Vấn Đề Kì Vọng Như Thế Nào Về Thành Tích Học Tập Của Con Cái

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Gvuive, 19/10/2016.

1. Gvuive

Gvuive Thành viên tập sự

Theo các mẹ em có nên đặt gánh nặng về thành tích học tập của con cái không các mẹ?
    Con em đang trong giai đoạn dậy thì, ngang bướng và khó bảo vô cùng. Trước cháu học tập tốt, nhưng dạo gần đây thì không còn tập trung học hành nữa, em thì thúc em suốt ngày mà con thì tỏ ra phản đối.
    Các mẹ có cao kiến gì thì chỉ cho em với ạ. Em đang rất stress ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Gvuive
    Đang tải...

2. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Con bạn học lớp mấy rồi vậy?

3. Gvuive

Gvuive Thành viên tập sự

Con em học lớp 7 chị ạ. Em cảm thấy stress lắm vì không thể nào hiểu nổi con nghĩ gì. Mặc dù em đã tham khảo nhiều sách vở về vấn đề này. Em sợ con bỏ bê học hành, sau này không theo kịp chương trình, không theo kịp bạn bè rồi dẫn đến chán học hẳn.

4. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Con nhà mình chưa đến độ tuổi này. Mình đang áp dụng 1 cách khá hiệu quả đó là Mẹ học cùng con ở nhà. Trước đó mình cũng không quan tâm bài vở của con lắm, chỉ thúc giục con học thôi, nhưng kiểm tra vẫn không thấy có kết quả tốt và nhất là con sợ học môn Toán. Sang năm học này, mình bắt đầu Học cùng con ở nhà. Tối về 2 mẹ con cùng ngồi học, cùng làm bài tập. Mình thấy con có hào hứng hơn, không né tránh việc học nữa. Việc thúc giục, mắng mỏ có vẻ không mang lại hiệu quả tốt bạn ạ. Nếu quá e là sẽ dẫn đến tiêu cực nữa.

5. Huythanh.jewelry

Huythanh.jewelry Thành viên chính thức

Đừng đặt quá nặng vào thành tích cho con, hay cho con được tâm lý thoải mái nhất, môi trường học tập tốt nhất để con có thể tự phát huy được năng khiếu của bản thân đó mới là điều tuyệt vời nhất.

6. haminh_1303

haminh_1303 Thành viên sắp chính thức

Em nghĩ mẹ nên dành nhiều thời gian tâm sự nói chuyện cùng con hơn là thúc giục bé học. Cũng có thể áp dụng việc học cùng bé để bé cảm thấy đỡ áp lực hơn và có hiệu quả hơn. Mà em nghĩ đầu tiên chị nên cải thiện không khí giữa chị và bé ổn hơn thì bé sẽ đỡ bướng và nổi loạn hơn :)

7. Chesdale

Chesdale Thành viên mới

Mình cũng không đặt kỳ vọng cho con quá nhiều, những lúc nào mình thấy con học kém quá thì mình cần động viên con rồi phân tích mà con cố gắng lên thôi à chứ đặt nặng cho con quá con sẽ cảm thấy áp lực khó tập trung

8. Hamypham

Hamypham Thành viên rất tích cực

Nên động viên tuổi này khí bảo lắm