ước gì các bạn chơi với con !!!

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi pepsi, 7/10/2006.

1. pepsi

pepsi Thành viên mới

Nghe con ước như thế quả thật em chỉ muốn khóc thôi các Bác ạ, thường thì Mẹ hỏi hì về chuyện đi học thường là Bé hay lãng sang chuyện khác , nhưng vì cố gằng nên giờ đây bé nhà em học lớp Lá cũng thường kể chuyện cho em nghe. Lớp học cũng giống một XH thu nhỏ quá , thằng bé con em là một bạn mới vào ( chuyển trường để tiện việc đưa đón cháu ), không có bạn nào chơi cả vì các bạn khác đã quen nhau từ trước rồi, chơi một mình thì hay bị các bạn bắt nạt, lúc thì lấy cạnh bàn đập lên tay, lúc thì nhào vô người đấm đá , ... ( em dạy con em không nên đánh nhau nên nó cứ i xì bon lời Mẹ dạy, chỉ có điều là em không biết làm cách nào để giúp con , lúc nghe con nói : Mẹ ơi con không có " bạn thân , chỉ một mình " em thật sự buồn lằm các Bác ạ, gíup em với em thành thật biết ơn, một điều mà em sợ là việc này nếu tiếp diễn hoài sẽ không tốt, bé sẽ nhút nhát , không thích đi học , ......Trước đây họx trường cũ thì ổn , từ khi chuyển sang trường mới thì như thế... Em cảm thấy lỗi là do mình vì đã chuyển trường cho con , đi lại quá xa nhưng em không ngăn được , em thật là vô dụng phải không các BÁc, huhuuuuuhu... :( :cry: :cry: :cry:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi pepsi
    Đang tải...

2. Mẹ Moon

Mẹ Moon Thành viên chính thức

Pepsi ơi, mình xin chia sẽ với bạn điều này. Đúng là nổi lo về con cái lúc nào cũng làm mình đau đầu cả.
    Pepsi không thử hợp tác với nhà trường và cô giáo để giúp cháu sớm hòa nhập với trường mới, lớp mới.
    Chúc cháu mau có được niềm vui ở lớp.
    Thân mến.

3. Mẹ Cún TuMi

Mẹ Cún TuMi Thành viên mới

Mình cũng đã từng buồn đến rơi nước mắt khi con mình rơi vào trường hợp đó, khi con 4 tuổi mình cũng chuyển trường cho con. Khi chuyển sang trường mới có 1 cậu bạn thân (hàng xóm của Cún) cũng chuyển cùng. Thời gian đầu vào lớp, 2 bạn toàn chơi với nhau, một thời gian sau, cậu bạn trai ấy có nhiều bạn mới để chơi (con trai vốn dễ kết bạn với nhau hơn), thế là Cún chả có ai chơi cùng. Mà một thời gian dài mình còn không biết chuyện đó cơ, ngày nào về hỏi chuyện ở lớp, Cún cũng vẫn kể chuyện về cô giáo, về các bạn. Mình hỏi thế con hay chơi với bạn nào, cô nàng im lặng rồi bảo "chả có bạn nào chơi với con, con toàn chơi một mình". Lúc đầu mình nghĩ tại con mình mới vào, nhút nhát nên khuyên con là nên chơi với các bạn cho vui, không nên chơi một mình. Một thời gian dài sau, hỏi lại con vẫn bảo "các bạn ko cho con chơi cùng", "vì sao?", "vì các bạn bảo ko quen con, không thích con, các bạn ko cho con vào hội công chúa, không cho con vào hội Babier...". Bọn trẻ con, nhiều khi chúng nó cứ hùa nhau vào để bắt nạt một đứa, một nhóm nói là "ko cho Cún chơi cùng", thì các nhóm khác cũng bắt chước, dứt khoát ko cho chơi cùng. Mình cũng bày cho con cách thuyết phục các bạn cho chơi cùng, hoặc là kệ các bạn nói thế, coi như mình ko nghe thấy, con cứ vui vẻ chơi với các bạn, dần dần các bạn sẽ chơi cùng con thôi mà. Nhưng mà cũng chả ăn thua đâu. Mình phải nói chuyện với cô giáo đấy, nhờ cô có biện pháp "can thiệp" nhưng phải thật tế nhị. Tình hình cũng được cải thiện, chỉ có một vài bạn "chịu" nghe lời cô cho Cún chơi cùng, còn các bạn gái khác thì vẫn chỉ cho chơi trước mặt cô giáo thôi. Với lại mình nghĩ điều này cũng có phần phụ thuộc vào cá tính của con mình nữa đấy, có thể là bé nhút nhát quá, lại nhạy cảm nữa, nên khó hoà đồng hơn các bạn khác. Cái này thì gia đình phải tìm cách cải thiện dần dần thôi. Mình hay hỏi con xem ở lớp thích chơi với bạn nào nhất (và bạn nào hay chơi với con nhất), rồi tìm cách tiếp cận, xin số điện thoại, địa chỉ của các bạn ấy, khuyến khích con gọi điện cho bạn trò chuyện, thậm chí còn chở con đến chơi với những bạn gần gần nhà nữa cơ.
    Giờ thì Cún nhiều bạn lắm rồi, buôn điện thoại với nhau suốt ngày :lol: . Bạn bè cũng rủ nhau đi chơi ác chiến lắm.

