Kinh nghiệm: Xin chút kinh nghiệm làm hành trang cho con trai chuẩn bị vào lớp 1.

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi MeNam&Linh, 22/1/2013.

1. MeNam&Linh

MeNam&Linh Thành viên nổi tiếng

Con trai tớ 5 tuổi, chuẩn bị vào học lớp 1, tớ đang lo lắng quá, ở lớp chẳng thấy cô giao bài về gì cả, hỏi con thì chỉ thấy con nói là đang học tô nét, tô chữ thôi. Giờ mình muốn dạy thêm con thì không biết dạy kiểu gì nữa....lo phết đấy.

Còn vấn đề sức khỏe nữa: sắp học lớp 1 rồi mà được có 17kg không biết có còi quá không các mẹ nhỉ? Thế này sang năm đeo cái cặp có khi to hơn người cũng nên.

Đã thế bé nhà mình có nhược điểm là rất lười tự ăn, ăn lại rất chậm, khó ngủ trưa, buổi tối lại ngủ rất ngoan (từ 9h tối đến 8h hôm sau mà không thức giấc).

Mình đang muốn chuẩn bị cho con cả về thể chất, trí tuệ để con có thể tự tin bước vào lớp 1. Các mẹ có con chuẩn bị vào lớp 1 và tất cả các mẹ có kinh nghiệm dạy con chia sẻ cho mình ít thông tin và kinh nghiệm với mình nhé. Tặng hoa các mẹ nhà mình nè(u) (u) (u)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeNam&Linh
    Đang tải...

2. mebon1618

mebon1618 Thành viên mới

Ðề: Xin chút kinh nghiệm làm hành trang cho con trai chuẩn bị vào lớp 1.

Con trai em cũng được 5 tuổi, bé nhà em nặng có 16kg thôi ^^. Em cũng lo lắng như chị vậy. Ở nhà thì em thường mua những sách tậpp tô và về 2 mẹ con dậy nhau tô chữ nhưng bé không tập trung đâu cứ được 10p là bắt đầu nản . chú trọng của em dành cho con vẫn thiên về phát triển trí tuệ và tư duy hơn. Em tìm hiểu và cho bé tham gia học thử chương trình toán PoMath.
    Mấy ngày đầu, nhìn bé qua vi deo thấy con mình thiếu tập trung nhất. Các cô khen nhận biết tốt, tô đẹp nhưng chưa tập trung. Lo quá lên hỏi liệu có theo học được không? thì cô bảo sẽ phải rèn luyện cháu phát triển dồng đều chứ không chỉ dậy toán không. Đến giờ sau 2 tháng học em thấy bé tự giác, hứng thú học hơn . Đi làm về nhiều khi mệt, bé cứ bắt đố để trả lời hi hi .
    Bây giờ thì mình muốn tìm lớp luyện chữ đẹp và tập đọc thôi . Mẹ có biết chỗ nào không? chỉ cho em với

MeNam&Linh thích bài này.
  3. Thai Anh

Thai Anh

bé nhà tớ cũng sang năm vào lớp 1 đây, cao 1m22 nặng tận 31,2kg cơ, hic hic
    Ở lớp các cô dạy nhận biết hết mặt chữ cái và các nét tô: nét móc trên, móc dưới, nét cong trái, cong phải ... và các chữ cái.
    Ở nhà thì mình mua các quyển sách tập tô chữ cho con có các nét chấm đứt ấy, mỗi ngày đều đặn 2 mẹ con ngồi học con tô được 2 trang, có mẹ ngồi cạnh khen thì tô cẩn thận rất đẹp, k có mẹ thì cẩu thả rất nhanh nhưng chữ thì xiên xẹo. Vụ tô chữ này tớ chỉ để cho con có thói quen hàng nagyf phải học bài để vào thành nếp thôi, ra Tết mới xin cho con đi học chữ gần nhà đường Phạm Văn Đồng gần nhà tớ ấy.
    Học toán thì 1 tuần/1 buổi cho con học UCMAS, có mẹ khen được có mẹ bảo ko nên tương hình chung thì thấy con thích và theo được thì mình cho con học, được cái con rất thích học nên coi như học ngoại khóa, ra Tết đi luyện chữ vướng buổi học nên có khi cũng cho nghỉ vậy để tập trung lớp 1
    Tớ cho con học trường công chứ ko học dân lập nên phải cho bé tính tự giác vì trường công ko bao bọc các con như trường dân lập được
    Từ từ dạy bé, taọo cho bé thói quen để bé hào hứng với việc học vì tuổi này bé vẫn thích chơi hơn học

