Hà Nội: HÀU SỮA TƯƠI PACIFIC, Mua Chung CÁ KÈO, HẢI SẢN và THỰC PHẨM SẠCH

Thảo luận trong 'THỰC PHẨM GIA ĐÌNH' bởi lan_chi, 6/5/2011.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. Me cu pi

Me cu pi facebook.com/mhsmedela

Re: Nhận đặt hàng tết: THỊT CỪU*GIÒ BÊ (GIÒ ME)*GÀ HẤP MUỐI*HÀU SỮA*HẢI SẢN*Freeship

Hihi, phải đợi có oder rồi em mới dám oder Hàu cho Pi ăn. Hehe, ít quá sợ bác lại mắng cho. Hihi. Lúc nào tiện chị cho em 1kg hàu với 2kg mỳ chũ nhé!

lan_chi thích bài này.
  2. lan_chi

lan_chi

Ðề: Re: Nhận đặt hàng tết: THỊT CỪU*GIÒ BÊ (GIÒ ME)*GÀ HẤP MUỐI*HÀU SỮA*HẢI SẢN*Freeship

Ok nhé. Năm mới chúc Pi hay ăn chóng lớn, chúc mẹ Pi buôn may bán đắt nhé! Cảm ơn em.

3. beoconhaynghich

beoconhaynghich Thành viên tích cực

Ðề: Nhận đặt hàng tết: THỊT CỪU*GIÒ BÊ (GIÒ ME)*GÀ HẤP MUỐI*HÀU SỮA*HẢI SẢN*Freeship

Mẹ nó còn sườn hun khói không? Cho mình 2kg qua 29 Lê Đại Hành hoặc địa chỉ ở Định Công nhé. Tks!

lan_chi thích bài này.
  4. lan_chi

lan_chi

Ðề: Nhận đặt hàng tết: THỊT CỪU*GIÒ BÊ (GIÒ ME)*GÀ HẤP MUỐI*HÀU SỮA*HẢI SẢN*Freeship

Mấy hôm nữa tớ nhập hàng rồi ship cho bạn nhé, hàng trong tết nhà tớ không còn gì cả hihi. Mẹ nó ăn đồ tết nhà tớ có hài lòng không! Thanks.

5. beoconhaynghich

NGON mẹ nó ạ. Có trước T7 không nhỉ vì cuối tuần nhà mình có việc dùng rồi. Cho tớ 2,5kg nhé. 2kg sợ thiếu mất.

lan_chi thích bài này.
  6. aki

aki Bắt đầu tích cực

Hôm nay mới đi khai xuân ở công ty nên mới vào nhà mẹ Lan - Chi này.
    Giò bê + jum bông + sườn nhà mẹ nó ngon lắm. Cả nhà đều rất ưng!
    Cảm ơn mẹ nó nhé!
    Chúc một năm mới mạnh khỏe, vạn sự như ý và làm ăn phát đạt...
    Ủng hộ mẹ nó dài dài ^^

lan_chi thích bài này.
  7. lan_chi

lan_chi

Ok mẹ nó nhé, chắc là được thôi hihi. Thanks.

8. Shopmechipbong

Shopmechipbong Thành viên tích cực

Ðề: Re: Nhận đặt hàng tết: THỊT CỪU*GIÒ BÊ (GIÒ ME)*GÀ HẤP MUỐI*HÀU SỮA*HẢI SẢN*Freeship

cho minh oder nhe

02kg hau tuoi : 140k
    1 tui hau thit 0,5kg nhe.

hom nao khai truong mang qua SN 24c ngo 79, nghach 56 duong cau giay cho to nhe

lan_chi thích bài này.
  9. Mua.nho.anh

Mua.nho.anh My(83)- 0914 83 06 83

Đầu năm nhà nay làm ăn thiệt là đắt khách quá đi đó nha, im hơi lặng tiếng kinh được í, hịhị. Năm mới thế nào roài chị ơi!!!fát tài chứ hè!!

lan_chi thích bài này.
  10. beoconhaynghich

Cho tớ thêm 0,5kg nhé, đặt hộ em cùng phòng nữa. Tổng 3kg nhé. Có lúc nào ship luôn cho tớ. Tks!

lan_chi thích bài này.
  11. hạt cải

hạt cải Bắt đầu nổi tiếng

Thứ 5 mẹ nó ship cho mình 1kg hàu sữa tươi nhé, thanks

lan_chi thích bài này.
  12. Queen.Bee

Queen.Bee Mềnh cai nhá!