Me Kemha.vi2011 thích.
  4. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Con mình không bị bạn cách ly, nhưng thường bị bạn ăn hiếp như giật tóc, lấy vòng tay, cấu nhéo ....vv. Ngoài ra con mình tính cũng trầm, không thích chơi đùa ồn ào với bạn khác, ở lớp thường chơi đồ chơi hay xem truêỵn một mình. Cũng là chuyện đau đầu như pepsi vì mình sợ con bé nhút nhát và thiếu tự tin.

Cách hiện tại mình đang làm là :
    - Hỏi con về tên bạn và bảo con mô tả về bạn ấy, như thế con mình sẽ nhớ đến các bạn và những hình ảnh trong lớp.
    - Bà vú đưa con bé vào lớp thì dẫn đến gặp các bạn mà con đã kể và nói chuyện với các bạn ấy, dặn các bạn
    - Ghi vào sổ liên lạc tình trạng con bị các bạn ăn hiếp và nhờ cô giáo can thiệp.
    - Ghi vào sổ liên lạc và nói chuyện trực tiếp với cô về việc bé nhút nhát, ít vận động vui đùa. Nhờ cô thường xuyên gọi cháu tham gia các hoạt động tập thể.
    - Động viên con thường xuyên.

5. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

6. Omo Vietnam

Omo Vietnam Thành viên tập sự

Ðề: ước gì các bạn chơi với con !!!

Cách dạy con này hay nè: Ghi vào sổ liên lạc và nói chuyện trực tiếp với cô về việc bé nhút nhát, ít vận động vui đùa. Nhờ cô thường xuyên gọi cháu tham gia các hoạt động tập thể và quan tâm hơn tới việc dạy con, choi voi con của bản thân như lên diễn đàn tham khảo.

7. ha.vi2011

ha.vi2011 Thành viên kỳ cựu

khổ khi ma cũ bắt nạt ma mới nhưng mà theo em thì 1 phần cũng do tính cách của trẻ 1 phần chị cũng nên nói chuyện với cô giáo để có sự cải thiện chúng nó đi học chỉ nghe lời cô giáo thui

8. mekhoaibop

mekhoaibop Thành viên tích cực

Cái này 1 phần cũng do tính cách của từng trẻ, vì thường trẻ con rất dễ làm quen, chỉ 1 lúc là quen nhau rùi, nhưng cũng có bạn vốn tính nhút nhát thì sẽ khó làm quen hơn. Cái này vừa phải động viên các con vừa kết hợp với cô giáo nữa để con nhanh hòa đồng hơn.

9. lethianh

lethianh

chị nên nói chuyện với cô giáo của bé để có hướng giupps bé

10. zobykids

zobykids Thành viên tích cực

11. phuongthaopnb

phuongthaopnb 0123.875.7239

Em thấy trẻ con cũng dễ gần lắm ạ. Chắc bé nhà chị mới vào nên các bạn chưa quen thôi. Con chị mới vào lớp thì cũng nên nói với cô giáo là để ý cháu và nhắc nhở các bạn ko được bắt nạt con thui.

