Tranh luận: Vì sao Bảo Hiểm Nhân Thọ chỉ "lừa" được những người có trách nhiệm với gia đình

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi toanphongthuyBDS, 30/9/2015.

1. toanphongthuyBDS

toanphongthuyBDS Thành viên tích cực

Có một người con hiếu thảo như BHNT.
    - nuôi nấng ít tốn kém, khoảng 100- 200, không cần thức khuya dậy sớm chăm nom, không cần mất ngủ vì tiếng khóc dạ đề, không phải héo hon khi mình chăm lo hết lòng mà con cái vẫn có thể hư hỏng, nghiện ngập...
    - ngay từ lúc nhỏ, nó đã bảo vệ cha mẹ khỏi mọi nguy cơ tai nạn, bệnh tật
    - nếu đi viện nó cũng có tiền hỗ trợ, chăm sóc chu đáo
    - lớn lên thì phụng dưỡng cha mẹ hết lòng, cống hiến 100% tiền kiếm được để cha mẹ được hưu trí an nhàn, hưởng thụ cuộc sống, không cần lo lắng gì.
    Xét về lòng hiếu thảo, BHNT là đứa con đáng có nhất với bất kỳ bậc cha mẹ thông minh nào.

Đang tải...

2. VuHai_ABC

VuHai_ABC Thành viên sắp chính thức

Mình đã đi nghe vài lần, có bạn định kéo vào malulife, cơ mà mình nghĩ mình ko muốn là chuột bạch của xã hội. Tất nhiên là bhnt là cái tiên tiến, nhưng nó ko phù hợp với đa số dân nghèo của mình bây giờ. Thủ tục lằng nhằng phức tạp, hợp với ai có dư tiền hơn

toanphongthuyBDS thích bài này.
  3. Lawyers ANVLaw

Lawyers ANVLaw Thành viên sắp chính thức

Nói chung vẫn sẽ là ngành phát triển khi điều kiện kinh tế xã hội phát triển

4. toanphongthuyBDS

Cảm ơn bạn đã chia sẻ ạ. Đúng là BH nhân thọ còn là rất mới ở việt Nam, mới được hơn 20 năm so với lịch sử hơn 400 năm ở các nước phát triển như Mỹ, Anh, Nhật, Pháp, Ý và vì vậy,

*Nếu là chuột bạch? Xã hội vẫn luôn phát triển theo quy luật của nó và đã có nhiều nước phát triển trên thế giới làm chuột bạch cho chúng ta rồi.

*Nếu là dân nghèo? 30k/ngày cho việc ăn nhậu, cafe, không nói toàn dân nhưng mình tin là không ít người sẵn sàng chi trả được ạ. Nếu vào BH, bạn được bảo vệ sức khỏe toàn diện và có quỹ hưu trí minh bạch với quyền lợi xứng đáng.

*Nếu chỉ khi dư tiền? Nếu ai đó thật rất sự dư tiền, BH không có giá trị giúp đỡ nhiều. Cá nhân mình mong tư vấn và phục vụ những người không dư tiền lắm, bởi vì nếu người kiếm tiền trụ cột không may gặp rủi ro, tiền BH bồi thường mới thực sự là cứu cánh quan trọng nhất, là ánh sáng duy nhất của gia đình.

Sửa lần cuối: 6/3/2017
  5. mebekhanh

mebekhanh Bắt đầu tích cực

Từ trước tới giờ ko có thiện cảm với bảo hiểm nhân thọ. Nhìn thấy gương từ bác mình nên các ko ưng với BH này. Lúc đóng tiền thì đóng rất chăm, đóng thường xuyên, ko nợ tháng nào. Nhưng đến lúc có việc xảy ra, mãi mãi mới giải quyết được mấy chục triệu :(

6. toanphongthuyBDS

Cảm ơn bạn đã chia sẻ,
    Bức xúc của bạn cũng là một gợi ý tham khảo rất đáng giá cho các mẹ luôn tin tưởng anh chị em trên lamchame, nên rất mong là bạn chia sẻ thêm cụ thể, đừng chung chung như vậy:
    - bác bạn mua bh nhân thọ của hãng nào ạ?
    - quyền lợi bác đăng ký bảo hiểm là gì ạ?( chỉ tử vong, hay có cả chăm sóc viện phí, bệnh hiểm nghèo)
    - việc xảy ra là việc gì ạ? mãi mãi là thời gian bao lâu?

