Cần giúp: Xin Kinh Nghiệm Của Các Mẹ Sinh Ở 108

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi mat_ong_rung_tn, 18/8/2015.

1. navatep

navatep Thành viên tích cực

Mình vừa sinh ở đây cuối t10 vừa rùi. Khám thì đúng là siêu âm chờ lâu nhất. Nhưng cá nhân mình thấy thì viện nào hầu như cũng đông như vậy thôi. Còn lúc đi sinh thì ok lắm. Lúc mình đau đẻ vẫn có ng nhà bên cạnh. Đồng thời các bác sỹ cũng khuyến khích đẻ thường. Phòng thì sạch sẽ, thoải mái.

Đang tải...

2. thunglungxanh_bn

thunglungxanh_bn Trung Tâm Dạy Cắt May Yến Nhi

Mình cũng sắp sinh ở đây. Nói chung khâu khám và siêu âm viện đông nên đợi lâu. Hi vọng lúc sinh như nhìu mẹ nói là bs nhẹ nhàng, phòng sạch sẽ.
    Mong con yêu từng ngày

3. kawaii1502

kawaii1502 Thành viên tập sự

Bạn ơi mình mới sinh ở 108( hôm 19/9), nhưng quá trình đi khám của mình ko đến mức như của bạn ^^! Mình có vài kinh nghiệm muốn chia sẻ để bạn có thể cân nhắc hơn trong việc chọn nơi sinh :d. Thứ nhất 108 có chấp nhận thẻ bhtt, hình như đẻ ở đấy đều thuộc diện cấp cứu hay sao ý. Mình nhập viện là chuyển dạ bt, chồng làm hồ sơ sinh k nói năng phong bì gì nhưng đc diện cấp cứu bảo hiểm 80%. Đẻ thường viện phí là 900 hay 1tr9 ý mình k nhớ :d, nếu bạn cần mình sẽ up hoá đơn , phong bì 1,5tr( hình như các nhà khác đều 1 là đc)
    Thứ 2 là quá trình đi khám. Khám ở đó mỗi hôm lại 1 bác sĩ, nếu vào các bs sĩ khác thì k cần mua thuốc đâu, mifnh khám ở đấy 6,7 lần tự nhiên hứng chí lên mua đúng 1 lần ( không nhớ hôm đó có vô tình trúng bs Mai ko) khám ở đấy cần mặt dầy chút :)) nếu b ko đi thật sớm đc. Mình hay đi lúc 8h lấy số, xong chiều quay lại khám. Bs hay hỏi sao số này gọi từ sáng rồi thì bảo cháu có việc gấp hay phải đi làm gì đó cứ cười trừ :)) vì sa buổi chiều thì vắng hơn nhiều. Mình sa bs Long cũng có khó chịu nhưng k đến mức như bạn, sa bs cũng k gthieu pk riêng của ông có điều k nhiệt tình và làm việc cứ rủng rỉnh k nói nhiều. Ở đấy có 1 bs sa thích lắm, mình tuần cuối đc 1 lần sa của bác ý. Sa ở đây chuẩn phết, sa lần cuối của mình thai đc 3,7 3 ngày sau sinh cân cũng đc 3,7kg.
    Đẻ ở đây con đc cắt rốn laze siêu thích ý, mình 7h htrc sinh, 15h hsau đc về rồi. E kip đỡ đẻ cũng nhiệt tình, biết động viên, b bên cạnh mình đau các chị còn bảo cứ rặn đi ị tè ra đấy cũng đc rặn thoải mái :)). Hơn nữa là nhà bạn ở gần thì đẻ ở đây cũng thích, đau cái thì vào ktra, chưa mở nhiều thì về ngủ tiếp (mình như thế).
    Vài lời khuyên cho bạn tham khảo :d

Ngathuy84 thích bài này.
  4. Ngathuy84

Ngathuy84 Bắt đầu tích cực

Cám ơn mẹ kawaii1502: Chắc hôm qua số mình quá đen. Được hôm đầu tiên đi làm hồ sơ đã chán rồi.
    Cho mình hỏi lúc đầu làm hồ sơ sinh bạn có trình làm thẻ bảo hiểm y tế k? mình tham khảo các mẹ bảo photo trước thẻ bảo hiểm và lấy số ở cửa có bảo hiểm.
    Mình vào cửa đấy thì bị hỏi: Thẻ có đăng ký khám chữa bệnh ở đây k? mình bảo thẻ mình ở trung tâm y tế Đống đa. Thế là bị đuổi sang cửa số 8 là dịch vụ. Mình còn cẩn thận hỏi em tư vấn và 1 y tá nữa đều được trả lời là bảo hiểm trái tuyến k được dùng khi khám, chỉ khi vào đẻ thì dùng thôi. Mình đang băn khoăn là hồ sơ mình đã ghi là dịch vụ thì liệu khi đẻ có dùng được thẻ?
    Thuốc canxi loại 24 ống bình thường hiệu thuốc bán 95k/ hộp còn mình bị mua 216k/ 1 hộp bạn ạ...
    Nếu k mua thuốc chỉ lấy đơn rồi bảo sau cháu về tự mua à? vì như hôm mình k mang đơn mua thuốc lên bà ý k trả kết quả và sổ theo dõi thai nghén ý.
    Bạn khám tận 6- 7 lần trước khi sinh à? mình định chỉ đi khám 2 lần nữa thôi, ớn lắm rồi còn khám ngoài, k biết thế có được k nhỉ?

