Tranh luận: Vì sao người vợ cứ phải ở nhà trông con, nội trợ?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Kiều Oanh NT, 19/11/2014.

1. Kiều Oanh NT

Kiều Oanh NT Thành viên chính thức

Đây là câu chuyện của chị gái em:

Chị gái em cũng đòi đi làm khi bị chồng bắt ở nhà trông con, anh rể em thì bảo em là "đấy chị em sướng không biết đường mà sướng". Anh rể em thì luôn quan niệm là: Con còn nhỏ quá, được mẹ chăm sóc là tốt nhất. Ít nhất phải đến lúc cháu đi học thì mới để vợ đi làm. Đi làm kiếm được chút tiền, thì trả tiền cho người khác trông con cũng thế, chưa kể chẳng ai chăm con tốt bằng mẹ. Việc ở nhà không có gì là quá ghê gớm, đấy là sự phân công xã hội chứ chẳng có gì là bất bình đẳng. Có vợ ở nhà chăm lo gia đình thì anh mới yên tâm làm việc, chứ chẳng bao giờ có ý nghĩ coi thường vợ, hay cho rằng vơ phải phụ thuộc vào mình.

Nhưng em cũng hiểu cảm giác suốt ngày ở nhà nó chán thế nào. Chị em thì máu mê kinh doanh, ban đầu cũng nhập hoa quả về bán ở chợ gần đó nhưng cũng được một thời gian là phải nghỉ vì không ai trông được thằng bé. Cuối cùng thì chị em xin vào làm cô giáo trong 1 trường mẫu giáo tư thục, ban đầu là cô giáo phụ thôi, thằng bé cũng học ở đó luôn, được miễn phí học phí, thế nên anh rể mới đồng ý cho đi làm. Vừa đi dạy vừa học thêm bằng sư phạm MN. Vậy mà mới đây thấy chị đi học thêm bằng Quản lý Nhà nước để chuẩn bị mở trường MN. Chị em mua lại trường của người khác ở khu Đại Kim, mới làm hợp đồng chuyển nhượng xong. Bây giờ vừa đi làm lại vừa có thể nuôi dạy con một cách tốt nhất.

2 vợ chồng 2 kiểu suy nghĩ khác nhau, nhưng đều có cái đúng, cái lý cả. Nhưng quan trọng vẫn là tâm lý của người vợ. Việc nội trợ đã được mặc định cho người vợ, người chồng có thể yên tâm đi làm khi con cái, nhà cửa đã có vợ, nhưng suốt ngày quanh quẩn xó nhà chị em mình ai mà chịu được. Em cũng thấy cuộc sống bây giờ của chị em vậy là quá tốt rồi.
    Các mẹ thấy thế nào ạ? Chồng các mẹ quan niệm như thế nào về vấn đề này ạ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Kiều Oanh NT
    Đang tải...

2. tumanh2910

tumanh2910 Thành viên rất tích cực

Ðề: Vì sao người vợ cứ phải ở nhà trông con, nội trợ?

Mình thì có kn đc mẹ ở nhà chăm đây. Đúng là so với bạn bè xung quanh k ai bằng thật dù kte khi đấy cg k khá giả gì vì mẹ ở nhà sẽ qtam hết đc. Nhưng mẹ mình thì mệt và buồn lắm, việc nhà trăm thứ đổ vào đầu, rồi lúc k có tiền thì bm cg căng thẳng lắm. Nói chung mình nghĩ ở nhà nội trợ dạy con cg đc với đk kt phải đảm bảo thì sẽ rất tốt cho spt của đứa con

3. mimishop90

mimishop90 Điều Hoà Daikin Giá Rẻ

con nhỏ thì có mẹ ở nhà chăm bẵm là tốt nhất, dù biết đi làm tiền lương chẳng đáng bao nhiêu nhưng đi làm thì người phụ nữ thấy mới mẻ, tư tưởng thoải mái hơn so với việc ở nhà, bây h thường khi bé đi nhà trẻ được là các gđ đều gửi bé ở nhà trẻ để bm đi làm cả. Chồng chị ấy thật ra cũng muốn tốt cho vợ, cho con cả thôi

4. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

mình nghĩ nên đi làm vì nếu ở nhà mình kinh tế không ổn rất dễ xảy ra chuyện

5. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

mình nghĩ mỗi người 1 việc, nên ra ngoài xã hôi, có điều kiện chăm con thì 1,2 năm đầu đời còn nên cho con đi trường lớp để mẹ ra ngoài làm , mà như thế cs gia đình cũng hp hơn

6. Thai Anh

Thai Anh

mình thì quan niệm ko gì quý hơn độc lập nên cứ đi làm kiếm tiền tự tiêu đỡ phải ngửa tay xin

7. nhd2312

nhd2312 Bắt đầu tích cực

Theo e nghĩ thì ko cứ gì phải đi làm, đi làm công ăn lương ba cọc ba đồng trong khi con cái ko ai trông, ko chăm sóc đc con cái. Ở nhà mà tạo ra đc thu nhập thì càng tốt, vừa kiếm tiền vừa có thời gian chăm con ạ.

