VĂN HÓA MUA HÀNG...Các mẹ vào chia sẻ với e .....

Thảo luận trong 'Góp ý cho nhau' bởi pinkie.girl, 3/9/2012.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. MeMia09

MeMia09 Thành viên tích cực

Ðề: VĂN HÓA MUA HÀNG...Các mẹ vào chia sẻ với e .....

Khổ chị quá, họ thương người nhà họ, còn người ngoài thì coi thường, thiệt là...

Đang tải...

2. me_cua_bin

me_cua_bin

ui, em cũng gặp 1 trường hợp tương tự như các mẹ, cơ mà người này là con trai, còn rất trẻ nhé, mặc cả mà em phát kinh lên đi được, em hãi đến giờ

Chả là hôm ấy em có thanh lý 1 cái giường gấp thành ghế, hôm ấy em đi làm về, có 1 giọng đàn ông gọi điện cho em sang xem giường, em đồng ý, và bạn kia còn hỏi giá bao nhiêu, em bảo: Em để giá đúng tinh thần thanh lý, giường gấp của em mua mới là 1 triệu 4. giờ em thanh lý 900k vì giường nhà em còn rất mới, sau một hồi mặc cả em đồng ý để cho bạn kia với giá 800k (hỗ trợ 100k tiền vận chuyển)

Khoảng 7h kém bạn kia sang, mặc cả với em xuống 700k, em bảo, em đã hỗ trợ cho 100k tiền vận chuyển thế là quá vui vẻ rồi, vì bạn ấy nhiệt tình từ bên Hà Nội sang bên Long Biên xem ghế. Sau đó bạn kia cứ kỳ kèo mãi cứ đòi cho được 750k, xã em thấy thế nên bảo: thôi thì 750k cho nhanh (xã em k thích kỳ kèo mãi như thế)

Sau khi đồng ý để 750k, em còn nhiệt tình phi xe giữa trời mưa sấm chớp đùng đùng ra dọc đường Ngô Gia Tự để thuê xe 3 gác chở giường cho bạn ấy, nhưng vì tối quá nên chẳng có xe, em đi về (lúc ấy con em cũng chưa được ăn uống gì, em cũng chưa nấu nướng gì)

Bạn ấy đặt cọc cho em 200k, bảo là trưa mai qua lấy, em bảo bạn trưa mai cứ qua lấy, tớ sẽ nhờ người mở cửa cho. Thế là tầm 11h trưa bạn ấy thuê xe 3 gác sang (nghe bạn ấy nói là hết 250k) chứ mình k rõ là bao nhiêu, lại gọi điện cho mình mặc cả bớt thêm 50k. Mình lúc đó đúng là hết kiên nhẫn rồi, mình bảo: Nếu bạn ko đồng ý lấy thì để cho các mẹ khác (vì bao nhiêu người bảo qua lấy). Sau đó cũng đưa đủ tiền cho mình.

Thực ra mà nói 50k nó cũng chẳng đáng bao nhiêu nhưng thú thật cái kiểu đàn ông con trai cứ kỳ kèo từng đồng 1 như thế mình k thích tẹo nào, trong lúc đó mình đã nhiệt tình hết mức rồi, còn bớt cho 150k tiền vận chuyển luôn, lại cứ kỳ kèo cho thêm được 50k nữa. Hãi đến giờ luôn các bác ạ.

pinkie.girl thích bài này.
  3. mẹ Bảo Bối

mẹ Bảo Bối Thành viên rất tích cực

Những người khách như vậy họ coi đồng tiền ghê gớm quá! Tiền - Bạc!!! Chị mà như em thì trả lời luôn ngay từ lúc khách nhắn tin ấy: Không bán nữa!
    Chị em chúng mình ở đây đều có công việc khác cũng có bạn chỉ bán trên này nhưng ai cũng có lòng tự trọng cả. Vài đồng bán hàng đôi khi chỉ là thú vui, tăng hưng phấn cho cuộc sống, thêm bạn bè. Những khách hàng như vậy thật đáng ghét!

Không biết chúng mình xả street thế này các mod có trách không nhỉ? Chỉ sợ các mod cho rằng chúng mình lập hội... nói xấu thì gay.

4. C_T

C_T Vì em là gió...

