Hà Nội: Em đang muốn bán mật ong nuôi nguyên chất ạ

Thảo luận trong 'THỰC PHẨM GIA ĐÌNH' bởi bunmamnem, 28/7/2013.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. bunmamnem

bunmamnem Thành viên kỳ cựu

Em làm lại nhà mới ạ, các mẹ qua nhà mới e nhé: http://www.lamchame.com/forum/showt...bảo-nguyên-chất-100-ạ?p=21720492#post21720492

Tình hình là ba mẹ e có nuôi ong ạ, nuôi ở trong Huế chứ không phải ngoài này đâu các mẹ nha hìhi. Mật nhà e nuôi đảm bảo nguyên chất, tại nhà e vừa nuôi vừa dùng ạ. Thấy mật rất nhiều, mà bên thu mua nó ép giá quá đáng quá, :( tiếc cái công chăm sóc ăn ngủ cả ngày với ong, bao lần bị ong rừng nó đốt cho phải vào viện ra viện, mà không bán cho nó thì cũng chẳng biết tìm đấu ra như nào, e thấy thương ba mẹ quá nên mới làm topic này xem ngoài này có mẹ nào ủng hộ không ạ.
    Mật nhà e đảm bảo nguyên chất 100% không nguyên chất là k lấy tiền luôn ạ :rolleyes:, ong tự bay đi kiếm ăn, nhà e có cho ăn thêm bột đậu nành nữa ạ( bọn này nó ăn thanh cao mà ở thì sạch sẽ lắm lắm ạ.)
    Tác dụng của mật thì chắc các mẹ biết cả rồi, đây là 1 nguồn thức ăn bổ dưỡng, một vị thuốc quý và còn là một nguyên liệu làm đẹp nữa ạ.

Nhiều người cho rằng mật ong rừng tốt hơn mật ong nhà. Do quan niệm này, nhiều người đã phải mua mật ong rừng với giá cao.

Tuy nhiên, quan niệm này hoàn toàn thiếu căn cứ. Bởi mật ong nhà và mật ong rừng đều cùng lấy những nguyên liệu như nhau từ các dịch ngọt của cây và côn trùng tiết ra.
    Sau đó, trải qua quá trình luyện mật của ong bao gồm hai giai đoạn: giai đoạn chủ động và giai đoạn bị động. Trong giai đoạn chủ động thì ong hút dịch ngọt, chứa trong diều mang về tổ, rồi chuyền cho những con ong thợ khác trong tổ để luyện mật.

Trong giai đoạn bị động, ong thợ tiếp tục làm nóng không khí của tổ ong và tăng cường quạt cánh, hơi nước sẽ theo không khí thoát ra ngoài. Khi hàm lượng nước trong mật ong chỉ còn dưới 20%, các ong thợ mới đổ đầy các lỗ, chúng tiết sáp để vít kín các lỗ tổ chứa mật lại.

Mật ong được vít nắp (được gọi là mật già, hoặc mật chín), hàm lượng nước có trong mật chỉ chiếm khoảng 17 - 19%. Thời gian làm “mật chín” từ 1 – 3 ngày.

Mật ong chưa vít nắp (chưa chín) thường có hàm lượng nước cao (24 - 25%) nên dễ bị lên men và làm chất lượng mật ong bị giảm. Điều này xuất hiện trong việc Người dân khai thác mật ong rừng thường gặp tình trạng này.

Thêm vào đó, mật ong nuôi phải qua quá trình kiểm tra chất lượng trước khi đưa ra thị trường. Còn mật ong rừng (khai thác tự nhiên) có đảm bảo chất lượng và an toàn không thì chưa ai dám khẳng định.

Theo TS Lê Minh Hoàng - Báo Đất Việt

Giá mật lần đầu bán, cũng là để thay lời cảm ơn các mẹ ủng hộ đã ủng hộ e và gia đình là: 180k/1l ạ
    Chân thành cảm ơn các mẹ, cảm ơn Mod đã cho e để bài mấy hôm ạ.
    Số điện thoại để các mẹ liên lạc là: 093456 5357 em tên là My, ở Cầu Diễn ạ.

Thứ 5 tuần sau e có người nhà trong Huế ra, nên các mẹ có nhu cầu cứ đăng ký cho e luôn rồi e nói người nhà e mang ra luôn. đợt đầu tiên này e sẽ free ship cho các mẹ mua từ 1l trở lên nha, còn 0.5l thì c e mình share ship cho tình cảm. hí hí. mong các mẹ ủng hộ e.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bunmamnem
    Sửa lần cuối: 30/7/2013
  2. bunmamnem

Ðề: Em đang muốn bán mật ong nuôi nguyên chất ạ

Cách kiểm tra mật ong

Trong trường hợp không thể xác định được thành phần các chất có trong loại mật ong đã mua, bạn có thể kiểm tra độ tinh khiết của chúng bằng những phương pháp dưới đây:

- Phương pháp hòa tan:
    Lấy một chén nước rồi cho một muỗng mật ong vào. Mật ong có tạp chất sẽ hòa tan trong nước. Phần lớn các chất được cho thêm vào mật ong như si rô hoặc nước đường đều sẽ bị hòa tan. Mật ong nguyên chất sẽ kết dính lại với nhau và chìm xuống dưới đáy.