Nếu có tu hài thì cho tớ 1kg, nếu ko có thì 2kg hàu sữa chiều T5 nàng nhé.

lan_chi thích bài này.
  13. lan_chi

lan_chi

Cảm ơn mẹ nó, gia đình ưng là tớ rất vui hihi.
    Chúc mẹ nó và gia đình năm mới sức khỏe, bình an và vạn sự như ý nhé!

14. lan_chi

lan_chi

Ok, tớ lưu order rồi nhé. Thanks bạn

Hì hì, chị vẫn còn mải chơi, đi từ trưa tới giờ mới về nè....

Ok bạn, tớ lưu rồi nhé. Thanks.

Vâng chị, chị lấy thêm gì không ạ hihi.

Ok nàng nhé. Thanks.

15. MeTomVit

MeTomVit Yêu Đời*Yêu Người!

Chúc em một năm mới buôn may bán đắt- sức khỏe dồi dào!(u)

lan_chi thích bài này.
  16. lan_chi

lan_chi

CHƯƠNG TRÌNH MUA CHUNG CÁ KÈO TƯƠI SỐNG:

Các mẹ thân mến,

Mình có nguồn hàng cá kèo tươi sống rất ngon. Hàng được chuyển bằng máy bay ra Hà Nội. Đảm bảo đến tận tay các mẹ cá vẫn đang bơi. Nhưng mỗi lần nhập phải ít nhất 10kg mới đủ đơn để chuyển nên mình lập topic mua chung này nhé.

Nhận order từ 1kg.
    Đủ 10kg là tớ giao hàng. (Thông thường lịch giao hàng vào chiều thứ 7 hàng tuần ạ. Các mẹ ăn tối thứ 7 hoặc ngày chủ nhật nhé. Cá chưa ăn đến các mẹ pha nước muối lợ lợ rồi thả cá vào, để nơi thoáng mát có thể để 3-4 ngày vô tư nhé.)
    Không cần chuyển khoản trước, các mẹ đã đặt thì chắc chắn lấy giúp tớ là được.

Giá mua chung: 190k/kg. Các mẹ qua nhà tớ lấy, tới Cầu Diễn gọi tớ mang ra cho. Hoặc tớ nhờ em sinh viên ship cho các mẹ nhé. Phí ship tính chung là 20k/địa chỉ, xa quá tớ bù ship ạ.
    Freeship khi:
    + Bán kính 5km.
    + Order từ 5kg cá trở lên
    + Đặt kèm hàng khác nhà tớ.

Mình có thể lấy kèm rau đắng và lá giang cho các mẹ có nhu cầu ăn lẩu cá kèo. Giá rau thì rẻ mà cước hàng không cao nên mình chỉ lấy hộ các mẹ thôi.
    - Rau đắng: 7k/lạng. (Ngoài để ăn lẩu cá kèo, lẩu mắm, rau đắng có thể xào tỏi, nấu canh tiết, canh thịt nạc, canh cua đồng...)
    - Lá giang: 9k/lạng. (Ngoài để ăn lẩu cá kèo, các mẹ còn dùng để ăn lẩu gà lá giang, nấu canh gà lá giang, rang gà với lá giang...đều rất ngon)
    (1 nồi lẩu cá kèo trung bình 3-4 người ăn, cần khoảng 1kg cá kèo, 3 lạng rau đắng, 3 lạng lá giang. Mình ước lượng cho các mẹ dễ hình dung)

Các mẹ đặt cá mà có nhu cầu lá giang và rau đắng thì báo mình luôn nhé.
    Mời các mẹ order.
    Thanks all.

VỀ CÔNG THỨC CHẾ BIẾN CÁ KÈO MỜI CÁC MẸ KÉO XUỐNG POST DƯỚI NHÉ. THANKS.

