VĂN HÓA MUA HÀNG...Các mẹ vào chia sẻ với e .....

Thảo luận trong 'Góp ý cho nhau' bởi pinkie.girl, 3/9/2012.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. giongyeu

giongyeu 100% từ Thái Lan, Hàn Quố

Ðề: VĂN HÓA MUA HÀNG...Các mẹ vào chia sẻ với e .....

tớ cũng gặp một trường hợp khách hàng mua thanh lý cái giá treo ko khoan vít nhà tớ, rồi kèm theo 1 số sản phẩm khác mà tớ bán chính, hẹn ship đúng vào 12h trưa hồi tháng 5 năm nay thì cm biết là nắng ntn rồi, vì mới bắt đầu bán hàng Thái lan nên đúng 12h kém 10 tớ đến địa chỉ khách hẹn (mà mẹ này cũng buôn bán ở trên này lâu rồi nhé, bán nước hoa), tớ gọi đúng gần 10 cuộc điện thoại, đứng chờ 30p giữa trời nắng ở Cầu giấy, nhắn tin cho mẹ ấy đợi cũng ko thấy reply lại tớ về nhà cũng ko thấy bất kỳ 1 tin nhắn nào của mẹ ấy về các cuộc gọi nhỡ mà tớ đã gọi. Haizzzzz, tớ về cho luôn nick vào sổ đen bgio nhìn thấy nick mẹ ấy là tớ thấy ớn

Đang tải...

2. Me cua xoai va na

Me cua xoai va na Bắt đầu nổi tiếng

Trước khi ship hàng e cũng gọi điện thông báo là giờ mang đến, chị ý cũng đồng ý thì e mới mang lên ah. Lên đến nơi thì người k đồng ý là mẹ chị ý. Bác ý làm như vc e đi lừa đảo ý ah."Bác K mua đâu, cháu mang về hộ bác đi, người ta bán có 160k đây nầy", còn chị kia thản nhiên đứng nhìn mẹ chị ý trả lời k mua với vc e, e tức quá về nhà nhắn tin mắng thì chị ý bảo e, là e nói quá lời, ràng chị ý k muốn làm ầm ĩ lên, và chị ý tưởng là k mua hàng thì chỉ cần trả tiền ship là xong.E hỏi lại vậy thế tại sao luc e giao hàng chị k mua thì trả luôn tiền ship cho e mà phải chờ đến lúc e mắng thì mới kêu là sẽ trả vào TK cho e 20k tiền ship. E bảo rằng bán 2 bộ ga gối e còn k cần thì e càng k cần 20k tiền ship của chị, cái e cần là cái tình người của những người trên diễn đàn này thôi. Cùng là phụ nữ với nhau thì đừng đem người khác ra làm trò cười như thế, đừng sống ác thế. E đi bán hàng chứ có đi xin hay lừa đảo ai đâu ah. Các chị thấy e nói vậy có phải k ah

3. huong177

huong177 Tư vấn Tỳ Hưu, đá hộ mệnh

E bán hàng thì nhiều khi hay cho kh nợ tiền.
    Kể ra 1 vụ để các chị tránh nhé, 1 kh nhà ở khu Yên Hòa, h e cũng quên nick rồi, mua đồ của e, 215k tất cả, hôm đó ship đến chị í ko có nhà, gọi đt chị í kêu gửi chủ nhà ( chị í đi thuê nhà ) xong về chị í ck, tối nt stk cho chị í thì chị í ok mai chuyển ngay. Từ đó tới h đã 3 tháng rồi, e vẫn nt nhắc ck mà chị í im bặt ko nói năng gì, gọi đt ko nghe máy, bó tay. Nuôi con nhỏ mà lại thế thì khó quá.

pinkie.girl thích bài này.
  4. kaokh

kaokh Thành viên tập sự

Chị công khai nick ấy cho các mẹ còn tránh với ạ

5. kaokh

kaokh Thành viên tập sự

Em sắp bán hàng, sợ nhất mấy khoản này, các mẹ công khai nick ấy lên cho các mẹ khác tránh đi ạ

pinkie.girl thích bài này.
  6. xuanvipls

xuanvipls Banned

CÁC MẸ ƠI CHO EM HỎI 1 CHÚT: liệu em có phải người mua hàng rẻ rách không ạ?