Phụ nữ còn chấp nhận đc nhưng đàn ông thì cũng hơi hơi .... thật ;(

me_cua_bin thích bài này.
  5. mẹ Bảo Bối

Dạng đàn ông ấy nằm trong số câu ca của các cụ nhà ta xưa kia rồi. Nào là: Vắt cổ chày...Đo lọ nước mắm... Chán!!!

me_cua_bin thích bài này.
  6. LavenderDuong

LavenderDuong Thành viên rất tích cực

HEHE,ko bán nữa thì mai lỡ lại lên 1 cái topic về thái độ bán hàng của mình thì lại đau đàu c ơi

7. kanamenana

kanamenana Thành viên rất tích cực

chị tốt bụng quá! chứ thế này là bị lừa rồi, 250k mà trả có 100k, xong chủ top thanh lý lại vẫn giá đó ( em vừa đọc xong) ............thông cảm với chị quá................](*,):-\"
    link bán váy nè http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/667935-thanh-lý-1-em-váy-ren-cúp-ngực-màu-nude-cực-hot

Sửa lần cuối: 3/9/2012
  8. mẹ Bảo Bối

Em ơi! Cũng phải tỏ rõ quan điểm của mình chứ. Thuận mua....mà. Ai lại coi rẻ người bán hàng như thế được? Em nhịn cũng tốt chẳng kém chủ top này đâu đấy. :D

9. LavenderDuong

em nghĩ bán lẻ thì chẳng nên ship tỉnh làm j, chỉ khi ng lấy buôn thì còn có thể thương lượng

10. buonhangthung

buonhangthung Tên tớ là Thiên Di

Hix... Chia sẻ với em gái. Đúng là thời buổi này nhiều “thượng đế” rất ư là buồn cười. Có nhiều topic với nội dung nào là làm thế nào để ko bị người bán lừa? làm thế nào để bảo vệ người mua? Nhưng có được mấy bài nói về nỗi khổ của người bán, bảo vệ quyền cho người bán???
    Chị cũng bán túi như em, bán hàng second hand nên chuyện túi có cũ một chút thì cũng là chuyện thường, ấy vậy mà có người ầu ơ mua, rồi chuyển khoản cho chị ko đc do chị ko ghi chi nhánh ngân hàng rõ ràng, ok, thì chị thấy đó cũng là lỗi của mình nên đồng ý ship túi cho người đó trước, $ thì nhận sau. Mang đi ship nhanh ra HN, mất 52K. Hôm sau người đó nhận đc túi rồi phán 1 câu “Em ko thích nên trả lại” Trời ơi, chịu đời nỗi ko trong khi cũng có khách khác hỏi túi đó mà chị bảo là bán rồi?!! Mà chẳng thà chị ko ghi rõ tình trạng thì ko nói, đằng này đã mô tả kỹ càng hàng thế này thế kia rồi..
    Rồi lại thêm 1 chị trông rất xinh, sành điệu, bảo là ở nhà có tận vài chục chiếc túi 2nd, chị í cù cưa cả ngày trời trả giá 3 cái túi, chị chịu lỗ để bán cho lẹ nên đành ok 1,4tr. CHị ấy lại đòi free shipping ra HN. ừ thì thôi chỉ còn một khoảng ngắn nữa là bán đc hàng rồi, bán nhanh để lấy hàng mới, vốn xoay vòng cho dễ _ chị ok. CHị ấy bảo ráng đợi chuyển khoản, vì khác ngân hàng nên phải mất mấy ngày, dặn tới dặn lui là đừng bán túi. Thấy chị ấy cũng nhiệt tình, nên bao nhiêu khách đến hỏi túi chị đều cười trừ “hàng có người đặt rồi”. Vài ba hôm sau phát hiện ra chị ý nhầm tên người nhận $, thế là chị ấy bảo sẽ đi chuyển lại liền. Rồi lại đợi… Mẹ của chị chuyển cho chị 50tr, khác ngân hàng, mà sáng chuyển chiều đã tới, còn đằng này… Thế là chị mới bảo chị ấy là đợi thêm 1 ngày nữa, đến thứ 2 mà ko nhận đc $ thì hủy đơn hàng. CHị í gọi điện lại bảo “giữ cho chị, chị chắc chắn mua, em đừng bán cho ai. Chị cũng bán hàng trên này (lamchame), mọi người cũng biết mà, chị ko cơ vớ vẩn đâu. Thứ 2 chị lên ngân hàng coi lại rồi alo cho em liền.” ___ Rồi thứ 2 đến, sáng, trưa, chiều… chẳng thấy chị gọi lại. Ừ thôi chị ko với vẩn thì mình vớ vẩn vậy, bung hàng ra. CŨng hên là có một anh dễ thương đến cứu vớt mấy em túi đẹp giùm chứ ko thì chắc giờ nỳ chị còn oán chị ấy lắm vì làm chị mất đi mấy mối hàng…
    CÒn nhiều chuyện bực bội lắm em ah. “Thượng đế” bây giờ cũng muôn hình vạn trạng thật, nghĩ đi nghĩ lại lại thấy tủi cho phận người bán của chị em mình… @_@
    Vài dòng chia sẻ với em…

