Tranh luận: Ước Mơ 10 Năm Nữa Có Nhà Để Cho Thuê....

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi cauvongtinhyeu, 27/11/2013.

1. Mama Chích Chòe

Mama Chích Chòe Iu Bo^'ng

Ðề: Vui chơi- tán phét - tích lũy- đầu tư..!

" không có gì mãi mãi" là câu châm ngôn mình rất tâm đắc. Chả ai biết dc tương lai mình ra sao , biết đâu mai mình thất nghiệp, biết đâu mai này có biến cố lớn .... nên cố gắng tích lũy để hạn chế vay mượn khi có chuyện cần đến tiền. Biết sợ ắt biết kìm chế chi tiêu những thứ ko cần thiết.

Đang tải...

2. meoluoi1107

meoluoi1107

em đây, giờ có việc mới cong chân lên xoay tiền, chán cành cứ vay, vay rùi trả, trả lại vay

3. NamShoes

NamShoes Thành viên chính thức

Gì chứ bệnh cuồng mua 1 món gì đó mình thích mình khó cai được lắm mẹ nó à . Mình có con bạn, còn bảo nếu được chồng tặng cái 5 ly nó còn ăn chay nữa đó ..hihi..

4. Tom&Jerryshop

Tom&Jerryshop 0912692424

Từ giờ em cai shopping đây bác, hic hic... chứ kiểu này thất nghiệp là nhịn đói.

5. cauvongtinhyeu

cauvongtinhyeu Vui chơi-chém gió...^^!

cho e tham gia mí bác, chị e mình đôi bạn cùng tiến nhá

6. mushroom_sg

mushroom_sg

hic, chị tham gia cai lun.........đang cai mà cũng bị bão black friday quét te tua em ơi............nhưng giờ mua có chọn lọc hơn 1 chút rồi....hem quăng tứ tung như hồi đó nửa...

cauvongtinhyeu thích bài này.
  7. Mouse's Shop

Mouse's Shop

Hic, em lướt qua BF rất bình yên hehe.

Hôm nay nhịn ăn sáng tiết kiệm 20K đê

8. cauvongtinhyeu

Úi bác chụt ơi, bác làm thế này ai mà theo được

9. cauvongtinhyeu

òa òa, thế cái này nó có lây ko? cho e lây 1 tý....e thuộc dạng "chưa thấy quan tài chưa nhỏ lệ" bác ơi, giờ TK lại về mo roài...hu hu

10. cauvongtinhyeu

E cũng mua chọn lọc rồi, mà đồ thời trang giờ thì e cai được triệt để đấy, quần áo váy vóc giờ chịu, chả thích mua nữa...vì mua thì cũng chất đống chả mặc được hết....
    chỉ còn tham mỗi hàng Beauty thôi bác ạ, nhất là dòng Skincare và Perfume, các t.y khác đã cạn nhưng T.Y cho nước hoa vẫn còn đầy, mỗi tội phải kiềm chế

11. Ngochuyenlinh

Ngochuyenlinh Thành viên nổi tiếng

Mình chả có đủ mà tiêu nên chưa tiết kiệm được/ .

12. heohope

heohope Bắt đầu nổi tiếng

E thì chẳng tiết kiệm dc ý, có ít thì tiêu ít, có nhiều thì lại tiêu nhiều, chẳng bao giờ tiết kiệm dc xu nào :(

13. cauvongtinhyeu

cố nhên, cứ nói thế thì biết bao nhiêu là đủ???

14. Ngochuyenlinh

Nhà có việc liên miên. Tiết kiệm được tí lại phải bỏ ra dùng ngay nên chả bao giừ tiền ngồi yên trong túi được lâu cả

15. cauvongtinhyeu

Thì do có việc thôi chứ...keke...thế là còn may có mà bỏ ra nhỉ???
    Ôi giờ e cũng sợ lắm nhà có việc, ko có khoản nào mà dùng thì chắc toi

16. Ngochuyenlinh

Toàn lấy chỗ nọ đập chỗ kia thôi chứ chả có khoản nào tử tế gọi là tiết kiệm đâu. Nhưng cũng còn may mà xoay xở được.
    Mà cũng nhờ chị em nhà mình giúp 1 phần.

17. cauvongtinhyeu

Năm nay nhà bác cũng lắm việc, thế hôm nọ đi BV hết nhiêu???
    Năm nay nhà e cũng đen như chấy, tiền cứ gọi là đội nón ra đi, may mà người yên ổn

18. cauvongtinhyeu

Giải pháp giúp tiết kiệm tiền trong thời khủng hoảng

- Khủng hoảng kinh tế khiến vấn đề tài chính trở thành chủ đề “đau đầu” với nhiều người, nhiều doanh nghiệp. Làm thế nào để tiết kiệm tiền một cách nhanh chóng và hiệu quả. Với 6 bước sau, bạn sẽ thấy tiết kiệm tiền không khó như bạn nghĩ.