Sau đây là comments của các mẹ đã ăn cá nhé:

Sửa lần cuối: 3/2/2012
  17. lan_chi

lan_chi

Ðề: 2/2 Khai Xuân - Có Quà: THỊT CỪU*GIÒ BÊ (GIÒ ME)*GÀ HẤP MUỐI*HÀU SỮA*HẢI SẢN*Freeship

TỔNG HỢP CÁC CÔNG THỨC CHẾ BIẾN CÁ KÈO:

1. LẨU CÁ KÈO LÁ GIANG:

*Nguyên liệu: (Khoảng 4 người ăn)
    _ Cá kèo sống: 1 kg
    _ Lá giang: 100-300gr (tùy thích chua nhiều hay ít)
    - Nước cốt me: 1 chút nếu có
    _ Rau đắng: 200-300gr (tùy thích)
    _ Tỏi, hành tím, xả, ớt băm nhỏ.
    _ Bún: 1 kg
    (Muốn ngon hơn dùng 2l nước hầm xương heo thay cho 1,5l nước lạnh)
    - Gia vị, dầu ăn, nước mắm, đường
    - Rau ăn kèm (ngoài lá giang và rau đắng): rau muống chẻ, rau nhút, giá, bắp chuối, rau ngổ, mùi tàu, dọc mùng tùy thích

*Chế biến:
    + Cá kèo để nguyên con rửa sạch
    + Lá giang nhặt lá, bỏ dây, rửa sạch, để ráo
    + Rau đắng lấy lá non, rửa, để ráo
    + Tỏi, xả, hành tím, ớt băm phi vàng
    + 2 lít nước lạnh nấu sôi cho lá giang vào, nêm gia vị muối + đường + mì chính + nước mắm ngon. Nước dùng có vị chua ngọt là được
    + Thêm vài lát ớt, tỏi phi, hành phi, rau ngổ và mùi tàu cắt nhỏ. Khi ăn nấu lẩu sôi mở nắp đổ cá kèo vào (làm nhanh tay không cá quẫy bắn tứ tung) và dậy nắp lại , cá chín gắp ra đĩa, ăn nóng với bún và nước mắm ngon.

XEM THÊM CLIP TẠI ĐÂY: http://www.youtube.com/watch?v=uSG_eCAef0g

2. CÁ KÈO KHO RAU RĂM

*Nguyên liệu:
    - Cá kèo
    - Rau răm, ớt, hành tím, đầu hành lá, nước hàng, dầu ăn, muối, tiêu, đường, mì chính, nước mắm.

*Cách làm:
    - Sơ chế cá kèo: Đun nước sôi, dội vào cá, sát muối làm sạch nhớt
    - Cắt đôi để ướp gia vị cho thấm
    - Ướp cá với ớt đập dập, đầu hành lá băm nhỏ, hành tím băm nhỏ, rau răm thái nhỏ, nước hàng, dầu ăn, muối, đường, mì chính, nước mắm. Để 30 phút cho ngấm.
    - Dùng nồi đất, lót chút rau răm phía dưới cho đỡ bén nồi. Cho cá đã ướp vào. Đun lửa lớn cho cá sôi lên, rút lửa liu riu. Lưu ý khi kho mở nắp nồi cho cá săn chắc. Cá gần cạn rắc chút tiêu bắc xuống
    Ăn nóng với cơm. Ăn kèm với dưa chuột thái lát.

Xem thêm clip tại đây: http://www.youtube.com/watch?v=8xQK548GNrg

Ngoài ra các bạn còn có thể dùng cá kèo để kho tiêu, kho nước cốt dừa, tẩm bột chiên, nấu cháo cá kèo...nhé!

Còn đây, thêm công thức Cá kèo kho rau răm của em Mưa nhé. Công thức của người Daklak ạ. Các mẹ tham khảo thêm nhé. Thanks em Mưa.

3. CÁ KÈO LĂN VỪNG:

Nguyên liệu:
    200g cá kèo, 2 quả trứng gà, 50g bột chiên giòn, 1 thìa cà phê bột nêm, 10g vừng trắng, 10g vừng đen, 1/2 bát dầu ăn, 2 thìa súp tương ớt, 150g xà lách.

