Cần giúp: Xin các Mẹ tư vấn cách để con ngủ đêm không cần đóng bỉm

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Ủn Ỉn Ịt, 21/4/2014.

1. mẹquynhnhu

mẹquynhnhu Guest

Ðề: Xin các Mẹ tư vấn cách để con ngủ đêm không cần đóng bỉm

Kinh nghiệm duy nhất của mình xin chia sẻ với các mẹ

Cũng vì tiếc bỉm, cũng vì sợ con nóng, mình cũng muốn xi tè con. Các mẹ xác định là ko được ngủ trọn giấc nhé

Mấy ngày đầu, mẹ cứ cho con ăn theo đồng hồ sinh học bình thường, kể cả ti trước khi đi ngủ, đúng nghĩa bình thường là như mọi ngày, ko tăng cái gì và ko giảm cái gì (sữa, nước chẳng hạn), tất nhiên mẹ phải biết được là hàng ngày đóng bỉm sáng dậy bỉm có nặng ko, áng chừng khoảng mấy bãi.... Lưu ý là một hai hôm đầu mẹ phải phòng thủ có ga chống thấm nhé, ke ke, các con còn bé biểu hiện ko rõ ràng đâu, nên mình cứ theo quy tắc thế này,
    Ban ngày ví dụ con ti lúc 9h sáng, 1 tiếng sau con tè chẳng hạn, thì đêm cũng thế á hoặc có xe dịch tí xíu thôi. Thì tối cũng thế, mẹ cứ căn giờ sau khi con ti khoảng 1.2 tiếng mẹ xi, xi 1 tiếng ko đái, thì 1h30 xi tiếp, lâu dần hình thành quy luật là " a, chàng/nàng này ăn xong tầm này là đi tè rồi đây), tính từ bãi tè đầu, các bãi sau cho tính đến sáng tùy có ti hay ko mẹ cũng cứ thế mà làm. Nếu cả đêm con ko ti, thì cứ 3 tiếng mẹ xi một lần, con càng lớn thì thời gian càng dài ra nhé. Như bé nhà mình, tối đến cơm canh nước niếc đầy đủ thậm chí nhiều, 9-10h đi ngủ, cứ đều đều 12h-1h bế con xuống tè một lần, hôm nào ăn uống nhiều nước quá thì tầm 5h một lần nữa ko là đến sáng luôn dậy mới tè.

cái nữa là, ko biết các mẹ khác thế nào, chứ em toàn nói âu yếm nhỏ nhẹ với con trong lúc nó đang ngủ. Lúc nó còn bé thì em vác chậu lên giường, lớn tí em bế xuống giường, lúc nào em cũng nói một câu kể cả nó khó chịu ậm ừ ú ớ muốn cáu là "à, mẹ bế em xi tè nhé, cả tè ra giường ướt quần áo", đến giờ em vẫn nói thế, lâu dần nó thành phản xạ đấy các mẹ, bế đến, ậm ừ hoặc kháng cự chẳng hạn, nói thế cái, nó hợp tác luôn.

Cái nữa là, nếu đêm đó con tè ra giường ngoài ý muốn, mẹ lấy cái khăn bông dày lót vào chỗ vừa tè và đặt con ra chỗ khác nhé, sáng dậy xử lý sau, đựng giải quyết ở đêm mất ngủ cả nhà. Ai cũng thèm ngủ mà

Lúc bế con xi còn nhỏ thì các mẹ cứ bế như lúc tắm tức là đầu con vẫn được đỡ bởi tay mẹ, và con vẫn nhắm mắt ngủ bình thường, chứ đừng bắt con ngồi gập lưng như mình, nó tỉnh giấc lo nó chả cáu he he. Giờ con mình lớn hơn rồi, trộm vía nhé, vì xi đúng giờ nên hôm nào mẹ ngủ quên con bé con buồn quá còn vỗ dậy gọi "cho con đi tè". Thành quả đấy các mẹ ạ.
    Đôi lời lèm bèm he he

Đừng sợ con mất ngủ, vì cái đó cũng là lâu dài.

Đang tải...

2. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

hic, cu cậu nhà mình 19th, cũng biết nói vài từ, mà mỗi lần bảo con muốn đi vs bảo mẹ thì chả chịu nói gì cả. mấy hôm nay nóng kinh, mình cũng chả muốn đóng bỉm cho con, mà tối ngủ thì bé xả nhiều lắm, lại ko chịu gọi thì chắc mình và ox trôi đi mất, vậy nên vẫn phải đóng bỉm :rolleyes:

TTM edu thích bài này.
  3. mehoatrau

mehoatrau Thành viên kỳ cựu

bé nhà mình đã tập bỏ bỉm, trước khi ngủ xi rồi nhưng vẫn bị 1 lần dầm

4. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

Con nhà m tầm đó cũng đêm tè 1 lần, m thường thấy bé lục đục là dậy xi tè nên thi thoảng ngủ quên con mới đái dầm thôi

5. thaondc126

thaondc126 Thành viên chính thức

Với mình thì con bé nhà mình từ trước đên giờ rất ít khi đóng bỉm.Bình thường ở nhà luyện cho bé ngồi bô,cứ 20p lại cho cháu ngồi đó một lần khi nào tè thì đứng dậy.luyện bé cách buồn tè thì nói với mẹ là cho tè hoặc chỉ vào bô.Trước khi đi ngủ cho cháu đi tè,lấy điện thoại đặt chuông đồng hồ 4h sáng lại dậy cho bé ngồi bô 1 lần.như vậy thành thói quen cho bé .

6. trethomart

trethomart Ghế ăn dặm, xe tập đi, chắn cửa cầu thang

chỉ có cách mẹ hẹn giờ dậy cho con tè thui... giai nhà mình 2.5t mà vẫn đóng bỉm nè

7. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

con mình cũng hơn 2 tuổi rồi, vẫn đóng bỉm, 2 nhóc, nếu đêm căn mà dậy si tè thì cả nhà mất ngủ, sáng còn dậy đi làm nữa, kiệt sức mất. Rồi lớn con tè ít tự khắc sẽ bỏ bỉm

8. Mẹ Bi Bon

Mẹ Bi Bon Guest

Dạo này mình xi tè đc ban đêm cho ku nhà mình, vì bé vãn uống sữa đêm nên mình tranh thủ lúc ấy xi tè luôn, nên có đêm bỉm vẫn khô cong nhưng có ngày vẫn đái, thôi thì cứ từu từ rùi con sẽ cai đc thôi, các mẹ cố lên

Dinhketoan thích bài này.
  9. vnxk.nsl

vnxk.nsl Thành viên kỳ cựu

gái nhà mình 2t đã không đóng bỉm đêm, con ngủ 1 mạch đến sáng rồi. Nhưng đến lúc lên 3 thì lại mắc tật đái dầm, đêm nào cũng đái ướt hết chăn ga :( lúc đấy bố mẹ quyết định đóng bỉm lại thì con không chịu nữa, vì đã quen ngủ ko bỉm rồi :(

10. TTM edu

TTM edu TT gia sư hướng mục tiêu

Các chuyên gia người ta đã nghiên cứu chán rồi các mẹ ạ, trước khi người ta sản xuất ra cái bỉm họ đã tự hỏi liệu có cái gì thay thế được cái bỉm không, câu trả lời là thay được nhưng không tiện lợi bằng bỉm.

Dinhketoan thích bài này.
  11. Dinhketoan

Dinhketoan 0977.930.413

Tiện lợi thì dĩ nhiên là ai cũng biết rồi mẹ nó nhưng chúng ta cũng nên quan tâm đến sức khoẻ của con nữa các mẹ nhé. Con đóng bỉm kém chất lượng, bỉm ngập đầy hoá chất thì có thể dẫn đến vô sinh nữa. Nếu tập cho con ngủ ko bỉm được thì tốt nhất bằng không hãy chọn bỉm chất lượng và an toàn :p

12. xuxu3003

xuxu3003 Mỹ phẩm Handmade

phải học tập các mẹ hẹn giờ dậy xi tè cho con thôi, từ đầu hè đến giờ cũng ko đóng cái bỉm nào, đêm nào cũng tè dầm 1 cái quần.

13. tranha6251988

tranha6251988 Bắt đầu nổi tiếng

con em sắp 23 tháng rồi,đêm vẫn đóng bỉm,tè khá nhiều vì trc khi đi ngủ là uống 1 bình sữa 220ml và 90ml nc.Đêm cũng phải ngó con vài lần nên e k ngại chuyện dậy xi,cơ mà ngó xong cái ngủ luôn thì đc,chứ bế n dậy xi xong em lại chả ngủ lại đc ý