Hà Nội: Nấm Sò Trắng (Nấm bào ngư) quê rất tốt cho Bé và gia đình

Thảo luận trong 'THỰC PHẨM GIA ĐÌNH' bởi kucua, 24/10/2014.

1. kucua

kucua Thành viên đạt chuẩn

Nấm sò trắng (nấm bào ngư) quê đảm bảo 100% tươi ngon

Ông bà ngoại ku Cua nhà em trồng nấm được mấy năm nay rồi các mẹ ạ, Nấm nhà ông bà là nấm sò trắng (hay còn gọi là nấm bào ngư) làm từ rơm có giá trị dinh dưỡng cao, Con nhỏ ăn thì rất tốt các mẹ nhé (Em hay băm nhỏ nấu canh hoặc xay nhỏ nấu cháo cho con các mẹ ạ), mà món nấm này đặc biệt phù hợp với tất cả các thành viên trong gia đình.

Còn đây là link ảnh các công đoạn trồng nấm tại nhà ông bà ngoại ku Cua ạ:

http://www.lamchame.com/forum/showt...ào-ngư)-quê-rất-tốt-cho-Bé-và-gia-đình/page12

Giá bán: 20k/1 túi 500gr
    Đt: 097.988.6618

Về chất lượng an toàn của Nấm sò trắng thì các mẹ có thể hoàn toàn yên tâm ạ, Nấm sạch 100% luôn các mẹ nhé vì nếu nấm chỉ cần có hơi của thuốc bảo vệ thực vật là sẽ héo và chết hết nên để trồng được nấm ông bà ngoại nhà em cũng khá vất vả để có môi trường thoáng mát cho nấm sinh trưởng và phát triển, luôn luôn phải đảm bảo độ ẩm và độ an toàn cho nấm.

Em đảm bảo 100% là nấm tươi ngon nhất khi các mẹ đặt hàng, vì là nấm nhà trồng nên sẽ không phải qua bất kỳ một khâu trung gian mua bán buôn lẻ nào khiến mất thời gian chờ (vì mất thời gian chờ thì nấm sẽ không được tươi)

Còn sau đây em đưa ra một số trích dẫn về nấm ạ:

[​IMG][/URL][/IMG]

Nấm sò: Nấm sò là một trong những nguồn thực phẩm bổ dưỡng quý giá với hàm lượng protein cao, thành phần axít amin phong phú với đủ các loại axít amin không thay thế. Bên cạnh đó, nấm sò còn chứa nhiều gluxit, vitamin, khoáng chất, axít béo (chủ yếu là axít không no và axít hữu cơ)... Ngoài giá trị dinh dưỡng, nấm sò còn có nhiều đặc tính của biệt dược, có khả năng phòng ngừa và điều trị các bệnh như làm hạ huyết áp, chống béo phì, chữa bệnh đường ruột, loại bỏ các tế bào máu xấu và bệnh ung thư
    Công dụng của nấm sò với sức khỏe
    * Giá trị về mặt y học
    Nấm sò được xem là một loại nấm dược liệu do nó có chứa các statin như lovastatin .
    Trong nấm sò tươi có chứa: protit 4%, gluxit 3,4%, vitamin C, vitamin PP, các acid béo không no… Khi Nấm sò ở dạng sinh khối khô hàm lượng protein chiếm tới 33 đến 43%, ngoài ra các nhà nghiên cứu còn tìm thấy các acid amin như glutamic, valin, ixoluxin… Các nhà khoa học đã chỉ ra rằng, trong nấm sò có chất plu-tô-rin có công dụng kháng khuẩn gram dương và các tế bào ung thư… Một số nghiên cứu khác đã chứng mình nấm sò có tác dụng giảm cholesterol và đường máu.