Chuyện là thế này, hum qua chị em nhà em có xem 1 cái váy do đăng thư mặc 1 bạn order nhầm size mà chị em lại mặc sizeM nên muốn mua, em hẹn bạn ấy là hum nay (3/9) qua, tầm 12h20 em đến chỗ hẹn lấy đồ vì trời mưa mưa mà em lại đi xe ôm nên em bảo em lấy luôn ko xem (cái này là bạn í bảo em xem nhưng mưa mưa nên em bảo thôi để em cầm về lun )

Khi về nhà mở ra xem thì váy khác đến 80% so với ảnh đăng trên mạng, nên em gọi cho bạn ấy bảo có nhã í muốn gửi lại, tiền váy là 250k em chi xin lại 200k thôi.

Sau một hồi mặc cả thì bạn ấy đồng í nhận lại cái váy và trả lại em 100k (tiền váy là 250k). Em có đến tận nhà bạn ấy gửi trực tiếp và nói xin lỗi vì đã làm phiền, bác xe ôm cũng nói là thông cảm hộ em nhé ^^ hi hi hi nhà em thì ngay gần đấy 1 chút nhưng do mưa to nên 30p sau mới mang trả lại bạn ấy đc.

Thấy chị toppic đề là văn hóa người mua hàng nên em cũng lo lo ko biết mình sử xự như vậy có đúng không? em là người làm gì cũng lấy cái tình cái lí đặt lên hàng đầu...

à đây là cái váy em mua, 2 ảnh đầu là ảnh bạn ấy lấy của shop, còn ảnh thứ 3 là em chụp lại ạ (nhân tiện cũng chúc bạn ấy thanh lí đc cái váy và sr làm phiền ^^

7. phongkiet

phongkiet Thành viên kỳ cựu

hình như váy này của e vivivi thì phải....

xuanvipls thích bài này.
  8. giongyeu

giongyeu 100% từ Thái Lan, Hàn Quố

Chị nghĩ ko công khai vì sợ ảnh hưởng đến việc bán hàng của mẹ ý, chị nghĩ bỏ qua coi như 1 bài học cho mình và cũng rut kn thôi, 1 việc cỏn con chả làm ầm ĩ lên làm gì em ah, chị tích đức cho con chị mà:D

9. famtran

famtran XáchtaytừMỹ:01993.29 2.889

thế đã liên lạc được với ng mua chưa chủ top?

10. dautramcungdinhhue

dautramcungdinhhue Giải tử vi - 0973186719

thông cảm với các mẹ bị khách hàng bỏ bom!
    mình trước khi đi giao hàng, luôn gọi điện trước, hẹn giờ lấy, thông báo tổng tiền, ok thì đi.

11. IceIce

IceIce ^^Ác Si Đừn^^

Ôi trời ơi cái váy 250k mà trả lại sau 30p mà mất 150k à bạn. Bạn hiền thế ko giống hình thì trả lại đã được rồi. Nếu là mình trả nỡ lấy của bạn ko như thế.

xuanvipls thích bài này.
  12. pinkie.girl

pinkie.girl Thành viên rất tích cực

đồng í, chị nói k hề sai :(.......
    khổ ng lớn đã đành, khổ cả con trẻ...hixxxxxx
    có lần e bị 1 chị bảo chắc chắn lấy 1 trong 2 túi nên e ship cho chị ấy cả 2 túi xem chọn cái nào, tới nơi chị ấy k lấy thì chớ lại còn bảo là túi này bà chị dùng cũng đc @-)....xong cho e đứng 30p nghe chị ấy khoe của là chỉ dùng hàng xịn, đi ô tô với cái j j í :-< nghe ù hết cả tai :-<...ny e thì đứng ở ngoài chờ e lên đưa đồ vì ở cơ quan :-<...đến khổ mà vẫn phải niềm nở....xong chị ấy đưa e 20k tiền ship :-<...cầm mà ức :(
    nhưng e vẫn kiềm chế đc nên chưa nói j nặng lời cả :(

13. famtran

famtran XáchtaytừMỹ:01993.29 2.889

sau một thời gian bán hàng, tớ là tớ hãi cái vụ vác tới nơi xem lắm chỉ có những người tớ quen trước thì tớ sẽ đi còn ko thôi ạ, đôi khi tâm lý chiều khách, sợ mất khách làm chúng ta lâm vào cảnh dở khóc dở cười

14. xuanvipls

xuanvipls Banned

tiền mất tật mang, lỗi ở đây là do mình không cẩn thận khi mua hàng nên mình chịu. Bạn ấy nói "may mà tớ còn hiền" đúng là may mà bạn ấy còn hiền chứ bạn ấy ko hiền bạn ấy ko cho trả lại thì mất 250k lun.
    ^___^ túm lại là cái sai vẫn do tớ nên nhận sai lun thôi. Người bán hàng cũng có 5-7 loại người bán , còn người mua cũng có 5-7 loại người mua.