bikunMeNam&Linh thích.
  4. mebon1618

mebon1618 Thành viên mới

Nhà em ở mạn Linh Đàm, cho con học toán PoMath thì tít cầu giấy hức 1 tuần 2 buổi. Chương trình trên trường mầm non bé cũng được học Ucmas nhưng nghe các mẹ nói chỉ học thiên về bàn tính, lên lớp 1 không áp dụng được thực tế vào chương trình giáo dục lên em cho nghỉ rồi ạ. Đang tìm lớp luyện chữ đẹp gần nhà để tiện đưa con đi học cho gần ạ ^^. Các mẹ định cho bé học lớp 1 trường gì? em định cho theo học Molotoxop vì có người quen xin hồ sơ cho dễ, hức chứ vào Đoàn Thị Điểm cảnh mua hồ sơ em đã thấy sợ rồi

5. Deb

Deb Thành viên đạt chuẩn

Đúng là tuổi này các bé vẫn thích chơi nhiều lắm, khi vào lớp 1 nếu bé không được chuẩn bị tâm lý tốt nhiều trường hợp dẫn đến chán học, lười học ức chế tâm lý. Như mẹ ThaiAnh nói đúng đó, trước khi vào lớp 1 nên giúp bé có thói quen hào hứng với việc học. Có thể áp dụng các cách vừa học vừa chơi đã được các mẹ trao đổi nhiều trc đó

6. MeNam&Linh

Mẹ con nhà tớ cũng giống mẹ con nhà đấy, suốt ngày hai mẹ con kèm nhau tô vẽ chữ. hic hic. Học toán thì vẫn còn mù mờ lắm, nói chung là cũng chưa tập trung, học theo kiểu hứng lên thì học chứ chưa có sự đam mê.:)

7. MeNam&Linh

Đúng là vụ tập tô chữ cứ khi nào có mẹ ngồi cạnh hướng dẫn động viên thì tô rất chuẩn và đẹp, mẹ lơ đi cái là lại méo xiên méo xọ, hic hic,
    Tớ chưa cho con đi học lớp ngoại khóa nào, toàn các cô ở lớp dạy thế nào thì hoc thế đó thôi. Ra Tết ấm áp lên tí cũng phải tìm lớp luyện chữ và lớp toán cho con :):)

8. yeuchame_no1

yeuchame_no1 Giasuuytin.org

Bây giờ các bé được chăm sóc học hành cẩn thận thật. Không bù cho ngày xưa của em tới tận cấp 2 vẫn còn lông bông chạy nhảy suốt cả ngày ngoài đường. Bây giờ với biết được phải thật chú trọng việc học của các em tại trường lớp và cả ở nhà nữa.

9. mebon1618

mebon1618 Thành viên mới

Nói rằng học Toán thôi, nhưng vì mới 5t các cô áp dụng thực tế từ những con vật, hình ảnh rồi đi dần đến con số. Sau tết chị rảnh chị cứ đến tham dự thử 1 buổi xem các cô dạy chị sẽ hứng thú ngay thôi. Hi hi Mới đầu em cũng sợ con mình học sớm biết sớm cháu lại ỷ lại. Nhưng khi ngồi trực tiếp đọc giáo trình, nhìn thực tế phương pháp dạy em thật sự thích và quyết tâm kiếm tiền cho con theo học. Chị vào trang Pomath.vn có các đoạn vi deo sau mỗi buổi học đều đưọc post lên đấy chị ạ. Lớp ươm mầm tài năng ý ^^ con trai em có mặt trong đấy.

10. nguyenduchieu_conyeu

nguyenduchieu_conyeu Thành viên mới

mebon1618 nói đúng đấy, luyện chữ thì mình không biết, chứ học toán thì nên cho con đi học trung tâm các mẹ ạ. Mình có đứa cháu học ở trung tâm toán Pomath ý, thích lắm, ngày xưa sợ học, giờ bảo đi học ở Pomath là hào hứng lắm, hum nào bị ốm vẫn bắt đưa đi học bằng được cơ. Quan trọng là các bé hứng thú đi học là được rồi, khi hứng thú thì tự nhiên sẽ học tốt thôi. Các mẹ thử xem thế nào nhé!