11. Me cua xoai va na

Me cua xoai va na Bắt đầu nổi tiếng

E đồng ý với chị ah, đúng là đang gậm cục tức gặp topic này thì lên để bán than thôi chứ e cũng chẳng muốn làm to chuyện làm j cả thế mà người khách củ chuối của e lại còn dọa e là k muốn làm to chuyện đấy, chị xem có ức chế k chứ

12. LavenderDuong

cho qua thôi chị ạ, chứ em cũng chẳng nhịn đâu, mẹ nào nhiệt tình thì em buôn bán nhiệt tình, còn người nào vớ vẩn thì chẳng có cơ hội mua hàng lần thứ 2, cũng có khi em chẳng bán, lỡ nhận lời bán rồi thì bán 1 lần cho xong :D

13. vivivi

vivivi Bắt đầu tích cực

Hôm nay em có thanh lý 1 chiếc váy ren, tối về thì giật nảy người vì mẹ mua hàng trách em là " ko đặt cái tình cái lý lên hàng đầu" Các mẹ xem liệu e có phải người ko biết tình biết lý ko...
    - mấy hôm trước e order 1 chiếc váy ren trong hcm nhưng order nhầm size M. về mặc rộng mà lại kết em này quá chừng, đành mang lên đây thanh lý rồi order em size S. Box thanh lsy của em đây ak:
    http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/667935-thanh-lý-1-em-váy-ren-cúp-ngực-màu-nude-cực-hot
    váy bên trái là váy của shop e order, váy bên phải là váy mẹ mua hàng chụp lại váy của em để so sánh, các mẹ xem xét giúp em 2 cái khác nhau điểm gì trừ màu sắc em đã nói váy em màu nude, còn váy shop màu hồng phấn.
    http://i1095.photobucket.com/albums/i466/xmshop/Untitled-2copy.jpg
    - Tối qua có 1 mẹ ĐT là 0123-456-8107 nhắn tin cho em là: "chị ơi cho em đ/c mai em qua lấy váy ren"
    em ok, nt địa chỉ cho mẹ ấy.
    - Trưa nay khoảng 12 rưỡi bạn ấy qua lấy váy, vì đường vào nhà em ngoắt ngéo nên em ra tận đường đón mẹ ấy, gặp mẹ ấy đi xe ôm đến. Em bảo: bạn qua nhà mình xem và thử váy đã nhé" Mẹ ấy nói luôn: ko cần mình mua cho chị mình nên ko cần phải xem" rồi đưa mình 250k. mình đưa váy cho mẹ ấy. Đi bộ về nhà qua viettinbank thêm 50k nữa chuyển khoản để rinh em size S về.
    - Đến 2h mẹ ấy gọi điện lại nói như súng liên thanh: "bạn ah mình vừa lấy váy của bạn, nhưng chị mình ko thích, phần chân váy cũng ko giống, bạn cho mình gửi trả lại, vì cũng ko giống như mẫu, mình biết là làm phiền bạn nhưng bạn thông cảm..."
    - Thực sự thì có mẹ nào thanh lý đồ mới hiểu, mua bán phải xem xét lúc giao dịch, có người mua hàng về nhà rồi lúc sau lại gọi đến đòi lại tiền, liệu có bao nhiêu mẹ trên đây thanh lsy chấp nhận cách mua bán trẻ con này??!!
    đây là đoạn nhắn tin giữa mình và mẹ mua hàng:
    Mình đã nói: đã bảo bạn qua nhà mình thử nhưng bạn ko cần, bây giờ thanh lý rồi mình ko nhận lại đâu. bạn có thể tặng, cho người khác hoặc thanh lý lại.
    Mẹ ấy nhắn lại là cho bạn ấy xin lại 150k cũng được, rồi gọi điện cho mình thanh minh thế này thế nọ. nào là lúc đấy vội mình ko kịp xem kỹ, giờ mua về chị mình bảo ko thích, ko giống, mình đành phải mang trả, bạn đồng ý giúp mình mình sẽ mang qua tận nhà, mình chỉ lấy lại 150k thôi, mình biết là rất phiền cho bạn...bla...bla...
    - Có mẹ nào trong hoàn cảnh của mình thì mới hiểu thực sự mình rất bực vì cung cách mua bán trẻ con thế này. thanh lý bao nhiêu đồ từ trước dến nay từ 20k đến vài triệu chưa ai nói mình 1 lời nào là lừa lọc, bán hàng bỏ đi...mình nói thẳng là mình gửi lại 100k, bạn đồng ý thì mang váy cho mình, ko thì để dùng hoặc tặng cho ai đó tùy.
    - vừa nhắn đi thì mẹ ấy nhắn lại "OK" luôn. lúc trả đồ còn vui vẻ nhiệt tình cười cười nói nói...làm mình cũng thấy vui lây , lúc đấy còn nghĩ mẹ này trẻ con, hâm hấp và vui tính nữa...ai dè về tới nhà bật máy tính lên bị dội cho 1 gáo nước lạnh là hàng rẻ rách (trong khi đó váy mình vừa order về mới xỏ thử 1 lần, có lẽ do váy mình màu nude, cả lớp lót cũng là màu nude, ko phải màu trắng hồng như trong ảnh, mặc dù mình đã nói rõ), ko đặt cái tình cái lý lên hàng đầu (mình ko bắt buộc gì mà mẹ ấy tự nguyện giảm giá phải trả xuống vì có lẽ lúc ấy mẹ ấy biết mẹ ấy sai chăng?!!) vừa lấy đc tiền là trở mặt úp ngược cho em những cái tột kia là sao??!!
    - em cũng đăng luôn số đt và nick diễn đàn của mẹ ấy: xuanvipls đt 0123-456-8107 còn đây là bài viết mẹ ấy kêu em bán rẻ rách:
    http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/668155-VĂN-HÓA-MUA-HÀNG-Các-mẹ-vào-chia-sẻ-với-e/page5
    thiết nghĩ mẹ pinkie.girl đã đăng 1 bài về văn hóa mua hàng, em chẳng nhẽ lại đăng tiếp cái nữa cho đề tài nó xôm?! nhưng thực sự e quá bức xúc với thượng đế này nên mới phải lên đây viết nên những dòng này. Các mẹ có người hiểu cho, có người ko hiểu cũng đc. thanh lý từ trước đến nay hàng trăm thứ từ nhỏ đến lớn, chẳng có mẹ nào kêu ca, phàn nàn e bán hàng rẻ rách bao giờ...Mong các mẹ có nghe thì nghe cả đôi bên, suy xét phân xử xem ai đúng ai sai ở đây., nhưng em cũng là con người, mai sau có con có cháu, làm cái gì cũng phải nghĩ tới chuyện để cái đức cho con cháu mình mai sau được nhờ.
    Chúc các mẹ 1 buổi tối vui vẻ và ko gặp phải những thượng đế " dễ tính" như em hôm nay.