Thực hiện:
    Cho cá kèo vào nồi và trút đá lạnh vào để cá săn lại, sau đó lấy ra rửa sạch, để ráo nước. Rửa xà lách, tách rời lá. Đập trứng gà ra bắt, cho bột chiên giòn vào đánh tan, nêm hạt nêm, trộn đều lần nữa. Nhớ đánh hỗn hợp thật đều tay để bột và trứng hòa tan vào nhau. Đun nóng dầu, tẩm cá vào hỗ hợp bột, sau đó lăn qua vừng trắng, thả vào chảo dầu rán vàng giòn, vớt ráo dầu. Thực hiện tương tự các bước với vừng đen.

Thưởng thức: Xếp rau ra đĩa, cho cá kèo lăn vừng lên trên. Món này dùng kèm với tương ớt.

4. CÁ KÈO TRỘN RAU ĐẮNG:

Nguyên liệu:
    100g cá kèo, 100g cà chua bi, 200g rau đắng, 50g hành tím, 2 thìa súp giấm, 2 thìa súp đường, 2 thìa cà phê hạt nêm, 2 thìa cà phê dầu trộn salat, 2 thìa súp bột năng, 3 thìa súp dầu ăn.

Thực hiện:
    Làm sạch cá kèo, cắt khúc, để ráo nước, lăn qua bột năng, cho vào chảo dầu nóng, rán vàng. Rửa cà chua bi, cắt mũi, rửa rau đắng, để ráo nước, thái mỏng hành tím. Hòa đều hỗn hợp giấm, đường, hạt nêm, dầu salat, hành tím. Trộn cà chua, rau đắng, rưới dầu giấm lên.

Cho cá ra đĩa, trộn hỗn hợp rau đắng, dùng ngay.

5. CÁ KÈO NƯỚNG XẢ

Nguyên liệu:
    200g cá kèo, 5 cây sả, 2 tép tỏi, 2 thìa cà phê hạt nêm, ớt băm, 1/2 thìa cà phê muối rang khô, 1/2 quả chanh, 1 thìa súp dầu ăn, vài cọng hành.

Thực hiện:
    Làm sạch cá kèo, ướp với tỏi băm, ớt băm, hạt nêm, dầu ăn. Lột vỏ sả, cắt khúc, chần sơ hành lá, buộc chặt sả và cá. Quạt than hồng, xếp cá lên vỉ, nướng chín vàng đều 2 mặt. Tiếp đến, cho muối rang vào cối, giã nhuyễn, sau đó trộn với chút ớt băm, nước cốt chanh.

Dọn cá nướng sả ra đĩa, dùng nóng. Món này chấm kèm muối, ớt, chanh rất ngon.

6. CÁ KÈO XÀO TƯƠNG HẠT

Nguyên liệu:
    200g cá kèo, 1/2 củ hành tây, 500g cà chua bi, 50g cà rốt, 1 thìa súp tương hạt, 2 thìa cà phê hạt nêm, 1 thìa cà phê tỏi xay, 1 thìa súp dầu ăn, 1 thìa súp tương ớt.

Thực hiện:
    Làm sạch cá kèo, bỏ đầu. Rửa sạch cà chua bổ đôi, lột vỏ hành tây, thái múi cau, gọt vỏ cà rốt, thái sợi. Đun nóng dầu, phi thơm tỏi, cho cá, hành tây, cà rốt vào đảo nhẹ tay, nêm hạt nêm, tương hạt, đường. Cuối cùng cho cà chua, tương ớt vào đảo đều tay, tắt bếp.

Dọn cá xào ra đĩa, dùng nóng với cơm trắng rất ngon.

7. CÁ KÈO XÀO MƯỚP ĐẮNG

Nguyên liệu:
    150g cá kèo, 2 quả mướp đắng, 1/2 củ hành tây, 1 thìa súp sa tế, 2 thìa cà phê hạt nêm, 2 thìa cà phê đường, 1thìa cà phê hành tím, 1/2 thìa súp nước mắm, 1 thìa súp dầu ăn.

Thực hiện:
    Làm sạch cá, để ráo nước. Rửa mướp đắng bỏ hạt, thái khoanh vừa ăn. Lột vỏ hành tây, thái múi cau. Đun nóng dầu, phi thơm hành, cho mướp đắng, hành tây và cá vào. Tiếp đến nêm hạt nêm, nước mắm, đường, cá gần chín cho sa tế vào.

Dọn cá xào ra đĩa, dùng nóng với cơm trắng rất ngon.