* Nấm sò có tác dụng rất tốt với một số bệnh sau:

- Có tác dụng phòng ngừa và điều trị các bệnh liên quan đến huyết áp

- Chống béo phì, chữa bệnh đường ruột- Làm giảm cholesterol trong máu;

- Hỗ trợ điều trị bệnh gout

- Phòng ngừa bệnh ung thư

*Giá trị về mặt dinh dưỡng

Nấm sò có rất nhiều giá trị dinh dưỡng, nó chứa nhiều protein, vitamin và các acid amin có nguồn gốc thực vật, cơ thể dễ hấp thụ. Đặc biệt với hàm lượng protein cao, Nấm sò hoàn toàn có thể bổ sung thêm lượng đạm thay thế các món ăn từ thịt, cá có nguồn gốc từ động vật dễ gây béo phì.

Các chất dinh dưỡng và vi chất trong nấm có lợi cho sức khỏe con người dễ dàng chuyển hóa thành năng lượng cho cơ thể, đây là giải pháp rất tốt dành cho các bệnh nhân bị tiểu đường, bệnh gút, mỡ máu cao và những người thích ăn chay.

http://nguoicaotuoi.org.vn/suc-khoe/...con-nguoi.html

Em xin giới thiệu một số món ăn về nấm để các mẹ có thể tham khảo ạ. (Chỉ ngĩ đến thôi là em đã thèm lắm rồi)

Một số món ăn chế biến từ nấm sò rất ngon như: nấm sò xào với thịt bò, tôm, nấm sò xào tim heo, canh nấm sò, nấm sò xào mè, nẩu nấm sò. Nhưng ngon nhất và lạ miệng là nấm sò xào tim heo.
    Chọn nấm sò còn tươi, không bị dập nát, loại bỏ phần gốc, tách nhỏ thành từng miếng rửa với nước muối pha loãng sau đó vớt ra để ráo nước.
    Tim heo rửa sạch, thái nhỏ rồi ướp gia vị gồm muối, mì chính, hành, tiêu, tỏi khoảng mười phút. Phi thơm dầu sau đó cho thịt vào xào chín. Tiếp tục cho nấm vào xào chung với thịt khoảng hai phút sau đó cho thêm một ít tiêu bột vào và tắt bếp.

1. Bí ngòi xào nấm tươi
    Nguyên liệu:
    - 2 quả bí ngòi
    - 1 gói nấm, có thể dùng nấm rơm, hay nấm bào ngư
    - Hành lá, nước mắm, muối, đường hoặc hạt nêm, tiêu
    - Tỏi.
    Cách làm:
    - Nấm tươi ngắt bỏ chân, rửa sạch với nước muối pha loãng, để lên rổ cho ráo nước.
    - Bí ngòi rửa sạch, bổ đôi, thái lát xéo vừa ăn.
    - Đun nóng hai thìa nhỏ dầu ăn, phi tỏi thơm, đổ bí ngòi vào xào nhanh tay, lửa lớn để bí vẫn giữ được màu xanh.
    - Nêm vào chảo ba thìa nhỏ nước mắm, nửa thìa nhỏ đường, hoặc nửa thìa hạt nêm, đảo đều. Nếu nấu chay, bạn thay lượng nước mắm, hạt nêm bằng xì dầu và bột ngọt.
    - Tiếp theo cho nấm vào xào cùng với bí, đảo đều, đun đến khi nấm chín, nêm nếm lại tùy theo khẩu vị của bạn, tắt bếp, rắc hành lá thái nhỏ và một ít hạt tiêu lên bề mặt nấm và bí. Cuối cùng múc bí và nấm ra đĩa, dùng với cơm.

2. Nấm, đậu xào thịt nạc
    Nấm ngọt mềm, xào cùng đậu rán và thịt nạc với vị đậm đà của dầu hào cho bữa cơm của bạn thêm một món ăn ngon.
    Nguyên liệu:
    - 150g nấm tươi (có thể dùng nấm sồi hoặc nấm bào ngư)
    - 2 bìa đậu rán mỏng
    - 100g thịt lợn nạc
    - 1 củ hành hương nhỏ, dầu ăn, hạt nêm, bột ngô, dầu hào, hạt tiêu.
    Cách làm:
    - Nếu dùng nấm sồi thì tách các cây nấm cho rời nhau, còn dùng nấm bào ngư thì xẻ dọc thân nấm làm 2 hoặc 3 tùy theo cây nấm to nhỏ.
    - Đậu rán cắt ngang thành sợi.
    - Thịt nạc cắt thành miếng mỏng vừa ăn, ướp với chút hạt nêm và chút bột ngô để khoảng 10 phút cho thấm.
    - Bắc chảo lên bếp, cho vào chảo chút dầu ăn rồi cho hành củ vào phi thơm, tiếp theo cho thịt nạc vào xào.
    - Khi thịt chín thì cho nấm cùng đậu rán vào xào, nêm dầu hào cho vừa ăn, xào khoảng vài phút cho nấm vừa chín tới, các nguyên liệu thấm đều gia vị là được, cuối cùng rắc thêm ít tiêu vào rồi tắt bếp.

