Thông tin: Tư vấn dinh dưỡng nhi miễn phí

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Bancuabe, 28/9/2009.

1. hamilk

hamilk Đủ quyền lập Họ

Ðề: Tư vấn dinh dưỡng nhi miễn phí

Sên ăn thế là ổn ổn rồi. Bà cho Sên uống nước cam thôi là chưa đủ đâu. Mẹ Ốc nên bảo bà cho cháu ăn thêm hoa quả nữa đi, nhất là những loại hoa quả mềm ( chuối, xoài...) cắt miếng nhỏ để cháu tập nhai luôn ( Mai anh toàn ăn hoa quả miếng, k xay ra nữa).
    Váng sữa thế là được còn sữa chua Mẹ Ốc cứ cho con ăn cả hộp đi, sữa chua tốt hơn váng sữa, có ăn 1 hộp mỗi ngày cũng k sao. Lượng sữa thế là đạt tiêu chuẩn rồi. Sên sắp được 9 tháng, mẹ nó chuẩn bị tinh thần cho con ăn cháo thay bột thôi. ăn bột mãi sẽ chán và còn phải ăn cháo để học nhai mà.

Đang tải...

2. hamilk

hamilk Đủ quyền lập Họ

Như mẹ Phuongedu nói thì muốn biết con có béo phì hay k thì mẹ nó phải tra bảng. Mình chỉ hình dung thế này, con bé nhà mình hồi 4 tháng được 7,5 kg-dài 64cm. Lúc đấy tuy cũng dài người nhưng đã thấy tròn tròn rồi thì bé nhà bạn chỉ có 59cm thì chắc sẽ rất tròn trịa đấy ( trộm vía các bé).

3. Me_Ốc

Me_Ốc

Vâng, e hoàn toàn nhất trí và xin nghe theo tư vấn của bác, e thấy yên tâm lắm. E đã hỏi bà nội cháu là con mải đi làm, hình như cháu hơi lười ăn hoa quả, có lẽ mẹ mua cho cháu ăn để cháu biết ăn thế mà bà lại bảo, trời nóng thì cho ăn nhiều hoa quả chứ trời rét căm căm thế này ăn hoa quả chết rét à, thi thoảng cũng có ăn chuối mà chả thường xuyên. Sữa chua 1 hộp/ngày ạ. OK. Ăn cháo thì e cũng có nghiên cứu tài liệu phuơng pháp ADKN nên cho cháu tập nhai, ăn cháo lợn cợn từ hồi 6 tháng, trộm vía cháu hợp tác ạ, giờ cháu gần như ăn cháo nguyên hạt rồi, cháu cũng hợp tác. Cháu chỉ mỗi cái tật là ăn ít hoa quả, có lẽ do bà cháu giữ ko cho cháu ăn. E sẽ mua về nhà tối đi làm về bắt ăn

Vụ tập đi thì thế nào hả bác ơi, bác tư vấn e tiếp đi

4. pinknhung

pinknhung Thành viên tích cực

bsdd oi cho e hoi voi.con e bu me hoan toan nhung e sap phai di lam ma chau lai ko chiu bu binh.e dang tap an dam cho be.be nha e 5thang roi ah.bac cho e hoi la 1 ngay cho chau an nhu the nao khi me di lam.e so no ko an them sua se coi mat.ah chau hien tai dang an bot hipp va chao sua ah.nhung an it lam moi lan an khoang 50ml,ngay an 4 lan con van bu me ah.

5. hamilk

hamilk Đủ quyền lập Họ

Ôi, mẹ Ốc nói vậy làm mẹ cháu xấu hổ quá. Mẹ cháu có biết gì nhiều đâu, chỉ là lấy kinh nghiệm từ chăm Mai Anh để góp ý tí ti thôi. Trước mới tập cho MA ăn hoa quả thì mẹ cháu vẫn chon hoa quả mềm, xay nhuyễn ra và trộn với sữa ( tầm 5-6 tháng chưa nhiều răng ý). Mới đầu thì tí một, tí một xem phản ứng ra sao. Thấy con có vẻ hợp tác thì tăng lượng dần lên theo tháng tuổi. Từ 7 tháng trở đi k trộn hoa quả với sữa nữa và cũng k xay mà cắt miếng nhỏ để con nhai. Đến giờ con có thể ăn hết nửa quả xoài to, 2 quả chuối, 1 quả vú sữa...Mẹ Ốc chú ý là cho con ăn hoa quả cách bữa ăn chính và bữa uống sữa khoảng 2-3 tiếng nhé, coi như bữa phụ ấy. Nếu sát bữa chính quá thì con vẫn còn no nên cũng k thích ăn đâu. Đấy, kinh nghiệm một chút thế thôi, mẹ Ốc thử xem sao nhé.

