Xới cơm - Có cần phải học?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Korean, 16/6/2011.

1. Korean

Korean Thành viên tích cực

Khi còn thơ bé, những điều con con bố mẹ dạy dỗ và phân tích đôi khi làm tôi thấy khó chịu. Thấy sao bố mẹ nói nhiều thế? Dạy những thứ đâu đâu ấy...

Nhưng dần dần tôi đã nhận ra rằng "Những điều con con ấy không bao giờ là thừa với cuộc sống này". Cho đến hôm nay thì điều ấy càng làm tôi thấm thía hơn.

Sáng sơm đến cơ quan em Dung vẫy tôi lại và "buôn":

- Bà chị, chị được mệnh danh là biết nhiều, bà chị nói cho em biết: Bà chị xới cơm như thế nào?

- Ơ hay cô này, sáng sớm tự dưng gọi chị ra hỏi cách xới cơm là sao?

- Thì chị cứ nói đi.

- Xới cơm nếu theo các cụ ngày xưa thì đầu tiên phải hớt lớp cơm trên cùng đi (ở quê ngày xưa cái cơm ấy thì để cho mèo, cho cún) vì cơm ấy thường khô cứng. Ngoài ra, ngày xưa nấu bằng bếp tro nó còn bụi bặm nữa.

Còn nguyên tắc xới cơm là phải xới cho người lớn tuổi nhất mâm cơm trước để tỏ sự kính trọng. Cơm đó phải là cơm giữa nồi. Loại cơm dẻo và mềm. Mình là con cháu thì xới sau và ăn cơm trên hoặc cơm cháy. Khi nhà có khách thì cũng phải nhường khách. Chả thế mà các cụ có câu nói: "Nhịn miệng thiết khách" đó.

- Khiếp, đúng là bà cụ non. Chị có biết sao em hỏi không? Vì tối qua em bị một bài giáo huấn về cách xới cơm chị ạ. Bố chồng em khó tính lắm. Mà em thì có ai dạy cho điều ấy đâu mà biết. Em cứ nghĩ ăn cơm thì xới tung nồi cơm lên, chỗ nào mà chả thế. Cơm bây giờ nấu bằng nồi cơm điện, chỗ nào chả dẻo chả mềm như nhau. Em cứ xới tung lên hết thì nó chả đều hết còn gì? Ôi, đúng là các cụ, lắm chuyện thật đấy. Thế là chồng em cứ cằn nhằn mắng em mãi. Haizzzz... Em nghĩ chắc chị hợp làm con dâu cụ...

- Không phải đâu em, thực ra ngày nay nấu bằng nồi cơm điện hay nồi nào đi nữa thì cơm ở giữa nồi vẫn là cơm ngon nhất, mềm và dẻo nhất. Không tin em về em thử mà xem. Với những người sành ăn sẽ nhận thấy sự khác biệt. Dù là nhỏ xíu.

Thế đó, cuộc sống này có những điều tưởng chừng đơn giản. Nhưng không phải ai cũng biết.

Đến lúc này tôi càng thấm thía hơn khi còn nhỏ bố hay phân tích cho tôi những điều hay lẽ phải như thế. Để bài học về "ăn trông nồi, ngồi trông hướng" mãi mãi in sâu trong tâm thức tôi. Nó làm nên một sự tế nhị mà một người con gái cần phải có ở bất cứ nơi nào. Tôi càng thấy yêu hơn những lời dạy bảo ngày xưa của bố mẹ và thật tự hào vì điều đó.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Korean
    Đang tải...