11. phuongvy2012

phuongvy2012 Thành viên tích cực

Mình ở Đông Anh muốn cho con học toán và luyện chữ cũng khó. Có mẹ nào ở Đông Anh bít thì pm mình nhé

12. mebon1618

mebon1618 Thành viên mới

Bạn đăng ký cho bé học tại chương trình Toán tư duy PoMath ở địa chỉ số 9_ Nguyễn Sơn- Long Biên ý. Cơ sở đó mới khai trương đang có trương trình miễn phí kiểm tra đầu vào và khuyến mại 1 tháng học. Bạn gọi vào số 0936381987 bạn ý tên là Dương để hỏi thông tin nhé. ^^ Con mình thì đang học tại cơ sở Cầu Giấy

13. MeNam&Linh

Ra tết này mình định tìm lớp luyện tô chữ cái và ghép vần + học toán cho con mà chưa biết tìm ở đâu. Một phần lăn tăn vụ đưa đón con, một phần lăn tăn vụ học phí, hic hic, cũng đau đầu phết đấy.

14. Hạ Long

Hạ Long Thành viên rất tích cực

Mình cũng ở Linh Đàm đây, bạn cứ mua hồ sơ vào ĐOàn Thị ĐIểm đi, cho thi thử, sợ gì, mình đăng ký cho thằng cu tham gia lớp hành trang ở Billgates, sau đó sẽ cho thi DTD. Đứa đầu mình áp dụng cách này, con vẫn thi được bình thường mà. Con thi được thi học mà không thì xin học trường làng.

15. MeNam&Linh

Mình đang tính xin cho con vào trường tiểu học gần nhà mà mình trái tuyến chắc khó lắm. Phải chạy tiền ko biết tốn kém ko nữa, đau đầu thật đấy, con mới vào lớp 1 mà đã thế này sau này con học ĐH thì...

16. MeNam&Linh

Sau một thời gian ức chế vì việc chạy học trái tuyến cho con và việc dạy con tập viết, tập ghép vần này nọ thực sự thấy mệt mỏi quá các mẹ ạ. Cuối cùng thì 23/7 con cũng chính thức đi học. Lại một hành trình đau đầu vì vấn đề dạy con học đây!

17. BALO JUNO

BALO JUNO Quà tặng bé yêu

Cứ bình tĩnh thôi mẹ nó ơi. Chuẩn bị kỹ tâm lý cho con để con tự tin nhé. Có thể tham khảo thêm thông tin trong topic của mình. về vấn đề con lười ăn thì sáng cố gắng cho con ăn đủ chất chút. ở lớp các cô không ép cho ăn được đâu.

18. huyentrang284

huyentrang284 Bắt đầu tích cực

To cug chay trai tuyen day, hờ hờ, đi đứt gần chục triệu, xót hểt cả lòng mề, còn thì buổi tối,, bố cháu hì hục, gân cổ đọc đánh vần với Con, ơ mà các mẹ cho hỏi có mẹ nào cho con vào lớp học xã hội hóa mà phải đóng tiền trái tuyến cho trường vì tham gia lớp xã hội hóa ko??? Đã thu tiền xã hội hóa ở lớp cho 5 năm học rồi, chạy trái tuyến rồi mà khi vào vãn bắt đống tiền đó. ĐIÊN vãi!

19. MeNam&Linh

Đúng rồi, hình như trường nào cũng thế, tớ xin mất chục củ rồi phải đóng trái tuyến (xã hội hóa) 1 củ nữa. Bảo là tùy tâm mà đóng 500 thfi kêu là tối thiểu 1 củ :(

20. phuongedu

phuongedu

thời nào rùi mà vẫn có trường bắt nộp tiền xã hội hoá nhỉ, hôm nay mình đi đóng tiền học cho con

1 bọ sách, 1 bộ học vần và 1 bộ học toán, 1 cái bảng con và 2 bộ đồng phục + 200K tiền gì mình quên rồi ( hay khoản này là khoản xã hội hoá ) hình như là quỹ khuyến học cho các em có hc khó khăn === tổng 861 K / hết, 22/8 đi học , ko học hè .