3. Gỏi nấm sò cũng là một món ngon mà các bà nội trợ quê tôi thường làm. Nấm sò làm sạch, hấp cách thủy cho nấm vừa chín, để nguội rồi ép nhẹ tay cho nấm ráo nước. Xé nấm thành những sợi nhỏ vừa ăn. Thịt ba chỉ luộc chín, thái sợi. Tôm đất rang chín.
    Trộn hỗn hợp nấm, thịt và tôm rồi thêm nước mắm chua ngọt với lượng vừa đủ vào trộn đều. Để món ăn thêm nhiều hương vị, cần cho thêm một ít tiêu bột, đậu phộng rang và các loại rau thơm như húng, quế, hành lá vào đảo đều. Gỏi nấm sò ăn kèm bánh tráng mè nướng mới thật “đúng điệu”.
    http://s1368.photobucket.com/user/ngoluyen86/media/G1ECFin1EA5m_zpsccecc5ab.jpg.html?sort=3&o=0

4. Món đậu phụ sốt nấm vừng:
    Để lửa lớn và đảo đều tay khi xào nấm. Xào nấm vừa chín để giữ được độ giòn ngon.

Nguyên Liệu:

- 2 miếng đậu phụ trắng, 200g nấm bào ngư
    - 2 thìa súp dầu hào
    - 1/3 bát nước dùng
    - 1 thìa cà-phê tỏi xay
    - 1 thìa cà-phê gừng băm
    - 1/2 thìa cà-phê đường
    - 1 thìa cà-phê hạt nêm
    - 1 thìa cà-phê dầu vừng
    - 1/4 thìa cà-phê tiêu
    - 1 thìa cà-phê vừng rang vàng
    - Hành lá

Thực Hiện:

- Thái đậu phụ thành miếng vừa ăn, rán vàng giòn. Nấm bào ngư rửa sạch, tách miếng vừa ăn, chần sơ qua nước sôi, để ráo.
    - Phi thơm tỏi xay, gừng. Cho dầu hào, nước dùng vào đun nóng, nêm đường, hạt nêm vừa ăn, chờ nước sốt sánh lại, cho đậu phụ và nấm vào xào chín. Tắt bếp, thêm dầu vừng, vừng rang vàng, hành lá thái nhỏ, tiêu vào trộn đều. Món này dùng nóng với cơm trắng, nước tương.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi kucua
    Sửa lần cuối: 9/11/2016
    dacsanphanthiet01 thích bài này.
  2. huonghta

huonghta Bắt đầu tích cực

Ðề: Nấm sò trắng (nấm bào ngư) quê đảm bảo 100% tươi ngon

Chúc mn đắt hàng nha.

Mn up ảnh lên 1 trang khác như facebook chẳng hạn, rồi cóp link url ( nhấn chuột phải vào ảnh vừa up lên, chọn Copy địa chỉ URL)

Ở nội dung của bài đăng trong lamchame, chọn chèn ảnh => Paste link vừa cóp vào là OK nhé

3. Lantrailt

Lantrailt Chụp và tặng ảnh trẻ em vùng cao

Địa chỉ ở đâu thế bạn ơi? .

4. thanhson1975

thanhson1975

không có hình à mẹ nó, nấm bào ngư chắc ngon lắm nhỉ, chúc mẹ nó khai trương đắt hàng nhé

kucua thích bài này.
  5. codai2012

codai2012 Thành viên kỳ cựu

cho it hinh anh len cho de mua ban mn......