2. makeup_pro

makeup_pro dạy trang điểm

Ðề: Xới cơm - Có cần phải học?

ngày xưa các thời 7x thì mới hay đc các cụ dạy dỗ và giáo huấn từng li từng tí thôi ,từ lời ăn tiếng nói ,đến đi đứng ,cũng phải ý tứ ,còn bây h các ông bố bà mẹ mải kiếm tiền nhiều ,thuê ng giúp việc ,giao hết cho họ rồi ,hicccc

3. girlvuive

girlvuive Thành viên chính thức

Cơm nhà em, em cũng toàn đảo lên rồi xới cho mọi người, công bằng. He he. Làm vậy cơm ko có chỗ nát chỗ cứng, em chỉ chú ý ko xới cho các cụ cơm cháy thui. Hihi

4. meoitaisao

meoitaisao Thành viên chính thức

e cũng giống chị này.hihi, với lại bố mẹ chồng e cũng dễ tính nên ko bao giờ nói e điều gì cả

5. tranha42

tranha42 Bắt đầu tích cực

Em thì nghĩ khi mở nắp nồi ra thì phải xới tung lên thì cơm mới xuê ( có nghĩa là những hạt cơm sẽ bay bớt hơi nước đi và trông nó sẽ khô hơn và mọng hơn), he he..........

6. luccic

luccic Mơ Nhật, mặn ngọt mật ong

Cầu kỳ quá :)

7. meobeovitu

meobeovitu Thành viên tích cực

Bình thường khi ăn cơm cùng cả nhà, nếu em lấy cơm đầu tiên, em cũng thường gạt lớp cơm trên, lấy cơm giữa nồi cho bố mẹ, nhưng bố mẹ chồng em chắc dễ tính, chẳng quan tâm lắm. chồng em thì bảo em cầu kỳ quá :(

Sửa lần cuối: 12/7/2011
  8. Tầm Xuân

Tầm Xuân Guest

Thật thế chứ phải học chứ .,....

9. luzclarita

luzclarita Thành viên tích cực

Em 8X, ngày xưa, cũng được rèn cách ăn uống cẩn thận lắm: cầm đũa thế nào, cầm bát ra sao, gắp rau trước, k được bới, chọn thức ăn... Bây giờ, ở nhà khác, thấy họ k đảo cơm (chắc sợ dinh dưỡng bay đi mất), trẻ con toàn ăn cơm với thức ăn trước, cuối cùng mới ăn rau và chan canh. Có lẽ thói quen bây giờ khác xưa rồi, mình nhập gia phải tùy tục.

10. Binhcoi81

Binhcoi81 Thành viên rất tích cực

minh cũng 8x bố mẹ cũng rèn như vậy đó mà ngồi thì ko đựoc gù lưng
    con bây h thì tớ sới cơn ngon tức là giữa nồi cho bà cụ non 4 tuổi mà ai cũng phải nhường thui hi hi vì ko phải ở với các cụ mà

11. aqsavn

aqsavn www.dendamuoi.vn

Đúng là mình cũng được dạy như thế, ngày xưa cũng làm như thế, nhưng bây giờ nấu cơm, lúc cơm vừa cạn là mìn đã xới lên rồi cho cơm chín và khô đều nên không có khái niệm cơm trên cơm dưới. Vả lại nhà có 2 vc với 2 đứa con, cơm ngon cơm mềm xới cho chồng cho con rồi, còn cháy mình ăn. Híc...híc...

12. mebekevin

mebekevin Thành viên Hội Rắn

Tớ cũng được dạy rất kỹ cách xới cơm, múc canh, gắp thịt cá.....
    Nhưng mà đúng là chỉ khi nào có khách tớ mới để ý để làm theo chứ ăn với chồng con toàn " đại khái" hehehe, thế cho thoải mái các mẹ nhể? Khi nào nhà có khách thì nghiêm túc thực hiện :)

13. MeLanXinhXan

MeLanXinhXan 3T & 2L - Hội Mậu Ngọ

Bà nội em 87 tuổi rồi các chị ạ , thế mà vẫn kể là ngày xưa mới về làm dâu xới bát cơm mời mẹ chồng hơi đầy bị mẹ chồng bảo " Mợ Phúc ơi ! mợ xới bát cơm cao ngang mặt Me rồi đấy ạ " . Nghe mà sợ phát ngất , ngày xưa gọi bằng Me chứ ko phải Mẹ đâu ạ .