12. mekhoaibop

mekhoaibop Thành viên tích cực

Mình cũng thấy trẻ con rất dễ làm quen, như con nhà mình cũng nhát nhưng ở trường lại rất nhiều bạn vì con chơi với các bạn hay nhường nhịn nên bạn nào cũng thích chơi cùng. Mẹ nó hãy nhờ cô giáo nữa nhé, cô sẽ giúp con hòa đồng với các bạn nhanh hơn.

13. thundersun

thundersun Bắt đầu tích cực

Mẹ pepsi thử trao đổi thêm với cô giáo xem, cô sẽ có cách mà chứ cứ để bé thế tội lắm, ko ổn chút nào.

14. Anhchuotbe

Anhchuotbe Chè Thái Nguyen904781122

Thực ra trẻ rất sợ cô giáo (k bít sao nữa) bé nhà mình cũng nhát nhg dc cái cũng dễ hòa đồng..mình cũng chưa pải đau đầu về vấn đề này như chủ top..nhg theo như những gì con gái em hay nói với mẹ (gái em jo 4,5tuoi ah)..khi con nói với mẹ,mẹ đừng nói với cô???e hỏi sao thế? Con nói..mẹ nói thì cô chỉ gật đầu với mẹ thôi..:( k có mẹ cô k nói gì mà còn nhìn con,con sợ lắm..:(
    Chị chủ top thử thi thoảng đến đón con sớm 1 chút,xem lớp con,các bạn thế nào..(bé sẽ rất hay quan sát các bạn và sẽ kể cho mẹ nghe bạn nào là "chủ sị" tách bé) để mẹ có thể nói chuyện và giúp con giải quyết..
    Hoặc như em hay làm là: thỉnh thoảng có dịp như sn con,ngày trung thu,1/6..hay ngày nổi hứng của mẹ..e hay mua ít bimbim,kẹo mút,thạch rau cau..(cùng lắm khoảng 70-80k) cho con xách đến lớp (khác với mẹ cầm vào nhé)..bọn trẻ trg lớp sẽ nhìn thick lắm..gái em hay tự cầm bimbim chia cho bạn..nói chuyện,rồi chơi cùng luôn..:)

15. choi1biet2

choi1biet2 Bắt đầu tích cực

Chào mẹ, điều này là điều thường thấy khi bé chuyển sang môi trường mới, ban đầu, bé sẽ luôn cảm thấy lạc lõng trong môi trường mới, các bạn mới chưa quen cũng có những hành động khiến bé cảm thấy không vui. Nhưng mẹ đừng lo, đây cũng là 1 bài học cho bé, giúp cho bé làm quen với môi trường mới. Sau này, bé đi học lớp 1 cũng vậy thôi, bé cũng fai làm quen dần với việc đó.
    Để giúp trẻ vượt qua khủng hoảng này thì mẹ cần trò chuyện với bé thật nhiều, hiểu được suy nghĩ của bé, đồng thời biết được những điều mà bé cần, mẹ hãy chia sẻ cùng bé. Đồng thời, mẹ có thể nói chuyên vơi cô giáo trên lớp để cô giáo quan tâm đến bé hơn, nếu thấy bé bị kỳ thị thì cô giáo có thể nhắc nhở các bạn. Thêm vào nữa, mẹ hãy thường xuyên đến thăm lớp học của con, tham gia các hoạt động và trò chơi với con và các bạn nhỏ khác. Cũng phải mất thời gian đầu, chính vì thế mà mẹ cần kiên trì đấy. Chúc mẹ và bé luôn vui vẻ nhé

16. khimevaobep

khimevaobep Thành viên sắp chính thức

Cái này phải từ từ bạn ạ! vì cháu nó mới chuyển vào nên chưa có bạn thân là đúng thôi phải trải qua một thời gian nữa. nhưng lên dạy cháu cách tự vệ không để cho các bạn bắt nạt đc :)

17. cha_cua_be

cha_cua_be Bắt đầu tích cực

Vì bạn ko thể ở cạnh bé lúc ở trường lên việc này bạn lên có ý kiến với cô giáo , nhờ cô giáo giúp đỡ , tạo đk cho bé hòa đồng và đc nc nhiều hơn với bạn bè

