Việc tiêm chủng cho bé

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi lephuong86, 5/9/2015.

1. lephuong86

lephuong86 Thành viên tích cực

Hi các mẹ,
    Em đang đếm từng ngày mong bé con ra đời.
    Mấy hôm nay đọc về lịch tiêm chủng cho con. Đang có vài thắc mắc, muốn lên tham khảo ý kiến các mẹ.
    1. Em thấy có lịch tiêm chủng quốc gia, các mẹ có theo sát lịch ấy 100% ko ạ? Ví dụ ngta bảo 2 tháng phải tiêm mũi XYz, thế thì ngày thứ 60 mẹ đưa con di tiêm hay ngày nào trong tháng thu 2 cũng đc ạ?
    2. Em thấy bạn em bảo tiêm mũi tổng hợp cho con gì mà 5 trong 1 đó, rất đắt và khan hiếm thuốc. Phải nhờ ng quen các kiểu khó lắm mới mua đc thuốc, thế này thì như em chịu chết, k mua đc thuốc k tiêm đc cho con thì có sao k ạ? Hic, lo quá.
    2. Tiêm cái mũi 5in1 ấy thì còn các mũi theo lịch tiêm chủng quốc gia thì sao ạ?
    3. Em sinh xong vài tuần sẽ về quê, vậy vè quê thì ra trạm xá địa phương tiêm ( ôi thấy bất an quá, trên nhà em - hạ hoà - phú thọ- mới có vụ tiêm gây shock thuốc sao đó).

Các mẹ chia sẻ thêm cho em xin ý kiến để chuẩn bị ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lephuong86
    Đang tải...

2. singermum

singermum Thành viên mới

Các mẹ tư vấn giúp mình luôn nhé

3. An Nhiên 0312

An Nhiên 0312 Thành viên chính thức

1. Mn sinh xong ra trạm y tế nơi mình cư trú báo với ngta, đến ngày nào tiêm mũi gì ngta sẽ thông báo với mình luôn, hoặc đến ngày tiêm sẽ có cán bộ y tế thôn bản tới nhà đưa phiếu. Nhưng ở Hạ Hòa m thấy ko có y tế thôn bản nên nếu về quê thì mn nên mang sổ (nếu đã tiêm mũi nào đó ở trạm), phiếu (nếu mới chỉ tiêm viêm gan B ở viện, mũi này sau sinh sẽ tiêm) ra trạm báo cho ngta.
    2. M nghĩ mn cứ cho con tiêm 5.1 theo chưưng trình TCMR. Các mẹ cứ nặng tâm lý tiêm dv, đợi thuốc mãi ko có khéo con bệnh thêm ấy. Con nhà m tiêm xong 3mũi về sốt, khó chịu sau khi tiêm. Nhưng sang hsau là bt. Trc khi tiêm mn để ý xem có vđ gì như: sốt, ho,... thì ko nên tiêm. Mà có muốn tiêm thì ốm sốt ngta cũng ko tiêm cho đâu.
    3. Ko biết mn ở đâu HH, chứ nếu ở Thị trấn thì hôm tiêm nên đi sớm, mang sẵn kẹp nhiệt độ hoặc kẹp trc ở nhà. Ra trạm sớm lấy số tiêm cho nhanh chứ ko thì đông lắm.( m là dâu thị trấn, lần trc về ra tiêm mà đông dã man).

4. gia1612

gia1612

ko cần phải sát đâu, cứ giao ddoognj mấy tháng cũng đc

lephuong86 thích bài này.
  5. lephuong86

Mình là con gái Hạ Hoà luôn đây mn ạ, nhưng gà lắm, tại đi học xa nhà từ lâu quá rồi, về quê cứ ngơ ngác ra í. Nghe mn tư vấn cũng thấy ytam hơn rồi. Mình đang ngóng từng ngày mà gái yêu mãi chưa chịu ra. Gan lì quá cơ. Sinh xong mình về Hạ hoà, lo lo vì sợ Y tế trên quê ko ổn. Nhỡ chẳng may con đau ốm. :(. nhà mẹ nó ở đâu thị trấn đấy?

6. lephuong86

Cám ơn mn nghen.

7. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

mình không cần lo lắng quá . bạn sinh ở đâu thì trạm ý tế ở đó tiêm. nếu không thì ra dịch vụ tiêm rất nhiều chỗ mn ạ. ở ngoài trạm y tế có lịch tiêm rất chi tiết.

8. lephuong86

Thanks mn nghen. Em sinh con đầu, cái gì cũng lơ mơ, phải hỏi từng tí một. Từ hôm nghỉ làm để chờ đẻ, lên mạng đọc các loại nên vỡ ra dần rồi, hí

9. An Nhiên 0312

nhà mình ở khu 7 mn ạ. nhà mình cũng đi làm xa. lúc sinh về trên đó khoảng 2 tháng. nếu ko yên tâm sao mn ko ở nơi đang ở tiêm hết các mũi rồi về. nếu sk bt, bé ko ốm sốt gì thì tầm 4,5 tháng là xong 1 đợt, đến 9 tháng mới lại tiếp tục (theo TCMR)

10. lephuong86

Khu 7 là ở đoạn nào í nhỉ, hi. Mình ở khu 9 Lửa Việt. Uhm, cơ bản ko có bà nội giúp dc nen về quê nhờ ông bà ngoại, chứ bà ngoại cũng k xuống lâu đc. Thôi, nhiều ng cũng tiêm mà, đâu có sao. Đe xong thì về vậy. :)

An Nhiên 0312 thích bài này.
  11. An Nhiên 0312

ở đoạn dốc ngã 3 chỗ đi lên cầu ấy mn, đoạn bia căm thù. cứ thoải mái tâm lý mn ạ.
    chúc mn mẹ tròn con vuông nhé!

12. huonglt1507

huonglt1507 Bắt đầu tích cực

Em download phần mềm sổ tiêm chủng về điện thoại, cập nhật ngày tháng năm sinh của con vào sẽ có các gợi ý về toàn bộ lịch tiêm của bé cho đến 18 tuổi để tham khảo. Tuy nhiên lịch tiêm có thể lạc hậu vì vắc xin luôn được cải tiến và lịch tiêm có thể thay đổi.
    Lịch tiêm của con sẽ chốt theo ngày hẹn của bác sĩ trong sổ tiêm. Nếu em tuân thủ được theo lịch hẹn thì vắc xin sẽ phát huy được tối đa tác dung vì cái đó đã được nghiên cứu rồi.
    Tuy nhiên có thể du di vì nhiều vấn đề có thể phát sinh: vắc xin hết, sức khỏe con ko đảm bảo để tiêm ... nhưng cố gắng đừng cách xa ngày hẹn quá. Có những mũi nhắc lại nêu cách xa quá, phải tiêm lại từ đầu hoặc bỏ ko tiêm.

13. singermum

singermum Thành viên mới

Cảm ơn các mẹ ak

14. lephuong86

Em cám ơn các mẹ, nhiều thông tin hữu ích quá. May mà còn mò mẫm diễn đàn nhờ các mẹ thông thái. :D

15. lephuong86

Cám ơn mn nghen. Hnay vẫn chưa dấu hiệu gì. Mai mình vào viện khám tiếp.

An Nhiên 0312 thích bài này.
  16. hieupede

hieupede

Mình lúc đầu cũng gà mờ khoản tiêm chủng này lắm, cũng phải lên đây hỏi các mẹ liên tục đấy :D

lephuong86 thích bài này.