Bắt đầu tiết kiệm

Cắt giảm chi tiêu hàng tháng là biện pháp được nhắc đi nhắc lại nhiều lần khi kinh tế rơi vào báo động đỏ.
    Nhưng cắt giảm thế nào? cắt giảm những gì? thì không phải ai cũng biết.

Bước đầu tiên trong quá trình tiết kiệm tiền bạc đó là xây dựng kế hoạch “xóa bỏ” những nhu cầu không tên. Mở một tài khoản tiết kiệm và gửi tiền vào trong đó hàng tháng.

Luôn giữ ý nghĩ “phải tiết kiệm” trong đầu mọi lúc mọi nơi và lựa chọn cho riêng mình một đối tượng để đầu tư. Đó có thể là đầu tư trái phiếu với mức lãi suất không lớn nhưng an toàn. Việc này không chỉ giúp bạn tiết kiệm trong thời gian hiện tại mà còn là phương án tiết kiệm cho tương lai.

Nói không với thẻ tín dụng

Đối với những người “nghiện” shopping, “nghiện” mua sắm thì việc dùng thẻ tín dụng là giải pháp không mấy khả quan. Bởi, khi dùng thẻ tín dụng, bạn không lường trước được mức giá phải trả, số dư trong thẻ và số tiền bạn đã dùng. Vì vậy, loại bỏ thẻ tín dụng là cách giúp bạn tiết kiệm tiền một cách hiệu quả. Bạn sẽ không tiêu xài vung phí, bạn chủ động trong tài khoản tiền bạn có và đôi khi bạn sẽ không phải nhận giấy báo nợ bởi việc dùng thẻ tín dụng một cách “vô tội vạ”.

Ưu tiên danh mục chi tiêu cần thiết

Bước quan trọng trong quá trình tiết kiệm tiền là ưu tiên chi tiêu vào những việc cần thiết và giảm chi tiêu cho những việc không cần thiết. Những chi phí sinh hoạt hàng ngày đã trở thành điều không thể thiếu. Tuy nhiên, trong thời kỳ “bão kinh tế” những lớp học nhảy, học nấu ăn, học thể dục nên được cắt giảm một cách tối đa. Các khoản chi phí điện, nước, điện thoại, internet… cần được dùng một cách tiết kiệm. Ngoài ra bạn có thể sử dụng các dịch vụ liên lạc miễn phí như Skype (chat voice qua internet) để thay thể cho phí điện thoại quốc tế.

Nói không với Window shopping

Window shopping là hình thức đi mua sắm tùy thuộc ngẫu hứng. Hầu hết mọi người thường đi xem hàng không cùng với ý định mua hàng. Tuy nhiên, trong nhiều trường hợp thì việc “lượn lờ” phố xá, thăm thú các cửa hàng mua sắm khiến mọi người “bỗng dưng” muốn mua một cái gì đó. Điều này có thể giúp bạn thỏa mãn được ngẫu hứng của bản thân, nhưng có thể khiến cả gia đình “điêu đứng” trong suốt một thời gian dài.

Tự nấu ăn

Tự nấu ăn sẽ giúp bạn tiết kiệm một khoản tiền không nhỏ so với đi ăn hiệu. Thêm vào đó, nếu bạn là một “tín đồ” của coffee, bạn hãy chọn cho mình cách tự pha chế ở nhà thay vì đến quán. Bạn sẽ tiết kiệm được khoảng 20 lần.

Mua sắm thông minh
    Học để mua sắm thông minh có thể giúp bạn tiết kiệm rất rất nhiều tiền. Chẳng hạn, thay vì mua nhỏ lẻ từng thứ một, hãy mua sản phẩm với số lượng lớn. Rau, quần áo, những vật dụng gia đình.

Bạn đã bao giờ thử mua sắm trên mạng chưa? Đây được xem là cách mua sắm thông minh, tiện lợi và tiết kiệm thời gian, tiết kiệm tiền. Bạn không chỉ tìm kiếm được các sản phẩm phù hợp với bản thân, với gia đình mà còn có thể chọn bán hàng qua mạng là nơi đầu tư để sinh lời. Vốn bỏ ra ít mà lợi thu được nhiều. Không mất quá nhiều công sức để xây dựng một gian hàng trong thế giới mạng. Công việc chính của bạn là làm thế nào để thu hút khách hàng và xây dựng thương hiệu trong thế giới ảo.