6. zai_thit_bo

zai_thit_bo Bắt đầu nổi tiếng

cho ít hình ảnh thì tốt quá mn ạ .

7. billvanghe

billvanghe Thành viên kỳ cựu

Mẹ nó có nấm bào ngư xám không? nhà tớ thường ăn loại này. Có order trước hay lúc nào cũng có sẵn? có ship hàng ko bạn? tks!

8. tienbach

tienbach Bắt đầu nổi tiếng

Đánh dấu ảnh nhà mn, món này nhà mình rất thích dùng.

kucua thích bài này.
  9. mesonthao

mesonthao Thành viên nổi tiếng

Nấm tươi này có để được lâu không bạn?

10. Phan Quốc Trung

Phan Quốc Trung Mành Rèm Hoàng Vân

Nghe ngon thèm quá em oánh dấu

kucua thích bài này.
  11. me-dautay

me-dautay Thành viên nổi tiếng

mn ở đâu thế, nấm nè ăn đc đc đó

12. kucua

Nhà bà ngoại em trồng loại trắng thôi ạ.
    Để ngăn mát thì vài ba ngày vị vẫn ngon chi ạ!
    Mình ở An Dương Vương ạ, thanks mn nhé! Loại này dễ trồng nên giá rẻ hơn các loại nấm khác và nhiều chỗ bán nữa.

Đầu tuần vừa rồi em cũng bận về quê nên xin lỗi những mẹ em không nhắn tin lại được, Em tường thuật lại những gì nhà em làm để ra được nấm sò trắng các mẹ nhé!

Đây là đống rơm bé tí đã phơi khô để đợi mấy bữa nữa trồng nấm, Khi vào đầu vụ nấm sẽ phải là 2 đống rơm to gấp 3 thế này các mẹ nhé, tiếc là đợt đấy em lại bận chả về được. Công đoạn lấy rơm và bươc 1, 2, 3 là vất vả nhất và là vất vả lắm ý ạ.
    [​IMG][/URL][/IMG]
    Còn đây là những khu rơm chưa được phơi (vì đợt vừa rồi quê em gặt xong là vào rét và mưa ạ).
    [​IMG][/URL], [​IMG][/IMG]
    Bước 1: Từ những đống rơm trên, rơm sẽ được trải khắp sân rồi bơm nước vào sao cho rơm ngấm được nước. Sau khi rơm ngấm nước thì lại quật lại thành đống và bịt áo mưa kín mít cho rơm sinh nhiệt và chín rơm đều (mất khoảng hơn chục ngày cho rơm chín và trong thời gian đó phải đảo đi đảo lại khoảng 2-3 lần, tùy vào độ thấu của rơm ạ).

Bước 2: Sau khi rơm đã chín, nhưng không được thối và ướt quá thì sẽ được đóng vào trong các bịch túi bóng, cứ mỗi lượt rơm là một lượt giống nấm được trải đều quanh túi. Theo tiêu chuẩn nhà em được bên nông nghiệp và tài nguyên môi trường hướng dẫn, mỗi bịch này sẽ có cân nặng tiêu chuẩn vào khoảng 2,8 - 3,2 kg cho cả rơm và giống nấm.

Bước 3: Đây là công đoạn ươm nấm, nấm sẽ được treo bịch để ươm như thế này ạ.
    Về môi trường ươm nấm thì phải đảm bảo môi trường lán nấm luôn thoáng mát và có đủ độ ẩm để nấm sinh trưởng, để đảm bảo độ ẩm thì phải phun nước vào khắp nền và bịch nấm ạ.
    [​IMG][/URL][/IMG]
    Bước 4: Nấm sau khi được ươm khoảng gần nửa tháng sẽ ăn đều ra khắp bịch, lúc này phải lấy dao rạch túi nấm để nấm có thể mọc ló ra ngoài. Nấm mọc ra sẽ có màu trắng và là những túi mà em đã ship đấy ạ.(có mẹ thắc mắc là tại sao bịch nấm mẹ ý mua về treo mà nấm lại bị vàng, không trắng như thế này. Em xin giải thích luôn đó là do các mẹ để ở chỗ có nhiều gió. Có gió vào nấm sẽ bị thâm đen một ít và vàng)(Vẫn phải phun nước lên bịch nấm cho nấm đủ độ ẩm để phát triển, nếu trời hanh thì có khi phun ngày mấy lần, thời tiết mát mẻ mưa nhiều thì không cần ạ)
    [​IMG][/URL]
    Bước 4: Đã có nấm thu hoạch, đi hái nấm là cứ phải liên tục các mẹ ạ, trung bình là 3-4 tiếng phải hái một lần. Về đóng vào túi và làm việc nhà sau đó lại đi hái và lại đóng,.....rồi cứ thế, cứ thế.
    [​IMG][/URL][/IMG]
    Công đoạn này cho ra những túi nấm đây ạ.
    [​IMG][/URL], [​IMG],[​IMG], [​IMG] [/IMG]
    Nhà em cũng oánh nấm ghê gớm lắm, đây là lúc chuẩn bị bữa cơm tập trung hôm em về quê tại nhà ông ngoại em.
    [​IMG][/URL], [​IMG][/IMG]