5. kawaii1502

kawaii1502 Thành viên tập sự

Đi khám mình ko dùng thẻ bh bao giờ nên mình k biết, hình như khám k đc dùng thẻ bhyttt đâu. Mình cũng giống bạn hồi đầu cứ thắc mắc vụ ý mãi. bạn có thể khám ở ngoài nhưng tuần 36 thì phải vào đây để khám tổng thể nhé, đấy chính là hss của b đấy. Phiếu khám ghi dịch vụ là khám thui còn đẻ vẫn dùng đc thẻ nhé, nói chung là chỏ lúc nhập viện là xuất trình thẻ bh thôi. Trả đơn thuốc và kết quả là ở tầng 1 luôn mà bạn, sổ theo dõi mình cũng cầm mà, lấy kquar xong mà ko có vấn đề gì thì đi về luôn k cần quay lên nữa đâu

6. Ngathuy84

Vậy mình nhớ mốc 36 tuần để vào kiểm tra và làm xét nghiệm lại, chắc mình đăng ký lần đầu nên chưa có sổ phải chờ lấy ở phòng khám 12 tầng 2. Còn giờ giữ rồi chắc lần sau xuống tầng 1 lấy đơn thuốc rồi về thẳng luôn.
    Lúc nào rảnh bạn viết lại quá trình đi đẻ giúp mình nhé. Mình dự sinh ngoài tết nhưng nếu sớm thì vào dịp tết nhà chỉ có 2 vợ chồng, biết trước để chuẩn bị, sinh bé đầu tiên nên chưa có kinh nghiệm gì.

7. secondhand_shop

secondhand_shop Thành viên rất tích cực

mn đã mẹ tròn con vuông chưa thế

8. chuột mập

chuột mập Bắt đầu tích cực

mẹ nó ơi, theo mình được biết thì quy định mới khám ở 108 không chấp nhận thẻ BHYT trái tuyến đâu, nhưng lúc sinh thì bạn vẫn được hưởng 80% đấy. năm 2012 mình sinh bé đầu thì khi khám và khi đẻ vẫn được BHTT nhưng được có 30% thôi. hồi đó viện phí đẻ thường của mình là 1tr, trừ bảo hiểm rồi còn có 700k, cám ơn ekip đỡ là 1tr nữa là xong. khi nào đi sinh thì bạn mang theo HSS, thẻ BHYT, với hộ khẩu nữa thì phải. bạn ở gần viện thì thuận tiện quá còn gì. đúng là khám ở viện chuối thật, nhưng yên tâm lúc đẻ thì ok lắm. bạn đẻ thường thì còn nhanh nữa, hôm trước hôm sau là ra viện thôi, con được cắt rốn lazers sạch sẽ lắm. mình cũng sắp đẻ rồi đây, đang chờ 36w vào viện làm bộ xét nghiệm hoàn thiện hss, cái này là bắt buộc đấy. còn bt thì bs cứ hẹn 4w tái khám 1 lần, hên xui nếu bạn không đi tái khám đúng hẹn thì bị ăn mắng hoặc không nhé.

9. Ngathuy84

Mẹ chuột mập đăng ký làm hồ sơ từ tuần thứ bao nhiêu? Mình nghe bảo 108 phải làm trước 24 tuần nên 23 tuần đã đi làm. Hôm đó có 1 em 32 tuần mới đến đăng ký cũng chả sao cả.
    Biết thế đăng ký muộn đỡ khỏi đi khám nhiều lần. Đằng nào cũng phải ra ngoài siêu âm vì siêu âm ở đấy có ra gì đâu, cũng chả nhìn thấy con.

10. chuột mập

tớ đăng ký đẻ từ hồi 24 tuần, cũng sợ đký muộn lại không được. cũng tùy từng bs bạn ạ, gặp phải bác nào khó tính thì đi muộn quá lại bị nói ý. tớ đang chờ 36w để vào làm bộ xn hoàn thiện hss đây. bt tớ vẫn đăng ký siêu âm cả chỗ bác Thực viện lão khoa nữa, chứ siêu âm ở viện sơ sài lắm, gọi là có thôi, hôm nào mà gặp lão Long thì còn củ chuối nữa

11. metengcha

metengcha 094-508-7070

Các mẹ sinh bé rồi cho tớ hỏi 1 chút, tớ đang 36 tuần, đã đk đẻ ở 108 rồi nhưng ko biết là chuẩn bị những j khi đi sinh, Bệnh viện có cho mượn quần áo của mẹ con hay tự mình chuẩn bị, nếu sinh mổ thì chuẩn bị tầm bao nhiêu quần áo mang đi nhỉ?các mẹ chia sẻ giúp mình những đồ cần mang đi nhé, cám ơn các mẹ nhiều