19. cauvongtinhyeu

7 việc làm tưởng là tiết kiệm mà hóa ra lại không

“Ki bo, vắt cổ chày ra nước, ngân hàng gửi vào thì dễ mà rút ra thì khó”… người ta có rất nhiều cách nói để chỉ việc phụ nữ quản lý đồng tiền như vậy. Thực tế làm gì có ai muốn mình ki bo, chỉ vì phụ nữ là người chủ gia đình, là tay hòm chìa khóa thì chi tiêu gì cũng phải tính toán mà thôi. Thế nhưng, có điều bạn không nhận ra đó là đôi khi tính toán nhiều quá rốt cuộc hóa ra lại hoàn toàn phản tác dụng.

Có một số phương pháp tưởng như giúp chúng ta tiết kiệm và làm lợi cho khoản tiền mình kiếm được nhưng thật ra lại có tác động ngược lại. Bạn đã biết về chúng để tránh chưa? Hãy cùng dành chút thời gian đọc qua 7 sai lầm thường gặp trong việc quản lý tiền bạc trước khi bạn ào ào đưa ra những quyết định nhé!

Gục ngã trước hàng “sale”
    Một chiếc áo khoác chỉ 200 nghìn trong khi giá bán bình thường là 500 nghìn quả là một món hời - nhưng chỉ khi bạn đã định chi ra 500 nghìn cho một chiếc áo. Còn nếu bạn mua vì bị lôi kéo, hấp dẫn, bởi những lời mời chào thì việc mua bán này chỉ đơn giản có nghĩa là bạn vừa bỏ ra 200 nghìn mà thôi.

Đừng để cho những chiếc phiếu giảm giá, những chương trình khuyến mãi đặc biệt khiến bạn phải tiêu nhiều hơn dự định mà vẫn nghĩ rằng mình đang tiết kiệm được tiền. Và bạn càng cần lưu ý điều này khi lượn lờ trên những trang bán hàng hạn chế thời gian - sự hạn chế thời gian này sẽ lôi kéo, hối thúc khách hàng phải lập tức đưa ra một quyết định chớp nhoáng mà có thể sẽ phải hối hận về sau.

Mua hàng giá rẻ

Có những món hàng không đắt, và có những món hàng rẻ rề. Mua những thứ rẻ gần như cho không hẳn là việc không tốt, nhưng nếu bạn dự định dùng những món đồ trong thời gian dài, hãy quan tâm thêm đến chất lượng của chúng.

Thật ra, để biết thật sự là rẻ hay là không, bạn hãy thử tính toán chi phí của mỗi lần sử dụng. Khi tính như vậy, bạn có thể giật mình thấy rằng chiếc áo xoàng xoàng mua ít tiền nhưng dùng chưa được vài lần đã xuống nước, sờn rách, hay đơn giản là bạn không muốn mặc nó nữa thật ra chẳng rẻ hơn nhiều so với chiếc áo mua trong tiệm uy tín, đắt tiền hơn nhưng mặc bền hơn và thích hơn. Hãy tính đến cái lợi lâu dài để đầu tư nếu thật sự muốn tiết kiệm, bạn nhé!

Đồng thời giải quyết nhiều khoản nợ

Khi có nhiều khoản nợ phải trả, bạn rất có thể sẽ bị chia trí, lúc nào cũng trong trạng thái điên cuồng vì lo cho tất cả các khoản nợ đó. Ừ, tất nhiên bạn phải lo chứ, nghĩa vụ của bạn mà. Nhưng, bằng việc chia nhỏ tiền của mình để trả từng chút một cho từng khoản nợ, có thể bạn đang tự kéo dài thêm thời gian phải trả nợ cũng như khoản tiền mình phải trả đó.

Một lần nữa khẳng định rằng: đã nợ thì phải trả! Nhưng việc trước hết bạn cần làm là phân tích và sắp xếp thứ tự ưu tiên. Có những khoản nợ sinh lãi suất cao hơn hay có những điều kiện kèm theo, những hệ lụy có thể phát sinh gây rắc rối hơn… đây có thể gọi là những khoản nợ “độc hại”. Và bạn nên tập trung cho chúng trước tiên, hoặc ít nhất cũng để số tiền dành lo cho chúng chiếm tỷ lệ cao hơn so với những khoản nợ khác.

Trả nợ ít một, ít một

Việc đặt ưu tiên và tập trung cho từng khoản nợ một sẽ cùng lúc góp phần giúp bạn tránh khỏi một sai lầm thường gặp khác: đặt mức trả nợ thật ít trong mỗi tháng. Tuy làm như vậy giúp bạn còn nhiều tiền hơn cho các việc khác, nhưng đây chỉ là “sự giàu có” ngắn hạn vì bạn rốt cuộc sẽ phải trả khoản tiền tổng cộng lớn hơn nhiều. Dễ hiểu thôi, đúng không nào, bạn cứ thử nhân lãi suất và số tháng bạn phải tiếp tục trả tiền mà xem.