6. hamilk

hamilk Đủ quyền lập Họ

Ôi, mẹ Ốc nói vậy làm mẹ cháu xấu hổ quá. Mẹ cháu có biết gì nhiều đâu, chỉ là lấy kinh nghiệm từ chăm Mai Anh để góp ý tí ti thôi. Trước mới tập cho MA ăn hoa quả thì mẹ cháu vẫn chon hoa quả mềm, xay nhuyễn ra và trộn với sữa ( tầm 5-6 tháng chưa nhiều răng ý). Mới đầu thì tí một, tí một xem phản ứng ra sao. Thấy con có vẻ hợp tác thì tăng lượng dần lên theo tháng tuổi. Từ 7 tháng trở đi k trộn hoa quả với sữa nữa và cũng k xay mà cắt miếng nhỏ để con nhai. Đến giờ con có thể ăn hết nửa quả xoài to, 2 quả chuối, 1 quả vú sữa...Mẹ Ốc chú ý là cho con ăn hoa quả cách bữa ăn chính và bữa uống sữa khoảng 2-3 tiếng nhé, coi như bữa phụ ấy. Nếu sát bữa chính quá thì con vẫn còn no nên cũng k thích ăn đâu. Đấy, kinh nghiệm một chút thế thôi, mẹ Ốc thử xem sao nhé.

7. LinhBaby

LinhBaby Thành viên tích cực

Ôi giống Sâu nhà mình quá! Mỗi tội Sâu vì 2 ngày đã ị rùi nên ko phải thụt :(

8. pinknhung

pinknhung Thành viên tích cực

be nha minh 1thang5 tu nhien cung bi tao ma bu me hoan toan.cho di kham bac sy thi dc chi la lay nen be bang dau but bi(minh mua nen sinh nhat.hihih)cham mat ong roi dut vao dit be kich thich cho be ran,ngay nao cung lam vao 1 gio nhat dinh sau khi cho bu no+xoa bung be theo chieu kim dong ho ngay vai lan moi lan 15' cung uogn vai loai thuoc nhung van phai kich thich hau mon.dc 1 me tren nay mach la uong thuc pham chong tao bon wakodo,dang cho uong nhung chua thay ket wa.be nha minh luoi ran nen mai ma chang chiu tu i.chan that.
    con van de bu binh thi minh cung tap cho be nha minh.thuc thi no ko chiu bu nhung khi ngu thi cung bu.dang hi hung tuong the la yen tam di lam thi no bu khoang nua thang sau do nhat dinh ko bu binh nua,den ti me cung phai ngu moi ti.kho the day.be ko bu binh thi chi con cach cho an thia thoi ban ah.be moi 2thang nen chua wen an thia thoi lon ti nua la on y ma.

Sửa lần cuối: 25/2/2011
    mekien84 thích bài này.
  9. gaunhoc

gaunhoc Thành viên tích cực

Bạn ơi, vấn đề táo bón con mình cũng bị y như bạn.cháu bị táo gần 2 tháng liền toàn 5, 6 ngày mới output mặc dù mình đã thử mọi cách, hỏi bác sỹ và nghiên cứu trên mạng rất nhiều nhưng vẫn k khỏi. Mình đã cho con đi khám ở viện dinh dưỡng gặp bác sỹ Hiền ở P7, bsy kê cho con mình uống Vivacbio va Neopeptine. Minh cho con minh uống trong 5 ngày thôi thế là từ đấy vấn đề táo bón của con mình khỏi hẳn. Bạn hãy thử cách này nhé.

mekien84 thích bài này.
  10. dinhhonam

dinhhonam Thành viên sắp chính thức

Cảm ơn các mẹ đã chia sẽ kinh nghiệm rất hữu ích!

