Vấn đề khi bé mọc răng

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi ndnguyen1230, 8/8/2005.

1. Mẹ Sao Khuê

Mẹ Sao Khuê Bắt đầu tích cực

Nhiều người lắm chứ không phải chỉ mỗi meoxu và mẹ Bình_Minh đâu :cry: :cry: :cry:
    Buồn nhất là lỗi không phải do mình, vì mình bé tí biết gì đâu.
    Giờ thì sợ Tetra đến nỗi con mèo bị ốm cũng không dám cho mèo dùng :roll: :roll:

Đang tải...

2. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Xin lỗi mẹ Li chen vào đây tý nhé, mình không phải chuyên khoa răng nên có gì không đúng xin mẹ Li chỉ giáo nhé.
    Nói răng mọc thế nào phụ thuộc vào chế độ dinh dưỡng và chăm sóc răng miệng thì đúng rồi nhưng Luti nhà mình từ bé ăn uống và phát triển tốt, mình chăm sóc răng miệng cho bé cũng cẩn thận, nhưng hồi ba bốn tuổi cũng bị vài chấm đen đen quanh răng như bé nhà mẹ Binh Minh đấy, mình hỏi bác sĩ nha khoa ở bên này họ nói chắc do bé thiếu Fluor do nước ở nhà mình hơi cứng, họ cho bé uống Fluor (trẻ con bên này rất hay được dùng Fluor) đến khi bé thay răng mới thì hết hẳn, và các răng vĩnh viễn cũng tốt.

3. meBinh_Minh

meBinh_Minh Thành viên chính thức

Chào mừng mẹLuti đã return với 4room, cả nhà ai cũng mong chị lắm đấy!! :D
    MẹLuti viết là Luti được BS cho uống Flour, em cũng đã đọc tài liệu nào đó nói về việc này. Có lẽ em nên cho cháu đi khám nhỉ, em rất mong cháu có hàm răng khỏe và men răng trắng để bù đắp cho thế hệ các mẹ răng tê ta :lol:

4. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Cám ơn mẹ Bình Minh,

Luti nhà mình uống Fluor 1 viên 1/4 mg / ngày trong một năm. Fluor làm cho men răng chắc khỏe hơn nên phòng được sâu răng nữa. Mình thấy ở bên này nhiều trẻ có răng không tốt được uống Fluor đến tận 10-12 tuổi cơ, nằm trong chương trình nha học đường nên không mất tiền. Đang định cho Luti uống một đợt mới để củng cố men răng đây.

Mẹ Bình Minh chờ hỏi mẹ Li hoặc cho bé đi khám bác sĩ răng xem. Dù gì thì thỉnh thoảng cũng nên cho bé đi kiểm tra răng miệng để có gì cần là chỉnh sửa được ngay.

5. me li

me li Bắt đầu tích cực

Chao cac me,

Chao me Luti. Nghe tieng me Luti lau roi ma bay gio moi gap tren DD.Me Luti oi o nha minh cung co chuong trinh chamsoc nha hoc duong day. Den khi cac be di hoc tieu hoc se duoc su dung cac dang che pham cua fluo mien phi. Nho hon thi chua dung vi so cac chau vo tinh nuot phai se doc hai. Neu me nao muon cho con nho dung fluo thi phai di kham va dung theo don rat can than nhe, vi qua lieu gay doc cho co the va cung co cac bieu hien xau tren rang vinh vien.O nuoc minh cung co vung thua fluo trong nuoc gay benh nhiem doc fluo roi, va cung co nhung vung nuoc may da duoc cho them fluo vao . Ke cu the ra thi dai qua. Me Binh Minh cho be di kham cung duoc ma khong cung duoc vi khi ham rang vinh vien moc len se khong con cac vet den ay nua dau.
    Me Luti oi be Lì nha minh da duoc 15 thang roi ma khi an van hay tro qua, nhat la bua sang. Sang ra ma khong ep be an thi be nhin luon den trua cung duoc, lai cang vui, ma ep be an thi stress qua vi hay tro. Me Luti oi, cac me oi co kinh nghiem gi khong chi cho minh voi. Thanks cac me nhieu nhieu

