Thông tin: Ưu và nhược điểm của đẻ mổ

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi autumn wind, 8/7/2011.

Tags:
  1. autumn wind

autumn wind Thành viên chính thức

Xét về mặt tổng thể thì sinh mổ là phương thức khá an toàn, nhưng việc mổ đẻ vẫn là một loại hình phẫu thuật. Xem xét việc mổ đẻ khi sinh một cách khách quan, chúng ta có thể thấy được ưu khuyết điểm của nó.

Ưu điểm của đẻ mổ

- Cứu được tính mạng của người mẹ và thai nhi do các nguyên nhân như: đầu thai không thuận, thai nhi bị bệnh tật có tính chất nguy hiểm như bệnh tim, bệnh thận…
    - Mổ đẻ là hình thức giải thoát nguy hiểm cho thai nhi và người mẹ. Đây là phương pháp có hiệu quả để giải quyết việc khó sinh. Mổ đẻ sử dụng thủ thuật phẫu thuật có tính chính xác cao, dùng chất gây mê để tiến hành.
    - Nếu đã chọn phương pháp mổ đẻ, trước khi thai phụ bắt đầu co rút tử cung hãy tiến hành mổ đẻ để giúp người mẹ tránh những trận đau đớn khi sinh đẻ.
    - Nếu khi mang thai, thai phụ bị các bệnh như u buồng trứng, u xơ… thì việc mổ đẻ sẽ là tốt nhất để vừa lấy thai nhi ra, vừa có thể cắt bỏ khối u và chữa các bệnh.
    - Cùng với việc tiến hành mổ khi sinh, có thể phẫu thuật triệt sản, tức là phẫu thuật thắt ống vận chuyển noãn.
    - Mổ khi sinh có thể sẽ là phương pháp cấp cứu đối với việc cứu những thai nhi đang trong tình trạng nguy hiểm vì mổ khi sinh có thể lấy thai nhi ra khỏi cơ thể người mẹ rất nhanh.

Nhược điểm của đẻ mổ

Với người mẹ

- Khi mổ đẻ nhất thiết cần phải có thuốc mê, nhưng bản thân thuốc mê lại có hại, hay gây ra các tác dụng phụ, làm tụt huyết áp,…
    - Tử cung bị thương: Mổ đẻ dễ làm cho tử cung bị thương, ảnh hưởng đến sự co thắt bình thường của tử cung.
    - Mổ đẻ để lại vết thương cả về thể chất lẫn tinh thần của người mẹ.
    - Phẫu thuật dễ mất nhiều máu: Thông thường thì âm đạo tiết ra một lượng máu không nhiều, nhưng khi mổ đẻ thì lượng máu mất đi gấp nhiều lần. Do mất lượng máu nhiều, khiến cho hàm lượng máu để co rút tử cung giảm thiểu, ảnh hưởng đến sự hồi phục của tử cung, khiến cho sự hồi phục sức khoẻ sau khi sinh của người mẹ chậm lại.
    - Mổ đẻ là nguyên nhân phát sinh nhiều chứng bệnh: Theo báo cáo thì phụ nữ mổ đẻ phát sinh các chứng bệnh âm đạo tăng 4 lần, chiếm 18%. Mất máu gây viêm nhiễm tăng chiếm 35%, mất máu sau sinh chiếm 16%.

- Mổ đẻ để lại nhiều di chứng như: tử cung bị mẩn đỏ dễ dẫn đến dính ruột, viêm bàng quang…
    - Dù cuộc phẫu thuật đã hoàn thành thì vẫn có thể phát sinh nhiễm trùng vết mổ ở thành bụng, vết mổ không lành và để lại sẹo.
    - Mổ đẻ gây ảnh hưởng đến tuyến sữa: Do phẫu thuật mổ đẻ sẽ dẫn đến tổn thương, tinh thần của sản phụ bị mệt mỏi khiên sự điều tiết để phân chất các tuyến sữa từ não bộ bị hạn chế, ảnh hưởng đến sự phân tiết bình thường của tuyến sữa.
    - Sau khi đẻ mổ, người mẹ sinh con lần nữa sẽ gặp rất nhiều vấn đề. Các vết thương tử cung dễ gây hiện tượng vỡ tử cung, gây nguy hiểm trực tiếp đến tính mạng người mẹ và cả đứa trẻ. Với sản phụ sinh mổ, muốn sinh trở lại cần chờ ít nhất là ba năm và khoảng cách tốt nhất là 5 năm. Nếu mang thai lần nữa sau khi đẻ mổ mà tiến hành phá thai, dễ phát sinh tình trạng thủng tử cung.