Từ chối bảo hiểm

Nhiều người cho rằng đóng tiền bảo hiểm là một trong những việc làm lãng phí - tháng nào cũng đều đặn bị mất một khoản tiền, và chẳng ai mong đến lúc có thể nhận lại được khoản tiền đó. Mà bảo hiểm thì gồm những gì? Thôi thì đủ thứ trên đời: bảo hiểm nhân thọ, bảo hiểm tai nạn, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm tài sản, bảo hiểm du lịch, bảo hiểm thú cưng…

Bạn rất dễ có thôi thúc tiết kiệm tiền ngắn hạn bằng cách bỏ qua chừng đó thứ (số tiền phải đóng tính ra cũng không ít thật). Tất nhiên, có những loại bảo hiểm không phù hợp với bạn, nhưng nếu bạn bỏ qua những loại cần thiết (như bảo hiểm sức khỏe, bảo hiểm nhân thọ - đặc biệt khi bạn là một trong những lao động chính của gia đình…) thì sau này có thể sẽ phải đau đầu nhiều. Chẳng hạn nếu không may phải nằm viện, bạn nghĩ mình sẽ cần chuẩn bị khoản tiền bao nhiêu? Hãy nghiêm túc cân nhắc và chọn lựa loại bảo hiểm phù hợp để giúp bạn yên tâm hơn, san sẻ bớt những gánh nặng trên vai mình.

Cũng gần gần với việc mua bảo hiểm đó là viết di chúc. Nói ra thì có vẻ xui xẻo, nhưng khi đã có con thì bạn nên bắt đầu viết di chúc và định kỳ cập nhật nó, để chẳng may bạn có gặp phải chuyện gì thì gia đình sẽ bớt được một phần xáo xào và đảm bảo được phần nào cho cuộc sống của con mình.

Không tiết kiệm và không đầu tư cho tương lai

Sống cho hiện tại, đúng vậy, nhưng nếu bạn không nghĩ đến tương lai thì gay go to. Một ít tiền mỗi tháng có thể đủ cho bạn ăn một bữa ngon, hay mua một bộ đồ mới, nhưng nếu bạn nhịn một chút để thay vì đó tiết kiệm (hoặc tiết kiệm đầu tư, nếu bạn nhạy bén hơn) thì về già, bạn sẽ có thể hưởng thụ thoải mái hơn nhiều. Tích lũy để cả khi về hưu, dù không còn đi làm nữa nhưng vẫn có thể chủ động cuộc sống của mình là điều bạn mong muốn đúng không?

Chọn đồ hộp, thực phẩm đóng gói sẵn

Thức ăn nhanh có vẻ rẻ hơn các loại thực phẩm tốt cho sức khỏe, nhưng vì sao trên thế giới hiện nay lại có rất nhiều phong trào khuyến khích mọi người ăn chậm hơn, và lựa chọn thực phẩm hữu cơ, cầu kỳ hơn... Và bạn đã bao giờ nghe mẹ mình nói rằng “hãy ăn đi, ăn cho khỏe người, không cẩn thận lại đổ bệnh ra thì tiền ăn có bõ bèn gì so với tiền thuốc”?

Một cái đùi gà chiên đẫm dầu, một chiếc burger phô mai to hụ, hay một tô mỳ gói ăn cho qua bữa ngon biết bao, lại còn tiết kiệm cho bạn thời gian chế biến và tưởng như tiết kiệm cả tiền nữa, nhưng về lâu dài có thể gây nên nhiều vấn đề sức khỏe nghiêm trọng như bệnh tim, tiểu đường… Chúng ta đã đến lúc phải luôn nhớ rằng sức khỏe quý giá vô cùng, và bắt đầu chăm sóc bản thân tốt hơn ngay từ bây giờ chính là cách tuyệt vời để tiết kiệm cho tương lai!

Sửa lần cuối: 2/12/2013
  20. NamShoes

NamShoes Thành viên chính thức

Mình có 1 cái bảo hiểm, Tháng đóng khoảng 1tr500, sau đấy mình rút xuống còn khoảng 500. Sau là mình bỏ hẳn luôn, nếu theo đóng đén giờ lấy ra chỉ được mấy chục triệu, mà hồi đó vàng có 700, tự nhiên thấy mình quyết định đúng ghê, nếu mà tiếp tục chơi, thì số tiền đó bao năm lỗ thật so với mua vàng để dành.