8. CÁ KÈO KHO DƯA CẢI

Cá kèo sống ở vùng nước lợ thường được chế biến thành nhiều món ăn đặc trưng như: lẩu cá kèo, cá kèo kho mắm, cá kèo nấu lá giang, … nhưng đặc biệt dân dã, dễ làm và cũng rất ngon miệng đó là món cá kèo kho dưa cải.

Cá kèo là loại cá đặc trưng của vùng nước lợ ĐBSCL. Cá kèo thường xuất hiện vào mùa mưa, khi những hang ổ trú ngụ của chúng bị chìm sâu trong nước, chúng sẽ theo dòng chảy nổi trên các kênh rạch, và đó cũng là mùa bắt cá kèo. Cũng như nhiều món ăn được chế biến từ cá kèo, cá kèo kho dưa cải phải chọn cá còn sống, cho cá vào rổ tre chà với lá chuối và rửa sạch nhớt.

Theo chị Nguyễn Kim Thiền, Thị Trấn Long Hồ, huyện Long Hồ: “Để giữ hương vị đặc trưng của cá kèo thì khi làm cá mình không nên ướp muối vì như vậy cá sẽ cứng không ngon và đặc biệt là không bỏ bụng và ruột cá vì đó là phần ngon nhất của loại cá này. Còn dưa cải thì mình phải chọn dưa chua, bỏ lá rồi xắt mỏng, vì như vậy dưa cải mới thấm đều và ngon hơn”.

Thông thường khi chế biến món cá kho người ta thường ướp cá với gia vị để vài phút cho thấm đều rồi bắc lên kho. Nhưng đối với món cá kèo kho dưa cải, các bà nội trợ thường cho dưa cải vào xào với dầu và tỏi, sau đó, đổ nước và cho gia vị vào. Để lửa riu riu cho nước ướp thấm đều dưa cải rồi cho cá vào. Khi cá chín, cho hành lá xắt nhuyễn, tiêu xay và vài trái ớt vào sẽ tạo nên món ăn đặc trưng của miền sông nước Nam Bộ.

Cá kèo kho dưa cải dùng với cơm nóng sẽ mang đến hương vị mới cho bữa cơm gia đình. Sự kết hợp hài hòa giữa loại cá có thịt ngọt và mềm với vị chua của dưa cải, khiến ai đã 1 lần thưởng thức thì khó có thể quên.

Minh Nguyệt

Sửa lần cuối: 1/2/2012
  18. love and share

love and share Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: 2/2 Khai Xuân - Có Quà: THỊT CỪU*GIÒ BÊ (GIÒ ME)*GÀ HẤP MUỐI*HÀU SỮA*HẢI SẢN*Freeship

em ơi, chúc mừng năm mới nhé. chị có nhu cầu đặt tu hài và hàu cho sáng t7 lấy( sinh nhật con trai em ạ). chiều t7 tổ chức nên cố gắng giao đúng buổi sáng cho chị nhé. hơi lăn tăn nên hỏi em một chút để dễ đặt hàng: tu hài 1 kg được khoảng bao nhiêu con hả em?

lan_chi thích bài này.
  19. lan_chi

lan_chi

Em cảm ơn bác nhiều! Em chúc bác và gia đình năm mới Sức Khỏe - Bình An - May Mắn và Mọi Sự Như Ý nhé hihi!

20. lan_chi

lan_chi

Tớ updated danh sách đặt cá kèo đợt 1 của năm mới nhé! Giao vào chiều 2/2 tức 11/1 âm lịch ạ. Chốt order tối nay (10/1 âm lịch).

1. Chị Hằng: 2kg cá kèo + 0.5kg rau đắng + 0.5kg lá giang
    2. Chị Thu: 2kg cá kèo + 1kg rau đắng + 0.8kg lá giang
    3. melammythu: 2kg cá kèo + rau cho đủ 10 người ăn
    4. khakha999: 1.5kg cá kèo + 1kg rau đắng + 0.1kg lá giang
    5. subjkuty: 1kg cá kèo + 2 lạng rau đắng + 3 lạng lá giang
    6. tuti126: 1kg cá kèo
    7. ..........................

(Mời các mẹ tiếp tục. Thanks.)

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.