Với thai nhi

- Những trẻ được sinh ra do mổ thiếu đi sức ép cần thiết của đường sinh sản so với khi sinh tự nhiên, rất có thể phát sinh hội chứng trụy hô hấp, xuất huyết nội, viêm phổi. Khả năng miễn dịch với bệnh của trẻ đẻ mổ thường kém hơn so với những trẻ được sinh ra bằng đường âm đạo nên các trẻ này sau khi trưởng thành dễ mắc bệnh…
    - Những ca mổ đẻ sớm nếu không phải trong trường hợp khẩn cấp sẽ không có lợi cho trẻ sơ sinh và nếu càng mổ sớm, tỷ lệ nguy hiểm đối với trẻ càng cao. So với các trẻ mổ sinh vào tuần thứ 39 hoặc sau đó, các trẻ mổ sinh vào tuần thứ 37, 38 có nguy cơ cao hơn mắc phải các bệnh về đường hô hấp, do trung khu hô hấp chưa được chuẩn bị, trẻ cũng bị ảnh hưởng về lượng đường trong máu và các bệnh truyền nhiễm nghiêm trọng.
    - Trẻ đẻ mổ nếu non tháng có nhiều biến chứng như: bệnh võng mạc sơ sinh, xẹp phổi... Bệnh võng mạc sơ sinh nếu không được phát hiện kịp thời có thể gây mù ở trẻ.
    - Mới đây, một nghiên cứu cũng tìm ra rằng 80% trẻ mổ sinh có nguy cơ cao bị bệnh hen.
    - Phần lớn số trẻ mổ sinh đều phải nhận được sự chăm sóc y tế đặc biệt sau khi chào đời.

Như vậy, sinh con bằng đẻ mổ không lí tưởng như nhiều người vẫn nghĩ. Do đó, những thai phụ có thể sinh con thông qua âm đạo, nên cố gắng thực hiện đẻ thường. Chỉ trong trường hợp người mẹ không thể sinh con tự nhiên thì mới lựa chọn thời gian thích hợp để tiến hành phẫu thuật mổ đẻ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi autumn wind
    Đang tải...

2. autumn wind

Ðề: Ưu và nhược điểm của đẻ mổ

Các mẹ ơi vào đây để chia sẻ kinh nghiệm và cho ý kiến nhé. Có mẹ nào đã đẻ mổ không?

3. vanthiminhdat

vanthiminhdat bình rửa mũi nasal rinse 160k

đang chuẩn bị có em bé, nên đang quan tâm, mọi người vào chia sẻ kinh nghiệm nhé,.....

4. blueangel

blueangel Thành viên mới

định đẻ mổ mà đọc xong lại thấy phân vân quá...

5. autumn wind

Mình biết có nhiều mẹ muốn đăng ký đẻ mổ vì nhiều nguyên nhân nhưng thực ra đẻ mổ không tốt. Cô Hằng và cô Lan dạy lớp học KN cham sóc mẹ bé bên mình cũng khuyên các mẹ nên đẻ thường, khi nào bắt buộc mới phải đẻ mổ. Các cô ấy làm ở viện Việt Pháp, thường xuyên tiếp cận với các kiến thức mới nhất đấy bạn ạ.

6. thuygau

thuygau Bắt đầu tích cực

mới đây vnxprees có đưa 1 bài: Đẻ Mổ không nguy hiểm hơn đẻ Thường. Đó là thông tin của 1 bệnh viện Anh đưa ra. Còn bản thân em chọn đẻ mổ ngay từ khi bắt đầu mang thai, dù con có nhỏ hay to, dù thai thuận hay không thuận. Vì bản thân em đã tận mắt chứng kiến chị Dâu sinh thướng 2 đứa cháu ( chị dâu em rất khỏe mạnh ). Hai cháu em sinh cũng đều 3,3kg nhưng lần 1: khâu 8 mũi, vết khâu sau đó dù được vệ sinh ( có bác sĩ đến rửa hàng ngày, có dùng kháng sinh nhẹ ) vậy mà mấy ngày sau sinh sốt, vết khâu có triệu trứng nhiễm trùng vậy là phải tiêm kháng sinh mạnh. Mỗi lần đi vệ sinh lại đau, xót...hic. Lần 2: Khâu cũng gần 10 mũi, về nhà phát hiện sót nhau, đi viện hút ra, nằm viện mấy ngày. Về nhà quỳ cho con bú 20 ngày, rồi cũng bị bục mấy vết khâu. Hic. giờ chỗ ấy xấu tệ hại. Còn nữa, có bạn em sinh thường bác sĩ đỡ đẻ kéo dầu kiểu gì mà làm biến dạng mặt, .....nói chung em đã nhìn thấy rất nhiều ca đẻ thường cũng gây nguy hiểm. Chanửg qua tùy cơ thể từng người đâu, ko phải ai sinh thường cả mẹ và con cũng an toàn, đối với sinh mổ cũng vậy. Nên các mẹ chả cần hoang mang, cứ tự bản thân mình quyết định đi, em thì ko thay đổi quyết định sinh mổ, dù không được ai tán thành.