6. Me Ty

Me Ty Thành viên chính thức

Chào các mẹ! Rất vui khi được tham gia vào diễn đàn cùng các mẹ.
    Em muốn hỏi mẹ Lì một chút, bé Ti nhà em cũng được hơn 15 tháng mà chỉ mọc được 10 răng (trong khi đó chưa được 10 tháng bé đã có 8 răng cửa) thì có vấn đề gì không chị, mà bé lại mọc răng nanh trước (có 2 răng nanh hàm dưới). Giúp em với.

7. me li

me li Bắt đầu tích cực

Me Ti oi minh xin loi vi tra loi cham nhe, may hom ban qua nen khong online duoc. Be Ti 15 thang co 10 rang la dung chuan day, Lì nha minh gan 16 thang cung moi dang moc cai rang thu 11, ma 9 thang da co du 8 rang cua roi. Thu tu moc co hoi khac mot ti cung chang sao, co be lai moc rang ham truoc ca rang cua co. Khi nao be moc rang vinh vien thi minh moi luu y nhieu den tuoi va thu tu moc vi so be bi lech lac rang ma. Biet dau ngay xua bo me Ti lai co nguoi moc rang nanh sua truoc ma khong biet ay chu?

8. Me Ty

Vâng, bố nó ngày xưa mọc 4 cái răng nanh cùng một lúc làm bà nội hết hồn.
    À tiện chị cho em hỏi em đã bắt đầu cho bé đánh răng được chưa chị, hôm trước em mua một cái bàn chải loại mà đút ngón tay mình vào để đánh răng cho bé, em cũng đã dùng thử với nước muối loãng nhưng bé không chịu khóc ầm ĩ. Thế là bố thì bế, mẹ thì đè ra để đánh răng như đánh vật ấy chị ạ

9. me li

me li Bắt đầu tích cực

Tp danh rang cho be duoc roi me Ty a.Neu khong sau bua an toi sua dong o cac num ranh cua rang moi de lam be bi sau rang. Minh cung danh cho Lì bang ban chai ay day, nhung neu Ty khong chiu thi me thu quan gac sach danh cho con xem sao. Ngoai danh rang con xoa nan loi cho be nua, lam cho cac rang sau de moc hon, ma be cung thich lam day. Nho chang may be can thi...me co chiu vay nhẹ

10. me li

me li Bắt đầu tích cực

Tap danh rang cho be duoc roi me Ty a.Neu khong sau bua an toi sua dong o cac num ranh cua rang moi de lam be bi sau rang. Minh cung danh cho Lì bang ban chai ay day, nhung neu Ty khong chiu thi me thu quan gac sach danh cho con xem sao. Ngoai danh rang con xoa nan loi cho be nua, lam cho cac rang sau de moc hon, ma be cung thich lam day. Nho chang may be can thi...me co chiu vay

11. Mẹ Sao Khuê

Me Li ơi cho em hỏi với
    Hiện em đang băn khoăn 2 vấn đề về răng của Sao khuê, chị giúp em với nhá
    1. Lúc bé sinh ra đã có 1 răng cửa hàm dưới rồi :?: :roll: , nhưng không mọc như răng sữa em bé mà lại lung lay trên nướu. BS sợ răng rơi ra bé nuốt phải nên giựt ra rồi :shock: Sao đó chỗ rắng đó vẫn còn 1 miếng nướu nho nhỏ.
    Vấn đề là bây giờ SK đã mọc 1 răng cửa kế bên rồi, nhưng chỗ răng cũ vẫn không thấy mọc nữa. Có phải chỗ răng đó đã mọc mà bị bỏ đi nên giờ "hết xuất" rồi không? Như vậy thì có răng vĩnh viễn ở chỗ răng đã bị nhổ đi không? Xem phần lợi ở chỗ răng đó thấy cũng hơi lõm hơn so với những chỗ kế bên nên không có hy vọng có răng sữa mọc, chỉ còn chờ xem có răng vĩnh viễn hay không thôi :? :( :? :(
    Không biết cái chỗ nướu thừa nho nhỏ ấy sau này có teo đi không nhỉ?