Sửa lần cuối: 18/11/2014
  13. shop koj

shop koj Thành viên tích cực

Em nghe nói món này phun thuốc sâu kinh lắm. Lâu lắm rồi ko dám ăn ý ạ. hàng nhà mn đảm bảo chứ ạ, chứ e cũng chẳng dám mua ở chợ kể cả siêu thị rau sạch

14. sadmoon1938

sadmoon1938 Bắt đầu nổi tiếng

tớ lấy 1kg giao ở big c thăng long trong sáng mai nhé

kucua thích bài này.
  15. kucua

Nấm nhà em làm từ rơm, hái rồi bán thôi ạ. Cam đoan 100% ko có thuốc sâu thuốc bọ gì đâu ạ.
    Chị cứ yên tâm sử dụng!

Ps các mẹ: Do em lập topic bên Đồ Thanh Lý nên đã bị admin khai tử vào hồi chiều nay rồi ạ. Có rất nhiều mẹ đã oder mà em ko ghi ra được nên các mẹ comment ở đây giúp em. Thực sự xin lỗi các mẹ!

Sửa lần cuối: 24/10/2014
  16. crazier

crazier Thành viên nổi tiếng

em cũng muốn ăn nhưng mua có 0,5kg mà chị lại ở xa quá

kucua thích bài này.
  17. Me_moka

Me_moka

Nấm sò xào tim heo.
    Những ngày nắng nóng hay lúc giao mùa thời tiết đỏng đảnh mà được thưởng thức món canh nấm sò thì thật không gì thú vị bằng. Nấm sò có thể dùng để nấu canh với các loại rau như rau lang, rau má, bí đao…, nhưng khá lạ miệng và không kém phần bổ dưỡng phải kể đến món canh nấm sò nấu cà chua và đậu hũ.

Chỉ cần đun sôi nước dùng, thêm hạt nêm, dầu phộng rồi cho nấm sò (rửa sạch), cà chua xắt lát và đậu hũ (đã thái miếng) vào. Khi nồi canh sôi bùng lên lần nữa thì tắt bếp. Lúc này cần thêm một ít tiêu bột và một ít lá ngò rí vào là có ngay một món canh chay bắt mắt, thanh tao và thật nhiều hương vị.

Bữa cơm gia đình với những món ăn được chế biến khá đơn giản từ nấm sò trong tiết giao mùa đầu thu thật thơm ngon, bổ dưỡng và nhanh chóng xoa tan hết những mệt mỏi trong người.

kucua thích bài này.
  18. kucua

mẹ crazier ở đâu vậy ạ? Sáng mai em đi vòng quanh hn để ship hàng cho các mẹ đã oder nên tiện đường em sẽ mang qua.

hihiiii Cám ơn mẹ Me_moka nhiều nhiều ạ!

19. MeSoc89

MeSoc89 Thành viên rất tích cực

Em cũng định lấy nửa kg nhưng ở tận Giải Phóng cơ

20. tienbach

tienbach Bắt đầu nổi tiếng

Mình tưởng là nấm thường sạch không phải phun gì, thế này thì sợ quá không dám ăn.

kucua thích bài này.