7. autumn wind

Nói chung là chúng ta có kiến thức, có chỉ dẫn của bác sĩ từ những ngày đầu mang thai nên " tôn trọng ý kiến bác sĩ " mẹ Thủy Top ạ

8. hari08

hari08 Bắt đầu nổi tiếng

oánh dấu, sắp chống lầy nên những chuyện này e quan tâm lắm, thấy đám bạn em đứa thì đẻ thường đứa thì đẻ mổ, ko bên nào ủng hộ bên nào. hix

9. happyday1382

happyday1382 Bắt đầu nổi tiếng

mình cũng đẻ mổ đây, 2 đứa 1 trai 1 gái xong là triệt sản luôn. Mình thấy đẻ mổ nhanh, không đau như đẻ thường, vẫn hồi phục BT, nhưng vết mổ thì ngứa lâu, khoảng 3 năm ý, nhất là lúc trở trời

huongtina2012 thích bài này.
  10. KuHim

KuHim Sp tăng khả năng thụ thai , Vitamin cac loai

Em nghĩ chuẩn bị sinh đi khám Bs bảo sao em nghe vậy. :D

11. Gia đình nhà mẩu

Gia đình nhà mẩu Bắt đầu tích cực

Mình đẻ mổ cả 2 đứa, vì không đau đẻ nên mổ, thai già tháng, lần đầu đau hơn, lần sau mổ tại Phụ sản Hà Nội do Bác sỹ Hưng mổ không đau tí nào, vẫn muốn đẻ tiếp nhưng sợ không dám vì bác sỹ bảo chỉ mổ 2 lần thôi, bạn autumn wind còn quên 1 chi tiết về ưu điểm của đẻ mổ mà cũng là chi tiết không kém phần quan trọng là chỗ ấy ko bị giãn ra, vẫn như con gái, không phải mất tiền đi thu nhỏ lại như một số bạn phải đẻ thường, hi hi

12. Britney88

Britney88 myphamkhanhly.com

oánh dấu tối về ngâm cứu, hôm nọ mình có xem 1 link có ảnh và video clip ngươi phụ nữ đẻ thường, xem xong sợ ơi là sợ, đêm đó bị ám ảnh mãi, lúc xem còn vừa xem vừa chảy nước mắt, thương cho chị em phụ nữ chúng mình quá ai cũng phải trải qua ít nhất 1 lần trog đời sinh nở, thiên chức tuyệt vời của người PN... nhưng ko gì đau = đau đẻ, đau ko gì tả nổi.. đấy là mình chỉ dám xem ảnh và video clip đẻ thường, ko dám xem đẻ mổ nữa hu hu

13. Britney88

Britney88 myphamkhanhly.com

nghe bạn thuygau nói về việc đẻ thường lại thấy sợ đẻ thường quá.... ôi, đi đẻ :(

14. yenly2007

yenly2007 Thành viên đạt chuẩn

tớ đồng ý với y kiến của mẹ thủy gấu , tập 1 mình cũng đẻ mổ ,tớ thấy đẻ mổ nhẹ nhàng mà , ngày thứ 2 sau mổ chỉ choáng thuốc gây mê thôi mà ,ngày thứ 5 là tớ xuất viện mà .nhà mình có người nha làm bs đỡ đẻ tớ tận mắt nhìn chị gái tớ đẻ thường mà ... nói chung là sợ lắm.lại bị rạch khâu nhiều ,vết khâu bị ngóac ra nữa chứ đi tiểu rất khổ ,nhát là núc lên bàn đẻ lấy hơi rặn nữa chứ,tớ nhì mà sợ mãi . chác tập hai mình cũng dăng kí mổ luôn

