sữa bầu, canxi (không đi khám, xét nghiệm) có được không các mẹ?

Mình đứa con đàu tiên cũng tự uống

những tháng sau mới theo bắc sỹ, nhưng lúc theo bác sỹ thì ko uống được sắt và can xi thế là lại thích gì uống đấy

4. Mẹ Hĩm

Mẹ Hĩm Guest

Cụ thể là sao hả mẹ nó? Lúc theo bsy thì bsỹ bảo mẹ nó ko cần uống sắt và can xi thêm nữa à? và bác sỹ có ycau xét nghiệm rồi mới đưa ra kết luận là uống thuốc bổ hay ko ko ạ?

5. nhim' pro

nhim' pro Thành viên chính thức

Nếu bạn ở vùng sâu vùng xa đã đành còn ở nơi thuận tiện thì nên đi khám, nghe lời khuyên của bác sĩ thì tốt hơn.
    Làm như thế bạn sẽ sinh con khỏe mạnh và không bị thiếu chất.
    Nếu cứ tự mình mua thuốc ... mà sinh con khỏe mạnh thì thật vui mừng nhưng lỡ chẳng may e bé bị còi cọc hay gì đó thì mình sẽ hối hận lám đó bạn ạ.
    Bạn phải dũng cảm lên, đừng vì 1 lần bị lấy máu đau mà sợ thế chứ.

6. leomau

leomau Thành viên tích cực

Mình không uống Fe hay Ca mà uống viên tổng hợp rồi bổ sung trong ăn uống. Nếu mẹ nó đi khám rồi thì nên theo chỉ dẫn của bác sĩ

7. xuvatrinh

xuvatrinh Thành viên đạt chuẩn

Đi khám thì bs cũng không có xét nghiệm đâu bạn. Khi có bầu, nhu cầu sắt và canxi tăng cao nên hầu hết các mẹ đều cần uống và bs sẽ kê mà không cần xét nghiệm. Bạn có thể uống sắt (hoặc viên bổ tổng hợp cho bà bầu) ngay từ những tháng đầu, còn canxi vào khoảng tháng thứ 5 khi con phát triển xương mạnh thì uống.

8. YURIMOON

YURIMOON Thành viên kỳ cựu

Mình toàn tự uô ngs thôi...........................

9. dieulinh86

dieulinh86 https://www.facebook.com/ShopReNhat

Mình cũng dg trong tình trang như mẹ nó
    hum nọ tự mua sắt về rùi nhưng chưa dám uống.^^
    Chắc mh phải đi khám tổng thể 1 lần rùi theo chỉ dẫn của bs,chứ thuốc thang vào ng khó nói lắm,ko thể tùy tiện dc mẹ nó ah

10. thongoc2212

thongoc2212 Bỉm giá rẻ -0984.648.696

Re: Ðề: Tự uống Sắt, vitamin, sữa bầu, canxi (không đi khám, xét nghiệm) có được không các

Hơ hơ, bầu rùi hử bà? chúc mừng bà nhé.

11. thongoc2212

thongoc2212 Bỉm giá rẻ -0984.648.696

Re: Ðề: Tự uống Sắt, vitamin, sữa bầu, canxi (không đi khám, xét nghiệm) có được không các

Mình đi khám BS cũng k nói nên uống thuốc gì, mình tự tìm hiểu và hỏi kinh nghiệm của các chị nhà mình + các mẹ trên diễn đàn, tự tìm thuốc hợp với mình. Mình uống sắt + canxi cũng k bị táo bón gì cả, k bị nôn hay khó chịu gì ( có đợt mình uống sắt nhưng chẳng hiểu sao toàn bị nôn cả ra thuốc). Sắt mình hết nghén mới uống ( từ tháng thứ 4 thì phải), còn canxi thì tháng T5 mình uống, giờ tháng 6 mình uống thêm DHA nữa, toàn thuốc giành cho bà bầu thôi. Bạn có thể hỏi các mẹ bầu trên diễn đàn nhé, chứ ra hiệu thuốc hỏi thì vô cùng lắm.

12. binbin198

binbin198 Thành viên kỳ cựu

E cũng toàn tự uống ko theo chỉ dẫn gì cả....

13. vancouver

vancouver Thành viên rất tích cực

Mình bầu cả 2 đứa đều tự uống, chả khám xét gì.

14. jotun8668

jotun8668 Thành viên tích cực

Em siêu âm Bsy Cường ở 12 Tôn thất thiệp . Ông ấy cũng bảo ra nhà thuốc bảo người ta bán Fe và Ca. Miễn sao mình uống ko bị nóng và táo bón. Nhưng đến những tháng cuối từ tháng 7-9 là phải bổ sung gấp đôi hàm lượng Fe. Bsy kê cho em uống 2 viên 1 ngày đấy. Nếu thiếu máu thì con sẽ ko hấp thụ mà con dễ bị còi dễ dẫn đến bị suy dinh dưỡng đấy. Sau này rất khó nuôi

15. Mẹ Hĩm

Mẹ Hĩm Guest

Em đi siêu âm lần đầu tuần trước ở 125 Thái Thịnh, em bé phát triển bình thường :). lúc s.a xong xuống dưới 2 vc mới nhớ ra quên ko hỏi bsy xem có phải uống thuốc bổ ko> hỏi nhân viên quầy thuốc thì họ bảo: cái này thuộc về tiết mục "khám thai"> hnao khám thai sẽ đc tư vấn. Mà chồng e đg bảo qđ sinh ở bvien nào thì từ h khám, siêu âm tất tần tật ở đấy. 2 vc đg định Chủ nhật này đi khám thai và nghe bác sỹ phán uống những gì, định vào BV gần nhà nhất: Phụ sản TW (Khoảng 8km), Việt Nhật (10km), viện 108 cũng tầm 8km nhưng nghe nói khám xét ở đó hơi lâu nên e ngại :D
    Em đọc tham khảo thấy các chị bảo uống 1 số thuốc như: Elevit, Blackmore của Úc rất tốt - Procare và Obimin cũng đc, chờ hôm đến khám xem bsy kê thuốc gì :) Sữa bầu thì có loại Morigana nhiều vị dễ uống, mà em cũng đg uống được sữa tươi (True milk) nên cũng chưa mua sữa bầu, lại đợi hỏi bsy thêm :D

16. Me_moka

Me_moka

Uống thuốc nên theo chỉ định của bs,mn uống thuốc nhưng vẫn phải làm mọi thủ tục xn