Xin hỏi mọi người cách chữa "cứt trâu" cho con mình

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi tuananhtn, 7/7/2008.

1. tuananhtn

tuananhtn Thành viên mới

Thưa các bậc cha mẹ, mình sinh cháu được 2 tháng rồi, nay thấy đầu cháu rất nhiều mảng bám mà dân gian hay gọi là "cứt trâu. Nay để cháu tự nhiên khỏi hay phải chữa cách nào mong các cha mẹ nào biết chỉ giúp nhé, cám ơn mọi người!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tuananhtn
    Đang tải...

2. Mẹ yêu Bông

Mẹ yêu Bông Bắt đầu tích cực

Bé nhà mình tầm tháng tuổi như con bạn cũng bị như vậy, mình chỉ bôi dầu Gohnson loại chuyên trị "cứt trâu" lên đầu cháu trước khi tắm gội khoảng 15'. Cứ làm như vậy khoảng 10 ngày là sẽ hết thôi. Thực ra cứ để tự nhiên thì bé cũng sẽ khỏi vì bệnh này chẳng có hại gì đâu. Chỉ hơi mất thẩm mỹ chút thôi:D. Chúc bé nhà bạn chóng khỏi nhé. Ah, lọ dầu của bé nhà mình vẫn còn nhiều lắm, nếu bạn cần thì mình tặng lại cho. Sđt của mình: 0914.325.423

tuananhtnquanngocduy thích.
  3. meLongLinh

meLongLinh Thành viên chính thức

Trước khi tắm bé hàng ngày, bạn bôi baby oil đẫm vào chỗ có cứt trâu, để 15 phút rồi lấy cái lược của bé chải nhè nhẹ các hướng trên xuống, rồi lại dưới lên, trái qua phải, rồi phải qua trái chải nhiều vào. 1 lúc rồi gội đầu với nước chanh loãng (1 chậu tắm bé 2 quả chanh nhỏ), dùng mút tắm bé xoa xoa, giội nước ra ngoài cho trôi đi rồi mới gội vào chậu. Làm thế chỉ 1 tuần là hết í mà. Sau khi hết rồi thỉnh thoảng vẫn nên bôi baby oil lên da đầu bé rồi mát xa bằng lược, tóc bé sẽ mềm, mượt, tránh bị lại bệnh cứt trâu.

tuananhtn thích bài này.
  4. janine

janine Thành viên rất tích cực

Lúc trước bé nhà mình cũng bắt đầu bị như vậy, mình toàn tắm cho bé và gội đầu bằng dầu tắm gội cho trẻ sơ sinh, lúc gội như vậy lấy tay gãi nhẹ vào chỗ mảng bám cứt trâu đó khoảng 15 đến 20 ngày là hết. VỀ sau bé nhà mình toàn gội đầu bằng dầu đó nên chẳng bao giờ bị lại cả.

tuananhtn thích bài này.
  5. huyenthuong

huyenthuong Thành viên mới

Mình dùng dầu Jonson chuyên trị "cứt trâu" thoa lên da đầu để khoảng 20 phút sau đó gội sạch bằng dầu gội jonson baby 2lần là hết. Bé nhà chị dâu mình thì lại dùng "nước đái" của bé cho lên chỗ bị "cứt trâu" một lát gội lại bằng nước chạnh

tuananhtn thích bài này.
  6. susu2008

susu2008 Thành viên sắp chính thức

Bé nhà mình nhiều tóc lắm, khoảng 2 tháng thì bị cứt trâu. Mình dùng dầu Baby Johnson Oil ủ đầu cho bé (bạn ra hàng bán đồ trẻ em mua dễ lắm, nhớ mua loại nhỏ thôi, dùng không hết phí lắm). Mình làm theo cách sau:
    - Cho bé nằm và lót 1 khăn bông dưới đầu của bé;
    - Bôi dầu lên tóc (còn khô) chỗ có cứt trâu cho thấm vào đến da đầu của bé
    - Dùng mũ (sơ sinh) đội lên đầu cho bé
    - Dùng máy sấy tóc, bật số nhẹ nhẹ, chĩa vào tóc bé bị ướt cho bé khỏi bị lạnh đầu (nhớ thỉnh thoảng nói chuyện để bé nằm yên nhé);
    - Đợi khoảng 15-20 phút và gội lại đầu cho bé (cũng bằng dầu gội đầu của baby Johnson)
    - Sau khi gội xong thì dùng máy sấy tóc sấy lại tóc cho bé (cứt trâu sẽ bong ra và bay lả tả luôn)
    Mình làm khoảng 5 ngày thì bé bong hết cứt trâu. Nhưng sau đó bạn nhớ thường xuyên gội đầu cho bé bằng dầu gội đầu (kỳ cọ đầu cho bé một chút để dầu gội làm sạch cả da đầu nhé). Bé nhà mình vô địch về tóc nên dễ bám chất bẩn, da cáy lắm. Nếu không làm sạch cứt trâu thì cứt trâu ngày càng bám trên đầu bé dầy hơn, là chỗ tạo điều kiện cho vi khuẩn phát triển đấy bạn ah.

tuananhtn thích bài này.
  7. mecunkhanhan

mecunkhanhan Thành viên chính thức

Mình chỉ cần đun nước bồ kết thật đặc gội đầu cho bé là được vừa nhanh khỏi vừa đỡ thời gian chờ đợi bé bôi dầu nên bé ko bị lạnh đầu

tuananhtn thích bài này.
  8. NGHÉ

NGHÉ Thành viên rất tích cực

Bạn mua dầu baraphin ở trong bệnh viện về, dùng bông chấm lên chỗ bị cứt trâu của bé, vài lần là hết bạn ạ, dầu này còn có thể dùng cho bé uống khi bị đi táo nữa,lúc nghé nhà mình bé, bà ngoại xin được trong viện việt đức, bạn thử xem sao nhé

worrrrytuananhtn thích.
  9. lilac2912

lilac2912 Thành viên chính thức

Con bạn mình hồi 4 tháng cũng bị cứt trâu rất nhiều, thấy nó cũng thử dùng chanh xát lên đầu cho bé con, nhưng thấy bác sỹ bảo là không tốt sợ bé lạnh thóp gì đấy, rùi bạn mình làm theo mấy mẹ cùng cơ quan nó chữa theo thuốc dân gian là: lấy lá chuối tiêu tươi thái nhỏ rồi đun lên, dùng nước đó gội đầu cho bé. Đảm bảo bạn làm 1 tuần là hết sạch. Nhưng lưu ý, nước của lá chuối rất bẩn, bạn phải rửa sạch lại cho bé nhé.

Đồ xách tay cho mẹ và bé(đảm bảo chất lượng, nguồn gốc 100%)
    YM: lilac2912. Điện thoại: Hương 01234 267662
    http://s276.photobucket.com/albums/kk38/huymcca/

tuananhtn thích bài này.
  10. nguyễn phan anh

nguyễn phan anh ĐLy Hà Nội Kem **PANDA

Ðề: Xin hỏi mọi người cách chữa "cứt trâu" cho con mình

con em cũng đang có cứt trâu hic để chiều e thử học cách của các bác ah

11. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

bạn đun nước bồ kết r gội cho con