- Phương pháp thử bằng lửa:
    Lấy một cây nến có phần bấc (bằng cotton) nhúng vào lượng mật ong cần thử sao cho phần bấc của cây nến thấm đẫm mật ong. Dùng bật lửa đốt cháy phần bấc. Nếu bấc bị cháy, mật ong đã thử chính là mật ong nguyên chất. Ngược lại, nếu bấc không cháy tức là trong mật ong có nước. Nếu mật ong không thấm đều trên bấc, chúng vẫn có thể bị cháy, nhưng trong quá trình cháy, bấc sẽ phát ra những tiếng kêu tanh tách.

- Phương pháp hấp thu:
    Nhỏ một vài giọt mật ong cần thử lên trên giấy thấm và quan sát xem chúng có thấm vào giấy hay không. Nếu mật ong bị thấm, chúng là loại không tinh khiết. Trong trường hợp không có giấy thấm, bạn có thể nhỏ mật ong lên miếng vải trắng, sau đó giặt sạch miếng vải. Nếu trên miếng vải không có vết ố vàng do mật ong để lại thì đó là mật ong không nguyên chất.

3. thunglungxanh_bn

thunglungxanh_bn Trung Tâm Dạy Cắt May Yến Nhi

mình cũng đang cần, nếu fs bạn cho mình mở hàng 0.5l trc nhé, nếu uki, mình sẽ lấy lâu dài.

4. greenbo

greenbo M&M Shop

mẹ nó có bán 0.5 lít không............

5. mehoanglan303

mehoanglan303 Thành viên tích cực

giá nhà chị hợp lí ạ, bố em cũng nuôi 20 bọng ong mật, mà chẳng có mà bán đâu toàn để ăn và đi chia cho các bác anh em , nhà em toàn người bị bện dạ dày nên phải để dự trữ ...

6. bunmamnem

dạ, e cảm ơn c nha, đơn hàng đầu tiên e sẽ fs ạ. mật ba mẹ e nuôi, nên c yên tâm. e hi vọng sẽ được c ủng hộ lâu dài ạ.

7. bunmamnem

dạ e có c nha. cơ mà 0.5l c chịu khó share ship với e 1 xíu c nhé.... hì hì

8. sami282

sami282 Đủ quyền lập Họ

xa em quá :(, em đợi fb của các mẹ r bon chen ah :)

9. bunmamnem

dạ, e cũng bị dạ dày gần chục năm rồi c ạ, toàn phải trộn mật ong với nghệ để ăn thôi. hồi trc đi mua mật, về thử toàn là mật điểu thôi nhỏ vài giọt vào nước là nó tan hết, chứ chẳng vo tròn lắng xuống đáy, đã vậy còn phải mua đắt đỏ vì là mật rừng nữa chứ. ức lắm, thế là nhà e quyết định nuôi ong lấy mật, tự làm tự ăn, dư dả thì mang đi bán. hì hì

10. svngheo

svngheo Thành viên nổi tiếng

b ui, đổi nghề rùi hả? hn đầu tuần buôn may bán đắt nha b...hi

11. bunmamnem

ừa, hihi nghe ng ta noímaeengj Mộc phải bán cái gì có nước mới đc nên t chuyển sang bán cái này, vừa giúp đc gia đình... hihi mà t là t k biết b có bán quẩy nha, món này như nào t còn chưa hình dung đc, ăn mặn hay ngọt hả b?

12. svngheo

svngheo Thành viên nổi tiếng

uh, đầu tuần mà lại mưa rùi, cầu trời chiều tối tạnh cho b đi ship hàng nhé, hi.....quẩy ngọt b ah, cơ mà ngọt bt, chứ k ngọt lắm, có gừng nữa nên dễ ăn hơn, hnao muốn ăn thì ới t câu t dặn mẹ t gửi cho xí, hi...

13. mẹ bông và tây

mẹ bông và tây thật sự là thiên nhiên.

cảm ơn em nhà chị cũng nuôi ong,trồng thảo dược để tự cung cấp nguyên liệu rùi.chúc em đắt hàng

14. bunmamnem

hì hì, e cảm ơn c nha, chúc c đắt hàng....

15. ant87

ant87 Bắt đầu nổi tiếng

Òa, e cũng đang tính bán mật ong mà trên này cũng nhiều mẹ bán quá! Chúc mẹ nó đắt hàng nhá!

16. bichngoc285

bichngoc285 JEANS VNXK MNG,F21 300K!

chúc nàng xây nhà mới lên tầng ầm ầm nhé.kinh doanh món mới buôn may bán đắt nha nàng.(u)(u)(u)

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.