8. me-dautay

me-dautay Thành viên nổi tiếng

e thấy ở nhà chăm con, đánh vật với con có khi còn mệt hơn đi làm ấy chứ

9. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Kể ra có sự phân công thì tốt hơn, còn bắt buộc thì không hay lắm. Mà trông con cũng có thời gian thôi về sau bọn trẻ lớn thì tha hồ bay nhảy.

10. mamacook

mamacook Bắt đầu tích cực

Em không nói đến chuyện chăm con mệt hay không, nhưng e ủng hộ chị e phụ nữ đi làm, ở nhà ỳ người lắm. Con ở với mẹ có thể đuợc chăm sóc tốt nhưng về phát triển chưa chắc đã là tốt nhất :D
    Hãy theo sự phát triển chung của xã hội các mẹ ạ cái mình nghĩ tốt nhất cho con chưa hẳn đã là tốt nhất đâu :D

11. pnh11082005

pnh11082005 0988.44.00.51

Mình nghĩ nếu có điều kiện và hai vợ chồng thống nhất thì người mẹ nên ở nhà trông con khoảng 2 năm, rồi sau đó đi làm cũng chưa muộn. Lúc bé còn nhỏ không có gì tốt hơn là sự chăm sóc của người mẹ.

12. Kiều Oanh NT

Kiều Oanh NT Thành viên chính thức

Điều đấy là rõ ràng quá rồi ạ..........:)

13. memit168

memit168 0915628091 LỢN SẠCH

tình hình là em ko thích ở nahf, dù ít hay nhiều ra ngoài thích hơn, ông bà ko chăm em thuê người giúp việc, ở nhà cảm giác túng quẫn lắm

14. gungun01

gungun01 Thành viên sắp chính thức

Xã hội giờ là thời đại nào rồi, mà vẫn còn kiểu tư tưởng thế nhỉ. Chả bù với mẹ nhà em. Ngày xưa 1 tay mẹ bán buôn lo hết cho cả gia đình. Chưa kể mẹ cũng bén duyên với ngàng bđs, đầu tiên là mua những khu đất ở những nơi có khả năng phát triển, rồi xây nhà cho thuê, giá trị đất tăng bán lại. Tới giờ mẹ em cứ gọi là "chuyên gia" bđs đấy ạ. Ba em còn nể mà.

15. rjopham

rjopham Bắt đầu tích cực

Mẹ bác bản lĩnh thế, em cũng đang tính đầu tư bđs, có khi pm nhờ mẹ bác chỉ giúp vài chiêu ạ. Số là vợ chồng em góp được 2 tỷ, đang phân vân giữa mua chung cư giá rẻ cho khỏi đi vay,hoặc đầu tư hẳn chung cư cao cấp. Bác hỏi mẹ xem nên thế nào nhé.

16. thucpham336

thucpham336

xã hội giờ thay đổi rồi

17. mehiuhiu

mehiuhiu Thành viên nổi tiếng

Mình nghĩ đi hay ở đều do người phụ nữ quyết định. Đừng để bị lệ thuộc vào chồng thì mới tốt.

18. huyencon12

huyencon12 Thành viên chính thức

Nhà chung cư thường sử dụng vật tư kém chất lượng, qua vài năm sẽ xuống cấp rất nhanh.Chưa kể môi trường văn hóa lại kém, quản lý lơ mơ. Bây giờ vay ngân hàng mua các căn hộ cũng tốt hơn xưa rồi. Không chỉ người mua mới chọn mặt gửi vàng mà cả ngân hàng bảo lãnh cũng phải chọn chủ đầu tư tốt. Bác có thể tham khảo gói vay của Techcombank khi mua căn hộ dự án cao cấp VCP, lãi năm đầu 3%, trả dần trong 20 năm.

19. su_su_ah

su_su_ah Thành viên chính thức

Viettin bank có gói hỗ tới 100% khi mua căn Vin Tân Cảng luôn hay sao đấy bác. Em nghe nói các ngân hàng bt chỉ dám cho vay tới 70% à.

20. ngocdiep1990

ngocdiep1990 Mẹ của SuSu

thật ra thì việc làm nội trợ thì cũng có sao đâu có thể có rất nhiều ý kiến trái chiều là phụ nữ bây giờ không phải làm nhiều những việc đó, nhưng được làm nội trợ chăm sóc cho chồng con, hạnh phúc của mình chứ của ai