14. lanbaby

lanbaby VNXK cho mẹ, bé 8-14t

nhà em thì em hay xới phần giữa nồi cho con trước rồi còn lại thì đảo tung lên cho mẹ với ông bà chia nhau ^^

15. Kều&NấmSHOP

Kều&NấmSHOP Đủ quyền lập Họ

Các mẹ có bao giờ cầu kì trong cách gắp rau luộc (rau muống, rau bí...) ra khỏi nồi cho ra đĩa hoặc múc các loại canh ra bát tô ko ?

16. mebekevin

mebekevin Thành viên Hội Rắn

Tớ được dạy luộc rau muống như sau.
    Cho một chút muối/bột canh vào nồi nước luộc ( cho xanh rau). Khi bỏ rau vào nồi phải dìm toàn bộ rau chìm vào nước trước khi đậy vung ( nếu ko thì một số rau ở trên nước sẽ có mầu xám). Khi rau chín vớt ra đĩa phải vớt một chủt một ( nếu không thì sẽ thành một cục rau ăn không ngon). Đấy học thì vậy nhưng mà hành thì..... nhớ mỗi vụ cho muối/bột canh thôi :)
    Ah còn cái này nữa, cái muôi/muỗm canh sau khi chan canh vào bát cơm của mình thì bỏ lại muỗm vào bát canh chung phải để úp :p ( chẳng hiểu sao phải để úp nữa, chỉ biết học, cấm thắc mắc..). Gắp rau muống luộc thì phải gắp từng ngọn một, ko được gắp một gắp to cho vào miệng. Khi chấm vào bát nước chấm phải gặp cho gọn miếng rau vì nếu ko thì nước chấm chảy dòng dòng theo ngọn rau. Còn điều này quan trọng, khi gắp đồ ăn buộc phải cầm đứng đôi đũa (chắc sợ cầm hơi nghiêng or nằm thì tay áo sẽ chạm vào tô thức ăn bên cạnh)...

Kều&NấmSHOP thích bài này.
  17. hoamuoigio

hoamuoigio Thành viên mới

Tớ thì nghĩ cái gì cũng phải học, xới cơm tớ thấy mỗi nơi cũng một kiểu, có nơi mà xới 1 thìa đc coi là cơm cúng ( quê nhà tớ ), hehe, nên từ bé bố mẹ dã dạy cách xới cơm ít nhất phải 2 thìa, ko đc xới đầy quá :)

18. BlueblueVT

BlueblueVT Hội Dê 79

Theo em thì để up cái muôi để tránh trường hợp muôi ngửa lên ai đó bật vào thì người đối diện sẽ được hưởng 1 muôi canh. Cán cầm Muôi múc canh phải đc để ở vị trí mà không làm chặn các đĩa, bát thức ăn khác, ko làm vướng mọi ng lúc gắp đồ
    Nhà mình cả Ba và mẹ đều ăn cơm tập thể từ bé, nên không bị cầu kỳ quá về các lễ nghi nhưng vẫn được dạy là ngồi vào mâm phải đợi người cao tuổi nhất ăn trước sau đó mới được ăn, nhất là các món thức ăn ngon. Người đầu nồi lúc nào cũng phải quan sát xem những người trong mâm ăn đến đâu, để khi người khác ăn hết cơm và đưa bát để xới thì mình luôn trong tư thế sẵn sàng đợi bát

19. Dumbo

Dumbo Banned

hi, em cũng được dạy kỹ như các chị đã trình bày, emm 9x rùi ^^

20. hari08

hari08 Bắt đầu nổi tiếng

Cơm nấu củi nó mới hay bay bụi vào nồi chứ nấu nồi cơm điện mà không đảo tung lên ăn chán lắm. Chú ý khi xới, đong cơm cho các cụ cao tuổi nhất, rồi lần lượt đến từng người còn lại. Xới và đong bằng đũa mới khó chứ bằng thìa nhựa thì em nghĩ không có vấn đề gì lớn lắm