2. Hôm nọ em xem trong miệng cháu, phần trong hàm, thấy trên nướu răng có 1 cục trắng trắng nổi lên (phía trên lợi chứ không phải phía dưới chỗ răng mọc), cỡ bắng nửa hạt mè hoặc nhỏ hơn 1 chút, sờ vào thấy cứng cứng, không đau. Em chả biết nó là gì, nhưng chắc chắn không phải là răng rồi chị ạ.

Chị đã gặp qua trường hợp như thế này bao giờ chưa? Em thấy con em lạ quá. Chỉ mong sau này nó có răng đẹp giống bố thôi chứ răng như mẹ thì buồn lắm :cry:

12. Me Ty

Em cám ơn mẹ Lì nhiều, em sẽ cố gắng xem sao. Sáng nay bé cũng bắt đầu chịu há miệng cho mẹ đánh răng rồi. Bố còn khen mẹ Ti giỏi thế đấy.

13. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Em thấy một số bé khi sinh ra cũng đã có 1 răng nhưng thường thì BS ở VN không nhổ răng ấy đi đâu chị ạ, vì đó là răng sữa của bé. Em nghĩ là sau này chắc sẽ mọc răng vĩnh viên thôi mẹ Li nhỉ.
    còn trên trên nướu "có một cục trắng trắng" thì người ta gọi là nanh hay sao ý chị ạ, trước kia Phỗng nhà em cũng có mấy cục như thế, hàng xóm bảo là đi đến BS để nhể nó đi không thì sợ bé bị đi ngoài nhưng VC em không cho bé đi vì con bạn em cũng bị như thế đến BS nhể nó đi thì chảy rất nhiều máu bé đau và khóc suốt bạn em chắc là sót ruột lắm, nhưng cái đó nó sẽ tự rụng thôi, em cũng chẳng biết là nó rụng khi nào tự nhiên thấy không còn nữa nên chị cứ yên tâm.

14. me li

me li Bắt đầu tích cực

Me Sao Khue oi luc be moi sunh ra thi khong phai co rang dau ma nhu me Lan Anh noi no chi la nanh thoi, tuc la bieu mo loi sung hoa len. Thuong thi bon minh nhe di cho be do dau, do ngua ban khi an. Vi khong phai la rang nen khong anh huong gi den ca ham rang sua lan ham rang vinh vien ca.

15. bamebanh

bamebanh Bắt đầu nổi tiếng

Em khong biet cac be o cac nha luc moc rang the nao chu Kun nha em chang biet rang moc tu bao gio, ha mieng ra da thay co 1 chiec rang roi, vai ngay nua lai co them 1 cai nua moc ben canh, 2 chiec moc gan vuong goc voi nhau, vo duoc cai gi cung bo vao mieng nhai. Kun nha em duoc 5 thang, co phai bo sung Can xi khong ha cac me co con da moc rang? :?

16. Mẹ Sao Khuê

Cám ơn Lan Anh và me li nhiều. Giờ thì mình yên tâm rồi. Mấy hôm nọ cũng thấy lo lo.
    Bé nhà mình mọc 1 răng lúc 6 tháng, đến bây giờ hơn 8 tháng mà chả có cái nào mọc thêm làm bạn cả, chờ mãi, chờ mãi.....buồn ghê!!! Bây giờ có mỗi 1 răng nên cắn cái gì cũng chỉ đứt nửa chừng thôi :roll: :wink:

17. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Chị ơi, Phỗng nhà em mọc được 16 răng khi 14 tháng, bây giờ gần 18 tháng rồi mà chẳng mọc thêm cái nào, không biết có phải do thiếu canxi nữa không. Bé nhà em không chịu uống sữa và bụng yếu, nếu ăn gì ngang ngang là có thể tiêu chảy ngay tức khắc. Em cũng lo lắm, không biết 2 tuổi bé có đủ 20 răng không nữa.