14. Girlvip Fashion

Girlvip Fashion Đủ quyền lập Họ

nhiều nhiều vấnđề nhưng âu đó cũng là bài học trong sự nghiệp buôn bánlớnlao...e ơi, bình tĩnh, xuôi xuôi cục tức, có rất nhiều khách dễ mến bên cạnhkhách củ chuối mừ e....................với mình những khách củ chuối lần sau mình nhớ và tránh phục vụ:rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

15. bobyyeuthuong

bobyyeuthuong Mua đệm Everest tặng ga

híc, chia sẻ với em nhé, từ gần Hà Đông, nghĩa là gần nhà chị mà lên NCT thì rất xa, tội nghiệp em, chị bán hàng online 4 năm nay rồi, chưa ăn quả đắng như em nhưng cũng có 1 lần đang đi ship hàng mà khách bảo ko lấy nữa, lại là ship đệm chứ, gần 5 năm bán hàng trên này chị trước khi ship bao giờ cũng alo báo khách ở nhà nhận hàng, nếu khách ko nghe máy, chị ko ship, chị sẽ nhắn tin lại là mấy giờ giao, ok chị mới dám ship. Vậy mà còn gặp 1 khách như vậy, nhưng chị cũng vui vẻ thôi. Kinh doanh có rủi ro mà, nên em hãy coi đó như 1 rủi ro và 1 kinh nghiệm đáng quý, tuy kinh nghiệm này ko thiệt hại về kinh tế nhưng thiệt hại về thời gian, và làm mất lòng tin mua bán giữa con người với con người, và bị ức chế vì néu ko mua thì cứ nói thẳng là ko mua, xin lỗi hẳn hoi thì ng bán cũng ko đến nỗi bực mình và phí thời gian vô ích

lan.hoa05pinkie.girl thích.
  16. rubi289

rubi289 Thành viên chính thức

em cũg đọc rồi.công nhận chi kia mói quá đáng.là tớ thì tớ trả luôn.lấy lại tiềm.ko lành như bạn để ngta ép wuas thể.đọc xong thấy bức xúc thay.bên lia cug có nhiều mẹ chỉ trích vì thái độ lắm

17. ong mật

ong mật Bạn đồng hành của bé!

Đúng là bán hàng làm dâu trăm họ. Khách hàng nhiều người thật tốt nhưng cũng nhiều người cậy là... thượng đế, cư xử quá đáng quá. Gặp mấy mẹ này thì mất hết cả hứng thú bán hàng nhỉ.

18. xuanvipls

xuanvipls Banned

Mình không nói là mình mua của ai mà, mình cũng không đổ lỗi cho ai mà nhận lỗi là mình sai do lúc mua hàng không xem kĩ, về nhà mới mở ra xem ^___^ mình cũng xin lỗi bạn và mong bạn thông cảm đó thôi, dù sao mình cũng là người làm phiền mẹ vivivi ....một lần nữa mình xin lỗi mẹ nó nhé . Chỉ biết chúc mẹ nó thanh lý được cái váy thôi. Thú thật mình cũng sai vì lúc mua ko xem hàng nên đẫn đến tình trạng này. Mong mẹ nó bỏ qua cho nhé :D Lúc mua mẹ nó ko post ảnh thật nên 2 chị em nhà em cũng hiểu nhầm.

Mẹ nó hiểu nhầm thiện ý mình rồi, mình trách mình mua ko xem kĩ thôi ^___^ đi qua đây thấy toppic văn hóa mua hàng, em thấy mình sai nên vào post vài dòng, vivivi đọc lại bài của mình ấy, mình tự nhận là mình sai, tiền mất tật mang cũng là lỗi do mình mà (vì mua hàng mà ko xem kĩ chứ mẹ vivivi có sai gì đâu?)
    Mình thấy mua rồi trả lại là ko hợp lí nên viết bài lên đấy hỏi xem mình có phải là người mua hàng rẻ rách hay thiếu văn hóa không thôi? mẹ nó thấy mình nói sai câu nào thì mình xin nhận và xin lỗi mẹ vivivi này.

19. belinhcuame

belinhcuame Thành viên tập sự

oánh dấu vào đây:D, gặp mấy cái nick mua hàng kia thì cạch, tránh xa, ko bán:D:D

20. Mod MSTD

Mod MSTD Bắt đầu nổi tiếng

Topic này sẽ được đóng lại bởi một số phản hồi chung chung gây ảnh hưởng tới uy tín của người bán hàng/mua hàng nói chung.

Nếu các bạn gặp vấn đề với một người nào đó, các bạn vui lòng lập topic tại box Đối chất để BQT yêu cầu đối chất.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.