Chị topic giống mình khi đi ship hàng cho khách cách đây 1 tháng, nhưng biết làm sao được vì đâu phải lúc nào cũng mua bán thuận hòa đâu.

Tóm lại 1 câu là "rút kinh nghiệm" nhưng ở đời mà, nhiều cái cũng "không đỡ được"

15. mẹ Bảo Bối

mẹ Bảo Bối Thành viên rất tích cực

Chị gặp kiểu chủ hàng bán, nhiệt tình mua và nhận bán cho chị lúc đêm khuya mà rồi sáng sớm hôm sau nt không thèm trả lời, gọi lại thì mãi mới nghe( chị phải gọi bằng số khác, không phải số mới nt) lại trả lời bán rồi trong khi trên toppic vẫn để hình, không trả lời khách nào trên toppic...Điên hết cả người ấy!!! Đúng là loại người không chấp nhận được.

16. mẹ Bảo Bối

mẹ Bảo Bối Thành viên rất tích cực

Người bán hàng biết rõ nhất về sản phẩm mà không nói với khách????
    Thế là lừa khách chứ gì em. Chẳng khác nào Treo đầu dê, bán thịt chó! Ức....

Sửa lần cuối: 3/9/2012
    xuanvipls thích bài này.
  17. pinkie.girl

pinkie.girl Thành viên rất tích cực

khổ thân chị, mất công, mất việc, mất thời gian, tốn tiền tin nhắn :-<....chị vẫn may mắn là chưa đi :(( chứ đi tới nơi rồi lại tốn thêm tiền xăng :-<....
    tính e hơi đồng bóng, nhiệt tình thì rẻ chút bán đi e vẫn vui, chứ cò kè rồi này nọ, đc giá nhưng bực thì e cũng k có ham bán...chị khách hàng kia h có liên lạc e cũng k bán >"<.....với ai xởi lởi mà bận bịu thì e sẵn sàng ship mà k hề tiếc công hay xăng xe, hay sức lực chứ với ng tính toán thì 1k cho họ e cũng tiếc :(

mẹ Bảo Bối thích bài này.
  18. MeMia09

MeMia09 Thành viên tích cực

Thật là 1 topic mà em đang có cùng suy nghĩ, bán hàng cũng có nhiều loại, khách hàng cũng thế. Em cũng gặp phải trường hợp KH ở Thái Nguyên, đặt em 10 tuýp kem đánh răng rồi nhắn em là gửi hàng qua bưu điện và KH trả tiền cho nhân viên bưu điện, điều này em cũng muốn lắm nhưng em bán nhỏ lẻ nên chưa có hợp đồng với bưu điện dùng hình thức này, em nghĩ do KH sợ bị lừa nên mới muốn vậy, nên em đã gọi dt nói em chưa có hình thức giao hàng này, em chỉ có hình thức KH chuyển tiền rồi em gửi hàng, KH nghe rồi đồng ý nói sẽ chuyển tiền ngay, em nói là khi nào a ck xong thì nhắn em, em sẽ gửi hàng ngay cho a. Nhưng sau mấy ngày, em gọi lại thì KH nói là đang bận, tí nữa sẽ ck, cuối cùng 2 ngày rồi mà chưa thấy. Em cũng chẳng muốn ép KH mua hàng đâu nhưng vì muốn chăm sóc KH thật tốt nên cứ nhắn tin, gọi dt hoài, cuối cùng vẫn không dc gì.
    Mỗi lần gặp chuyện không may thì rút ra được bài học, chỉ mong từ bài học đó mà mình tiến bộ hơn.

19. LavenderDuong

LavenderDuong Thành viên rất tích cực

hic mẹ nào đã gặp thượng đế này chưa.Tranh thủ con nhỏ buổi trưa chạy đi ship hàng, đã call trc rồi, đi từ vĩnh tuy sang cầu giấy, gần đến thượng đế call bảo "em đi chậm thôi cho c còn ngủ trưa" . điên rồ. xong câu tiếp là em đến thì đừng có mà bấm chuống,để chồng c ngủ.
    Ko biếtt các mẹ thế nào chứ em còn gặp 1 số khách nữa khi nhận hàng, mặt khinh khỉnh. phân biệt vô cùng . Nói xin lỗi chứ chắc đếch gì cv của họ đã bằng mình. Hic. Ức chế quá mong các mẹ thông cảm

20. C_T

C_T Vì em là gió...

Thôi thì bỏ qua cho nhẹ đầu chị ạ. Em cũng gặp một vài khách vậy rồi, nhưng mà thực sự thì những khách mà họ tử tế thì họ ko làm như vậy đâu :(.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.