Bảo hiểm nhân thọ luôn làm việc rõ ràng minh bạch và rất cụ thể theo Luật kinh doanh bảo hiểm đó bạn.
    Có luật quy định về thời gian giải quyết bồi thường, được ghi rõ trong hợp đồng. Tối đa là 30 ngày ạ.

Sửa lần cuối: 5/3/2017
  7. huunguyen.bds

huunguyen.bds Thành viên mới

Bảo hiểm nhân thọ là một giải pháp tài chính an toàn đó các mẹ, em làm BĐS , tình cờ thấy tít giật hay hay, tò mò vào đọc, cũng thấy thú vị đó các mẹ.

kosuytuemberadoi thích.
  8. toanphongthuyBDS

BH nhân thọ tạo ra bức tường bảo vệ tài chính trước khi có đủ gạch xây.
    Tiết kiệm ngân hàng là xây bức tường đó dần dần từ viên gạch đầu tiên

nếu bạn chưa có kế hoạch tài chính gì dài hơn 8 năm thì không nên tham gia BHNT. thực hiện tiết kiệm mỗi tháng 5%, cố gắng kiếm thêm 5% là đã có 1 khoản dư tốt để vào Ngân hàng đều đặn rồi. Tiết kiệm kỷ luật bao giờ cũng là bí quyết tích lũy tài chính tuyệt vời, làm không quá khó nhưng thường bị bỏ qua

mamachip thích bài này.
  9. Linh Ngoc Pham

Linh Ngoc Pham Thành viên chính thức

bác toanphongthuy này năng động hoạt động trên diễn đàn phết , bác làm ở Gen Hà Nội hay HCM ?

10. Toàn Long

Toàn Long Bắt đầu tích cực

Hơi nhạy cảm với mấy dịch vụ bảo hiểm, nên thấy lừa là tò mò vào đọc.:mad:

Sửa lần cuối: 19/10/2015
    emberadoi thích bài này.
  11. toanphongthuyBDS

Vâng, thì đúng là bảo hiểm lừa mà bạn :D:D:D
    Này nhé,
    - 400 năm lừa xuyên lục địa : Anh, mỹ, đức, pháp, ý, nhật....
    - 20 năm lừa trên toàn lãnh thổ việt nam
    - lừa nhà nước phải ra được luật Kinh doanh bảo hiểm để lừa tiếp mãi mãi theo luật
    Ai cũng sợ xui rủi vì nó là điều xấu mà ta không biết trước. Cuộc sống thì luôn đi kèm những bất ngờ và ta chỉ có 3 lựa chọn:
    **Lựa chọn thứ nhất. Tránh hẳn những xui rủi mà mình sợ nhất. Sợ tai nạn thì thôi ra đường, sợ ngộ độc thực phẩm thì tự trồng cấy, chăn nuôi, sợ máy bay rơi thì không du lịch, không kinh doanh nữa...liệu có khả thi??
    **Lựa chọn thứ hai: Ôm xui rủi vào người. Ta vẫn sống, làm việc và chấp nhận hên xui xảy đến, nếu có bất ngờ xảy ra sẵn sàng ra đi không một xu để lại cho vợ, cho chồng, cho con cái.
    **Lựa chọn thứ ba: Phải tìm ai đó chịu trách nhiệm cho những xui rủi trong cuộc sống của chúng ta. Ai đó phải trả tiền chữa bệnh khi ta không may mắc bệnh hiểm nghèo, ai đó phải thay ta cung cấp một tài sản khổng lồ cho vợ con nếu ta phải lên bàn thờ. Đó là câu chuyện của bảo hiểm, cũng là lý do những người có tầm nhìn xa, những người cha mẹ chu đáo, trách nhiệm nhất bị "lừa" tham gia.

12. toanphongthuyBDS

Bảo hiểm nhân thọ giống như một đứa con hiếu thảo, biết bảo vệ bố mẹ ngay từ lúc sơ sinh, biết phụng dưỡng song thân khi trưởng thành nhưng nó cũng cần phải là đứa con chung do 2 vợ chồng cùng nuôi nấng.

Thuận vợ thuận chồng tát biển đông cũng cạn, nếu đã cố gắng mà không thể làm cả 2 vợ chồng khách hàng cùng đồng thuận trong vấn đề về việc cùng nhau chăm sóc đứa con ngoan này, mình thà làm một tư vấn viên thất bại chứ không ký riêng lẻ với một người.

13. toanphongthuyBDS

Điện thoại 5 triệu có ốp bảo vệ
    Laptop 15 triệu có dán bọc da
    Bạn và người thân trị giá bao nhiêu?