15. honganhdangphat

honganhdangphat con mèo chua chua

đẻ mổ ko phải như các mẹ suy nghĩ đâu thật sự đẻ mổ rất khỏe
    - 1 mình kiểm soát, làm chủ đc bản thân ko để đến lúc đau đẻ ( vd: dự định đẻ thường nhưng đau mãi tử cung vẫn ko mở, trường hợp vậy bs vẫn sẽ cố để bạn đẻ thường, và khám tử cung bạn xem có nở chưa mà càng khám càng đau mà vẫn ko nở ko đẻ đc, có thể họ làm bạn vỡ ối mà tử cung vẫn ko mở rùi kết cuộc cuối cùng cũng phải mỗ, như vậy nguy hiểm cho mẹ vì kiệt sức cho còn vì có thể cạn nước ối mà ko sinh đc bé sẽ chết. trường hợp mình vừa rùi định đẻ thường rốt cuộc sau 24h đau mãi, bs khám hoài mà tử cung ko mở phải đẻ mỗ => mất time, mất sức khỏe )
    - 2 chỉ những bv lớn ( phụ sản quốc tế,...) mới khám dich5 âm đạo xem bạn có bị viêm nhiễm nấm hay ko? ngoài ra các bv khác thường ko kiểm tra. mà nếu bạn bị viêm, nhiễm nấm mà ko biết sinh bé qua đường âm đạo sẽ gây bệnh viêm mắt, viêm họng,... gây nguy hiểm cho em bé. kế phòng mình có 1 trường hợp như vậy sau sinh bé phải đưa bv nhi gấp vì bị viêm mắt.
    - 3 là khi sinh mổ vết thuơng cũng mau lành và khỏe. đi đứng thoải mái ko phải khép nép như sinh thường.
    - 4 là sinh mỗ khỏe hơn sinh thường nhiều vd: sinh thường 1 tháng mới tạm gọi là hồi phục thì sinh mổ 1 tuần có thể đi lại thoải mái làm những việc mình thik ( kỹ thì kiêng ko kỹ cũng ko đến nổi như sinh thường ) chưa tính những trường hợp vết may âm đạo do nữ hộ sinh mới may vết thuơng ko đẹp. đi tiểu và đại tiện khó khăn dễ bị viêm nhiễm còn sinh mỗ sẽ ko bị trường hợp đó. hjhj.
    - 5 là sinh mỗ đầu em bé tròn do ko bị sức ép tử cung và âm đạo còn đẻ thường đầu bé thường ko tròn do bị sức ép....
    vấn đề bé khỏe hay ko do cách mẹ nuôi con tong bụng và chăm con ở ngoài thui ko ảnh hưởng nhiều việc sinh đẻ đâu.
    theo kinh nghiệm của mình chỉ 1 vấn đề là sinh mổ sẽ lâu đc đi spa chăm sóc sắc đẹp hơn sinh thường nhưng mình từ tuần t3 sau sinh em bé đã đi làm đẹp rùi...nói chung phải kiêng cữ nhưng cái j cần kiêng thì kiêng vd: giờ đi gió sau này ng ta chưa lạnh mình đã lạnh thì liệu sau này có đk mua xe hơi thì cứ đi. đi xe hơi có gió đâu mà sợ, rùi ko đeo bông gòn, đi nhiều ngồi nhiều bị nhức đầu nhức chân tay thì đi massage là hết đc thư giản nữa kkk nhưng uống nước đá và ăn chua sẽ bị ê răng và són đái thì cái này ko cách khắc phục thì nên kiêng à nha hjhj........

đinhmai thích bài này.
  16. autumn wind

Chào các mẹ!

Nói chung là, giữa đẻ thường và mổ đẻ nó cũng có ưu và nhược riêng.
    Nhưng theo mình cứ thuận theo tự nhiên, đừng ép theo ý thích.
    Nhiều người mổ đẻ chọn giờ, chọn ngày cho bé ra đời...ko tốt cho bé chút nào.

17. Mẹ Kiều Phong

Mẹ Kiều Phong

em cũng thích đẻ thường, cái gì thuộc về tự nhiên vãn là tốt nhất mà
    mỗi tội thằng cu nhà em 37w rồi mà vẫn chưa xoay đầu nên nguy cơ ăn dao là rất cao :)

18. hoa phuong

hoa phuong Thành viên mới

mình thì lần đầu sinh mổ nhưng lần này cũng gần sinh rồi,mình muốn sinh thường ko biết có được ko nữa

19. autumn wind

Nói chung là mẹ nó phải nghe theo lời khuyên của Bác Sỹ của mình. Nếu họ bảo sinh thường được thì ok rồi.

Không có gì phải lo lắng mẹ nó nhé! sắp sinh rồi, thoải mái, thư giãn thôi nào..^-_-^...

20. giang_nt

giang_nt Thành viên tích cực

mình thấy sinh mổ có nhược điểm là ko đẻ dc nhiều, mẹ nào muốn 4,5 đứa thì cố đẻ thg :p
    còn đâu thì nhẹ nhàng, bs cũng bảo đẻ mổ thì đau gì. nhưng mình thì đau vì cơ địa và ko dùng giảm đau