Cần giúp: Với 2 Tỷ, Các Mẹ Nghĩ Nên Mua Chung Cư Hay Mua Nhà Hẻm???

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Meyeuem_cuncon, 22/12/2015.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. Meyeuem_cuncon

Meyeuem_cuncon Thành viên tập sự

Vợ chồng tích góp + bố mẹ 2 bên mỗi bên góp tí, mình với anh xã có thể ra giêng năm sau rồi, các bố mẹ tư vấn cho em với ạ. Với tầm 2 tỷ (max ạ, vì phải vay nữa đấy ạ), em nên mua căn hộ chung cư hay mua nhà hẻm ạ. Em đã thử tìm kiếm trên các trang khác nhau về bđs, tuy nhiên kết quả ntn ạ:
    1. Nhà dưới đất: thường là hẻm nhỏ, tầm 30-60m2, 1 trệt 1 lầu
    2. Chung cư: 2PN, phù hợp với nhu cầu, có nhiều tiện ích kèm theo
    Thầy bu cứ khuyên rằng: ở nhà dưới đất cho tiện cơi nới, mai mốt thằng Tí nó có lấy vợ thì cũng lên thêm 1 lầu nữa cho tiện. Tuy nhiên em thấy rằng từ giờ đến khi nó lấy vợ có khi phải tầm 30 năm (nhiều khi chưa chắc lấy được vợ...há há) mà cả nhà ở căn 30-40m2 mà con cái lại ko có sân chơi, tù túng, cuối tuần cứ phải cho ra công viên may ra mới có tí không gian mà tắm nắng. Giờ các mẹ cho em tìm đồng minh với ạ, để em còn thuyết phục thầy bu. Hoặc các mẹ có căn nào giá tầm đó thì có thể giới thiệu em ạ, đầu năm là em phải mua nhà rồi các mẹ nhé. ;)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Meyeuem_cuncon
    Đang tải...

2. MẬT MÍA NGHỆ AN

MẬT MÍA NGHỆ AN Thực phẩm an toàn, tốt cho sức khỏe

Tớ thì chỉ thích mua đất, không cần quá trung tâm. Ra ngoại thành làm mảnh vừa vừa có trồng rau thì còn gì bằng :h:. Làm tớ ao ước quá đi.

Meyeuem_cuncon thích bài này.
  3. brightmoon_189

brightmoon_189 Hội rắn 89

ra khu ngoại thành, mua đc khoảng 50m2, ngõ ô tô đỗ cửa luôn, sau tích thêm thì xây nhà to đẹp, chứ chung cư là chỉ có xuống cấp chứ chả nâng giá trị lên được đâu ạ

4. thanhbinh89nd

thanhbinh89nd Thành viên tích cực

neu la em thi em mua chung cu trong noi thanh

5. Meyeuem_cuncon

Đất ngoại thành giờ cũng khó tìm quá. Mấy mảnh được được thấy cắm biển có chủ hết rồi. Nếu mà ở quê thì bao la mẹ ạ. Tớ cũng thích vườn lắm. Nhưng mà không có điều kiện mua đất rộng. Nên chắc phải rong xe đi tìm thôi. Không biết có chỗ nào mua nhà uy tín nhỉ. Tớ không có kinh nghiệm lắm, sợ bị lừa nữa.

6. Meyeuem_cuncon

7. Nhược Ninh

Nhược Ninh

2 tỷ e ủng hộ mua đất ạ....................................................

8. thanhbinh89nd

thanhbinh89nd Thành viên tích cực

Nhà tớ tìm nhà đất 2 tỷ đi xem nửa năm trời chả ưng cái nào tầm tiền đó toàn nhà ngõ ngách sâu mà bí lắm, muốn gần chỗ làm và nội thành tiện con cái học hành nên đành mua chung cư

9. msdungmobile93

msdungmobile93 Thành viên sắp chính thức

2 tỉ mà mua nhà đất thì toàn chỗ xấu thôi, bác mua chung cư mà ở, tiện lợi gần trung tâm cho con chơi thỏa thích, 30 năm nữa, con trai lấy vợ thì nó tự mua thôi :)

10. Mekunbi

Mekunbi Thành viên sắp chính thức

Tớ vẫn thik nhà đất hơn chung cư! :) Một cái nhà khoảng 30 -> 40m2 trong ngõ 1 chút xây lên khoảng 4,5 tầng là ok mà.

11. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

mình nghĩ là mua đất đi mẹ nó, sẽ tiện hơn về nhiều cái đấy

12. memit168

memit168 0915628091 LỢN SẠCH

ngoại thành ô tô đỗ xịch cửa, còn nếu ko thì mua nhà, chung cư thì chi phí đắt đỏ, nói chung tùy sở thích mẹ nó, nahf mình 38m2 5 người ok lắm

13. Meyeuem_cuncon

Nhà mẹ nó ở khu nào? Mua lâu chưa? 38m2 ở 5 người rộng rãi thế.