14. emberadoi

emberadoi Thành viên rất tích cực

Bạn thấy BHNT lừa ở chỗ nào vậy?
    Đại đa số ko ai đọc hết điều kiện khi mở thẻ ngân hàng. Hay lập nick face book đã ai đọc kỹ điều khoản, điều kiện của nó? Mà hầu hết là đồng ý điều kiện của nhà cung cấp đưa ra. Cũng như qua điều tra thăm dò mình thấy khi tham gia BHNT khách hàng thường ko nắm rõ các nguyên tắc, điều khoản, điều kiện khi tham gia ký kết HĐ BHNT. Nên khi có một sự kiện xảy ra khách hàng lại ko đc bảo vệ vì nó nằm trong điều khoản bị loại trừ của HĐBH, lúc đó quyền lợi của khách hàng ko đc đáp ứng theo mong muốn nên cảm thấy tức giận, bực bội và cho rằng cty BH lừa đảo mình.
    Hoặc trường hợp đóng phí rồi nhưng một thời gian sau lại thấy cty BH thông báo yêu cầu đóng phí. Trường hợp này đã xảy ra ngay chính người thân của mình. Là do sự tin tưởng quá đáng của KH vào đại lý BH mà khi đưa tiền cho họ KH đã ko lấy phiếu thu tiền. Một lần nữa nghiễm nhiên KH lại nghĩ do cty BH lừa đảo.
    Ví như con sâu làm giàu nồi canh vậy.
    Vậy theo bạn cty BH vó lừa đảo hay ko?
    Bạn hãy nêu ra những vướng mắc của mình để tất cả những ai đã biết về ngành BHNT sẽ giải đáp giúp bạn.

kosuytu thích bài này.
  15. Toàn Long

Toàn Long Bắt đầu tích cực

Mình không nói BHNT lừa chỗ nào, mình chỉ nói nhạy cảm với mấy dịch vụ bảo hiểm bạn nhé, và mình chỉ tò mò nên vào đọc bài của chủ top thôi. Bạn có nhạy cảm quá khi diễn giải không?

16. emberadoi

emberadoi Thành viên rất tích cực

Ko phải mình nhạy cảm. Mình chỉ nêu ra những gì mình đã thấy. Nếu trong mục tranh luận mà lại ko đưa ra đc luận điểm của mình thì ko gọi gì là tranh luận.

17. chuonggio001

chuonggio001 Thành viên chính thức

Nhà mình ở cạnh cô làm bên bảo hiểm nhân thọ, suốt ngày nghe cô giảng giải đủ kiểu, nhưng càng nghe mình càng thấy không thiện cảm với bảo hiểm NT.
    nên mình tuyệt đối ko tham gia hình thức bảo hiểm này.

18. mai.trang

mai.trang Mẹ Nấm

cho e hỏi ngu 1 tí: giả sử khi tham gia BHNT thì 1 khi công ty bị phá sản thì ai sẽ là người hoàn trả tiền cho Kh hay KH mất trắng ạ:? cái vụ hoàn trả này hơi ban căng

19. meovang1103

meovang1103 Bắt đầu tích cực

nói chung là tham gia BHNT là hên sui thôi , chẳng ai muốn rủi ro nhưng khi có nó cũng tốt

20. toanphongthuyBDS

Câu hỏi này ai cũng quan tâm bạn à, không ai dám khẳng định 100% cty nào không phá sản, nhưng bạn hoàn toàn có thể yên tâm vì Công ty bảo hiểm khó phá sản hơn cả ngân hàng. Ngay cả khi nó có phá sản thì những công ty tái bảo hiểm sẽ là người trả tiền cho KH ạ.
    Luật bảo hiểm có quy định là tiền đóng bảo hiểm của người dân toàn bộ sẽ được đầu tư trong nước, theo các hạng mục sau:
    - trích quỹ bảo hiểm rủi ro, do bộ tài chính kiểm soát chặt chẽ
    - 60% đầu tư vào trái phiếu chính phủ( chỉ phá sản khi đổi chế độ nha bạn)
    - 40% đầu tư trái phiếu công ty lớn( được ưu tiên thanh toán trước khi cty đó bị phá sản)+ tiền gửi ngân hàng( không thể mất)
    Công ty, tập đoàn bh nào vào việt nam cũng có lịch sử hơn trăm năm, phải hoạt động theo đúng luật quy định và sự kiểm soát chặt chẽ của chính phủ và bộ tài chính nên cty nào cũng uy tín, họ sẽ không hy sinh thương hiệu nghìn tỷ đô la để lừa trăm triệu của bất kỳ khách hàng nào. Yên tâm nhé bạn hiền