11. umbalala

umbalala Thành viên kỳ cựu

Ôi, vào diễn đàn lâu lắm rồi mà hnay mới vào đọc đc trang bổ ích này ! CM ơi! tư vấn cho em với ạ! Bé nhà em thế này thì có yên tâm đc ko ạ?
    Bé đc 14 tháng mà nặng những 15kg, cao 87cm. ( hồi 4 tháng đã đc 10,5kg). em cũng sợ con béo phì nên đã giảm khẩu phần ăn của bé xuống, nhưng thật sự là bé ăn ko nhiều so với các bạn bằng tuổi. Trc thì ngày 3 bữa cháo hạt + 3 bữa sữa ngoài, sữa chua ngày/hộp, hoa quả, nc cam thỉng thoảng, còn lại đêm bú mẹ. Bây giờ em giảm xuống ngày 2 bữa cháo hạt ( tăng rau, giảm đạm) + 2 bữa sữa ngoài( 400ml/ngày), còn lại vẫn như trc, thỉng thoảng thay sữa công thức bằng sữa tuơi, hạn chế cho ăn váng sữa, bánh trái. vậy mà bé vẫn tăng cân đều ạ! đi ngoài thì chưa bg bị táo mà ngày đi 2 lần đều đặn từ bé ( xì hơi ko bg có mùi đâu ạ). Có phải bé nhà em hấp thụ tốt quá ko ạ? em cũng sợ con bị béo phì lắm! CM cho em lời khuyên ạ!

12. phuongedu

phuongedu

Bé thứ 2 nhà tớ cũng tình trạng hấp thụ tốt như con bạn đấy, trộm vía nó chắc nình nịch, ai cũng thích, chả dám cho ăn gì thêm ngoài, nhưng nó ăn bình thường như gia đình ăn, rồi ăn ở lớp, nhưng nó vẫn nặng, gần 4 tuổi mà 21kg rồi,mặc size 6 váy rồi ạ, chả bù cho thằng anh.

13. umbalala

umbalala Thành viên kỳ cựu

Hic, cùng tâm trạng với mẹ nó! trộm vía con ngàn lần nhưng mẹ cũng đau đầu lắm vì sợ con béo phì, hôm trc cho đi khám dd bs kêu thừa những hơn 3 cân rùi! mà tớ còn đâu đầu với ông bà nội nữa cơ,m thì lo con béo phì nhiều bệnh nhưng ông bà cứ kêu mặc kệ nó, trẻ con cứ hãm ăn khổ thân, nên cho ăn vặt vô tội vạ, m có góp ý lại bảo:" ngày xưa tao nuôi 2 đứa cơ đấy!" chán như con gián!
    Tớ đi sắm quần áo cho con cũng toàn bảo mua cho con 3 tuổi thế mà cũng chẳng mặc đc hết 1 mùa đâu ạ!

14. lai phuong thuy

lai phuong thuy Bắt đầu nổi tiếng

Hic, cứ như quảng cáo ý ạ. Sorry, đấy là cảm giác của em thôi

15. emtuti_return

emtuti_return Bắt đầu nổi tiếng

Ôi hâm mộ chiều cao này quá đi con nhà mình giờ 17 tháng mà chỉ đc có 80cm thôi từ hồi 14m đến giò chẳng tăng ký lô nào cả chiều cao cũng vậy mặc dù con ăn rất tốt. TUy cân nặng và chiều cao ko tăng nhưng có tăng về số răng ạ con mọc thêm đc 6 răng nữa tổng cộng là đc 14 răng rùi ạ

16. phamchieunghi

phamchieunghi Mẹ Chiêu Nghi

hôm nay phát hiện topic tuyệt vời này!
    Mẹ nó cho em hỏi là làm sao cải thiện tình trạng SDD của bé 15 tháng, nặng 9kg. Lí do là thường hay bị rối loạn TH. Em đã cho thử nhiều men, đi Nhi Đồng nhiều lần, uống thuốc chỉ hết 1 time thôi. Giờ BS đang chỉ định uống Enfalac cho bé 0-12th, khi nào hết RLTH quay về sữa cũ. Mà em cứ cho uống thử 1 bình sữa cũ là bé đi phân hơi nhão liền. Uống Enfalac thì đi phân thành khuôn, ngày 1 lần, màu xanh.
    Mấy hôm nay bé bỗng ngán cháo, thích ăn cơm, mà nhất định đòi tự xúc ăn nên vãi tùm lum nhà, mỗi bữa chỉ ăn khoảng chén cơm nhỏ và ít nước canh súp. Em lo lắng bé cứ ăn thế thì sao tăng cân cho được??? Mong chị giải đáp giúp, em cám ơn nhìu lắm.
    p/s: mẹ nào có thực đơn cho bé 12-18 tháng thì share cho em với. Thanks CM!