12. navatep

navatep Thành viên tích cực

Đồ của mẹ thì sẽ mặc của viện ( đồ bệnh nhân). Mn cbi bỉm và đồ để thay khi xuất viện thôi. Còn đồ của con thì phải cbi tất cả nhé( quần, áo, tã, lót, khăn tắm, bao chân tay, mũ, sữa tắm, bỉm...)

metengcha thích bài này.
  13. metengcha

metengcha 094-508-7070

cám ơn thông tin của bạn nhé

14. chuột mập

metengcha: hi ngoài lề tí, có phải mẹ nó trước bán lá cây chó đẻ khô không nhỉ, tớ mua 1 lần, sau tìm được dạng sấy khô của Viện dược liệu nên nhà tớ vẫn uống từ hồi đó đến giờ đấy.
    Hôm nay tớ cũng vào viện làm hss 36 tuần đây. chi phí là 1tr3 cả bộ xét nghiệm nhé (thông tin cho mẹ nào quan tâm), chưa có đơn thuốc đâu đấy.
    như đứa đầu tớ đẻ năm 2012 thì đồ của mẹ là mặc của viện, mn chuẩn bị 1 bộ đồ để mặc khi xuất viện thôi. còn đồ của bé thì viện không có đâu, mn phải chuẩn bị hết, lúc vào phòng đẻ là cầm theo luôn, mn đưa như thế nào thì bs mặc cho bé như thế (quần áo, khăn mũ bao tay chân, bỉm, khăn ủ...). hồi đó tớ còn được viện bán luôn cho 1 túi có bỉm mẹ bỉm con và sữa tắm nữa cơ, giờ k biết thế nào

metengcha thích bài này.
  15. metengcha

metengcha 094-508-7070

cám ơn chuột mập vẫn nhớ tớ nhé, đúng là tớ có bán chó đẻ đây,nhưng dạo này tớ bận nên tớ nghỉ bán cũng tương đối lâu roài hihi
    tớ cũng đang phải chuẩn bj dần dần để đi sinh, tớ bị rau bám thấp, bs dặn cứ có dấu hiệu thì vào viện nếu ko đẻ thường được thì mổ bạn ah, cũng đang lo vì ngày trước tớ đẻ thường mà sữa ít lắm, giờ đẻ mổ ko biết có mau về cho con tu ti nữa ko\

16. chuột mập

hồi 17w tớ cũng bị rau bám thấp, nhưng may quá tầm 22w đi khám lại thì k sao, bs bảo thai to nên nó kéo lên dần. tớ ngực bé lắm, cứ lo ít sữa, nhưng lại chả xơi được mấy món móng giò chân chó... tớ toàn uống cao chè vằng thôi, trv cũng đủ sữa cho con, bú mẹ hoàn toàn 6 tháng đầu đấy mà tăng cân tốt lắm. mn thử cao chè vằng xem. tớ dự sinh khoảng 26/12, metangcha chắc trước tớ nhỉ?

17. cutitngoan

cutitngoan Pháp Danh- Nhuận Hạnh

M đã sinh mở ở 108, viện phí 3,2tr, cảm ơn bs và đón con là 2,3tr. ở sang ngày thứ 3 thì xuất viện. Bs và y tá nhiệt tình, nhẹ nhàng, phòng nằm sạch sẽ yên tĩnh lắm

18. chuột mập

Tớ vừa sinh thường ở 108 được 1tuần rồi đây. Nằm viện 1 ngày. Viện phí 750k (bảo hiểm trái tuyến được 80% đấy). Cám ơn BS 1triệu. Nói chung ok lắm. Các BS khuyến mãi khích đẻ thường. Có 1 bạn thai 3kg9 cứ đòi mổ. BS "ép" cho vào fòng 1 lúc sau đẻ được luôn. Ra cứ bị BS trêu đấy

19. mebauby02

mebauby02 Thành viên tích cực

M vừa đi đky sinh ở 108 hôm t7, mua thuốc bổ hơn 500k với siêu âm, xn máu, nc tiểu tổng cộng 1300k ạ, m thấy bsi cũng nhẹ nhàng nhiệt tình lắm :) biết là thuốc bổ ý cũng mắc nhưng m cứ mua, m nghĩ là mua sẽ gây thiện cảm với bsi hơn ạ :))))) các mẹ nói m mới biết là bồi dưỡng sau ý chứ m đang bảo chồng là bồi dưỡng bs trc cho vợ đỡ đau hj, hồi hộp quá sau tết đẻ r, các mẹ chia sẻ thêm kinh nghiệm khâu vá ở đấy đi ạ, em thấy mọi ng toàn doạ khâu sống đau lắm; hjxhjx bị kim đâm 2,3c còn chịu đc chứ đây nhiều mũi nthe :(

20. Song Linh 224

Song Linh 224 Thành viên chính thức

Cũng hóng với các mẹ nhóe.