18. mitxinh90

mitxinh90 Bắt đầu tích cực

chào mẹ pepsi, khi con gái em mới chuyển trường cũng thế,khi về e hay hỏi tình hình 1 ngày của con thì thấy con không nói con chơi với bạn nào cả mà chỉ thấy con kể bạn này bạn kia chơi trò gì thôi.Lúc đầu em nghĩ do con mới chuyển nên còn lạ cô lạ bạn dần dần sẽ quen nên k để ý .Em đã thử hỏi cô giáo nhưng chắc cô sợ e nghĩ nên nói con vẫn chơi với các bạn bình thường.Nhưng đến 1 tuần thấy con có tình trạng k vui vẻ khi đi học,đến lớp mặt lúc nào cũng buồn thì em mới nghi ngờ.Em đã bất chợt vào trường,đi thẳng lên lớp con để xem tình hình..và giây phút e nhìn thấy con ngồi trong góc chơi đồ chơi 1 mình trong khi các bạn khác đang đùa nghịch với nhau,tim em lúc ấy như chết lặng.Em cứ đứng và khóc còn 2 cô giáo,1 cô thì chúi đầu vào điện thoại,1 cô thì dán mắt vào tờ báo.Buồn,và quá thương con nhưng nếu e bước vào lúc đó,trách móc cô giáo thì sẽ chỉ làm cho tình hình tệ đi mà thôi,không khéo cô ghét con,các bạn lại bị ép buộc kiểu phải chơi với bạn ý,mà trẻ con thì các chị biết rồi,có những bé rất cá tính.Em đã nghĩ vậy nên e đi ra ngoài mua 1 cái bánh gato và mấy gói kẹo nhiều màu sắc cùng 1 túi bóng bay to.Sau đó e đến lớp nhờ cô giáo đi ra ngoài để cho vào lớp chơi với các bé.Con gái vừa nhìn thấy mẹ đã chạy ra ôm và rơm rớm nước mắt,các bạn nhìn ngơ ngác.Không biết có phải các bé chột dạ khi đã trót k chơi với con cô ấy hay sao mà bé nào cũng nhìn em rụt rè.Em đã cười và nói: Mẹ chào các con.Cả lớp mình có ai biết bạn Sumi không nhỉ? thì lại nhao nhao,con biết con biết....Em nhờ con gái đi chia kẹo cho các bạn còn em tự cắt bánh ngọt chia cho các con ăn.Thấy tình hình vui vẻ rồi em mới nói :Mẹ thích học ở lớp với các con lắm,các con có cho mẹ học cùng không,mấy cái miệng lại nhao nhao: Có ạ,có ạ...có bé lại còn ngồi lại gần ôm tay em nữa. E hỏi tiếp : thế các con có cho bạn sumi học cùng không? cũng có ạ nhưng ít hơn,và đến câu hỏi: các con có cho bạn sumi chơi cùng ko thì các bé im lặng. E mới nói:Các con chơi cùng với bạn thì sau này mẹ mới đến chơi với mấy con được chứ.Nếu không bạn sumi học lớp khác mẹ lại sang lớp khác chơi với bạn khác vậy.Lúc này các bé mới nói :có chơi cùng ạ.sau đó em có tổ chức cho các con chơi bóng bay cùng nhau,chơi tập thể nên các bé bắt đầu tiếp nhận bạn mới, con gái e mới đầu khá rụt rè nhưng sau khi vào guồng là nô như giặc với các bạn.Đúng là trẻ con.Từ đó trở đi e thấy con vui vẻ hơn,hay kể chuyện chúng con hơn.Thỉnh thoảng e cũng đột kích 1 là để xem tình hình của con 2 là giữ lời hứa đến chơi với mấy bé,thấy con chơi vui vẻ với các bạn em cũng yên tâm.Chị thử cách của e xem sao.

19. meoconcuame2011

meoconcuame2011 Cung cấp máy bơm tăng áp. Dần - 0913231518

oanh dau. m dang dinh chuyen truong cho con

20. 4ntyLov3

4ntyLov3 Thành viên tích cực

theo mình thì mẹ nên trao đổi với cô giáo và nhà trường về tình trạng của bé, vì các cô là người gần gũi với bé nhất, có thể giúp bé hòa đồng hơn với các bạn.