17. Me Moc Hoi

Me Moc Hoi Thành viên sắp chính thức

Dear bancuabe va cac me
    Em có một thắc mắc nhỏ này, nhờ chị bancuabe hoặc các mẹ nào biết thi chỉ bảo cho e với. Tình hình là con nhà em 20 tháng cao 88cm và nặng 13,6kg. Chế độ ăn của bé là 3 bữa cháo và ăn thêm cơm, 3 bữa sữa, mỗi bữa từ 150-200ml. Cháu rất thích ăn rau nên 1 bữa có thể ăn hết 1 bát ăn cơm các loại rau. Nhưng e thấy cháu đi ngoài vẫn táo lắm. Có nhiều khi còn bị chảy máu nữa. Nhưng vấn đề nhất là lúc mới đi thì phân mới cứng, như cứt dê. Do cứng nên nhiếu lần cháu bị chảy máu và kêu đau. Còn sau thì lại binh thường, thuông, dễ đi. Sorry cả nhà vì miêu tả phần này hơi bị chi tiết nhưng tình hình chính xác nó là thế. Cả nhà có cách nào giúp e ko vì e đã cho con ăn rất nhiều ra và uống nước rồi mà vẫn bị vậy. Thấy con thế nên e cũng xót lắm.
    1 điều nữa e muốn hỏi là thằng cu nhà e nó bị thiếu canxi nên nói thì sớm mà mãi mới biết đi. Bây giờ nói được câu rất dài 7-8 chữ nhưng đi thì cứ như ông say. Mãi 17 tháng rưỡi mới bắt đầu đi và từ đấy tới giờ đi vẫn chả vững j cả. Chị Bancuabe có liều lượng canxi nào cho con e ko?

18. muom muom

muom muom Thành viên tập sự

Gui ban cua be
    be gai nha minh gan 20 thang, nang 10.5kg cao xap xi 80cm. Be bi benh coi xuong (be bi rung toc hinh vanh khan, ra mo hoi trom, khong moc toc, toc chi moc o chom, dau bi banh ra hai phia). Minh cho be di kham o vien dinh duong (minh o hanoi) bsy chuan doan be bi suy dd the thap coi va coi xuong cap. Bsy ke
    1. Vitamin d lieu 200,000iu uong 1 lan
    2. Topicalcium 5ml 1 hop ngay u 1 ong
    3. Berus giot (30ml/1lo ngay u 2 lan moi lan 10 giot)
    4. Nutripro 100mg (2 lo, ngay 2 lan moi lan 5ml)
    5. Pepsin (men tieu hoa cua vdd, ngay 2 lan moi lan 1 vien)
    6. Supi vitamin (ngay 2 lan moi lan 1goi)

that su thay don bs minh rat ban khoan vi be phai uong nhieu loai thuoc qua, ma nhieu thuoc cac thanh phan na na nhau. Minh muon ban tu van giup minh xem vai tro cac thuoc day nhu the nao, ho tro nhau ra sao, co bat buoc phai uong bang het cac loai do khong. Minh muon tap trung chua tt coi xuong cho be da.

Cam on ban rat nhieu.

19. phuongedu

phuongedu

Với kinh nghiệm của 1 người mẹ, tớ khuyên bạn nên cho bé uống hết

quan trọng nhất là cái số 1, chỉ uống 1 lần duy nhất cho 6 tháng.

vitamin D giúp cho con bạn hấp thu canxi từ thuốc thứ 2 và từ sữa cũng như thực phẩm, tương tự với mục thứ 3.

Thứ 4 và thứ 5 là các men bổ sung vi sinh vật đường ruột cho con bạn, bạn ko bổ sung thì vực làm sao con bạn được, bạn có thể pha vào sữa, hoặc nứoc, toàn thứ dễ uống thôi. Chúc bạn thành công.

20. phuongedu

phuongedu

Bạn có thể cho con uống
    1. Vitamin d lieu 200,000iu uong 1 lan, liều dự phòng là 6 tháng uống 1 lần, trẻ em miền bắc hay bị thiếu vitamin D này lắm.
    và đồng thời uống thêm canxi ống hoặc loại canxi ở dưới, cho bé uống tầm 7-10 ngày thì dừng, tầm 1 tháng sau lại cho uống 7-10 ngày hoặc nếu con bạn uống sữa công thức tầm 600- 900ml/ ngày thì cũng tạm được rồi. Có vitamin D sẽ giúp con bạn hấp thu canxi từ sữa và thực phẩm vào cơ thế.
    2. Topicalcium 5ml 1 hop ngay u 1 ong

Chúc bạn khỏe, con khỏe nhé.