14. vantran2011

vantran2011 Thành viên tập sự

Hai vợ chồng bạn hiện đang làm việc ở đâu ? Có nhóc đi học chưa, và học ở đâu ? Cái địa điểm rất quan trọng vì nó liên quan tới việc đi làm xa hay gần, đón con có tiện hay không... Mình sẽ tư vấn hợp lý cho :) 2 tỷ cũng dễ dễ lựa chọn rùi mà :)

15. Bảo Hà 114

Bảo Hà 114 Thành viên đạt chuẩn

em nghĩ nhà hẻm ko quá ngóc ngách thì mua sẽ thoải mái hơn chung cư

16. me_vietanh

me_vietanh shopvietanh.com

Tớ thì năm ngoái máu chung cư nhưng ở nahf đất mãi rồi lại kinh doanh nên ngại mua chung cư. máu nhà đất thôi. nhưng mua nhà đất 2 tỉ hơi ít. Nếu mua xa xa chút thì ok, cũng còn tính phải xây sửa nữa ý. :(

17. Nguyễn Mỹ Châu

Nguyễn Mỹ Châu Thành viên chính thức

mua nhà trong hẻm đi

18. JimmyFab

JimmyFab Thành viên chính thức

mua nhà hẻm bạn ạ

19. nguyenlananh

nguyenlananh

Thật ra mua ở đâu là do cách suy nghĩ và cách sống của mỗi người chứ ở đâu cũng có cái tốt và không tốt . Ở chung cư thì tiện thang máy , hệ thống rác đa năng , bảo vệ ngày đêm , khu vui chơi giải trí , bãi đậu xe : có đầy đủ . Còn ở nhà riêng thì được cái tiện là đi đâu , làm gì không ai biết mà về thì cũng chẳng ai hay . Còn nếu các mẹ nói chung cư mà xuống cấp thì nhà cũng xuống cấp phải bỏ tiền ra xây lại . Ở mức độ quá đà thì được nhà nước hỗ trợ giá rồi xây chỗ khác và cũng lại đập đi để xây lại mới trừ các chung cư tư nhân . Nhà riêng mặt đất mà nát quá thì mình tự bỏ tiền túi ra mình xây . Được cái nhà mặt đất thì mình thích thiết kế kiểu gì cũng được , còn nhà chung cư thì chỉ có thể thiết kế bên trong không thể thay đổi kết cấu bên ngoài . Thật ra do mọi người thích thế nào thì nên mua như thế chứ nhiều người đến biệt thự cả trăm tỷ đồng họ hãn kêu là địa ngục bởi vì họ sống không quen , họ được tự do thoải mái nhưng khi vào biệt thự cao cấp bảo vệ hỏi thăm họ lại bảo như bị công an hỏi cung hiiii, nhà đang sạch sẽ đẹp đẽ , gọn gàng họ bày như kiểu mới đi đánh trận về bị nhắc họ lại bảo thôi về nhà thường ở cho sướng . Tốt nhất cách sống và sở thích của mình thế nào mình nên mua như thế thì hơn . Với số tiền như bạn mình nghĩ chịu khó tìm chút cũng có khá nhiều nhà mặt đất chỉ có điều không thể ở mặt đường lớn , hay phố cổ được thôi chứ những phố nhỏ như bạch mai , thái thịnh , trần duy hưng v.v....nếu trong nam thì quận 2 cũng ối , và cũng nhiều quận khác , không phải ngách cũng có đầy nhà giá này . Mà chung cư thì cũng có chung cư cao cấp và chung cư trung bình , chung cư giá rẻ ..vv...

20. manhtuyen86

manhtuyen86 Thành viên mới

Theo ý kiến riêng của mình thì bạn nên mua chung cư, những ưu điểm của chung cư thì bạn chăc cũng đã biết điều này không phải bàn nhiều. Vấn đề là chọn dự án nào để mua vừa hợp với tài chính của bạn mà mừa đảm bảo được các yếu tố như: an ninh, môi trường sống, uy tín của chủ đầu tư, và giá trị đầu tư của căn hộ mà bạn mua (vì có thể sau 1 thời gian căn chung cư bạn mua tăng nhiều so với ban đầu bạn sẽ bán và biết đâu bạn sẽ là 1 nhà đầu tư bds thành công trong tương lai). Mình hiện tại đang có nhiều dự án rất phù hợp với khả năng của bạn. Đừng ngại gọi cho mình: 0943.118.986 (mình sẽ mời bạn 1 ly cà fe), cùng bạn chọn cho mình một căn hộ lý tưởng nhất cho tương lai gia đình bạn. Thanks

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.