Hà Nội: chuyên đặc sản Lạng Sơn. Khau nhục+ Phở chua lúc nào cũng sẵn.

Thảo luận trong 'THỰC PHẨM GIA ĐÌNH' bởi lien_cute, 8/1/2013.

1. lien_cute

lien_cute Bắt đầu nổi tiếng

Click to expand...
    Click to expand...

Xin chào toàn thể các mẹ và các bạn trên diễn đàn lamchame !
    Em sinh ra và lớn lên tại Lạng Sơn - vùng đất xa xôi ở phía Bắc Tổ Quốc nơi có những ngọn núi hùng vĩ, con đèo ngoạn mục như chốn tiên cảnh. Nếu các mẹ đã từng một lần lên đây viễn cảnh chắc hẳn sẽ nhớ mãi. Cùng với những thắng cảnh tuyệt đẹp, quê em còn nổi tiếng bởi các món đặc sản mang đậm hơi thở của núi rừng.
    Có câu ca rằng: “Ai lên xứ Lạng cùng anh - Bõ công bác mẹ sinh thành ra em…”
    Quả thật vậy, xứ Lạng dẫn dụ khách du lịch bằng vẻ ngoài quyến rũ và cái hồn ẩm thực đậm sắc núi, thẫm sắc tình.
    Đặt chân tới xứ Lạng mải mê thăm thú các danh lam thắng cảnh mà chưa kịp thưởng thức một trong các món đặc sản lợn sữa quay, phở chua, bánh cuốn trứng, vịt quay, khau nhục, khoai môn Lệ Phố, măng chua... thì coi như chuyến đi của bạn đã vơi bớt một nửa thú vị.
    Bạn đã du lịch xứ Lạng chưa? Bạn còn nuối tiếc vì chưa kịp thưởng thức đặc sản gì ở đây? Giờ đây, thật đơn giản, bạn chỉ cần gõ bàn phím hay nhấc máy gọi cho mình, mình sẽ phục vụ tận nơi các món đặc sản Lạng Sơn. Đảm bảo bạn sẽ có cảm giác ngon miệng, thích thú như đang ngồi ăn ở chính xứ Lạng xa xôi. Hi vọng mọi người sẻ ủng hộ nhiệt tình, giúp em đưa những món ngon quê hướng tới nhiều người, nhiều gia đình trên khắp mọi miền đất nước.

Em nhận đặt số lượng lớn cho tiệc, cưới hỏi và các nhà hàng nhé

*

[​IMG]Vịt quay
    [HR][/HR]Vịt quay Lạng Sơn, cực thơm ngon
    Giá 280-300k/con (1,8 - 2,0 kg/con)
    Freeship cho đơn hàng từ 2 con trở lên
    Ai muốn lấy 1/2 con thì giá là 150k + share ship 10-15k tùy địa điểm
    Nhắc tới vịt quay Lạng Sơn hẳn nhiều mẹ đã nghe danh. Đây là món ăn mà không ai có thể thờ ơ. Khác với vịt quay Vân Đình, Hà Nội, vịt quay Lạng Sơn dùng vịt bầu Thất Khê, thịt dày mềm, xương nhỏ, vừa lớn tới, không già quá mà cũng không non. Sau khi mổ sạch vịt được tẩm ướp nhiều loại lá rừng có vị thơm, trong đó không thể thiếu lá mắc mật, mật ong. Một điểm khác biệt nữa là, nước chấm dùng ăn vịt quay Lạng Sơn không phải là nước mắm hay xì dầu mà là một loại nước chấm riêng do người dân quê mình tự pha chế. Đó là thứ nước sóng sánh lấy từ bụng con vịt đã được quay chín cùng với một vài vị độc chiêu khác. Vịt quay hay nướng, không có nước chấm này, kém vị đi trông thấy. Chấm miếng thịt vịt với thứ nước này béo mà không ngậy, ngọt mặn và có chút gì như nhân nhẩn chát, đắng của lá rừng. Ấy mới thực sự đặc sắc, hiếm ở đâu có. Vịt nhà mình có bí quyết riêng cực thơm ngon, làm hài lòng cả thực khách khó tính nhất nhé. Mời các mẹ order thưởng thức.

Những con vịt quay nhìn da bóng béo ngậy

Nhà mình đang chặt vịt cho khách

Thớ thịt vẫn nạc và chắc

Miếng vịt chặt nhỏ và bày thêm cùng với dưa món

[​IMG]Khau nhục
    [HR][/HR]Món khau nhục 100k/bát, freeship từ 3 bát trở lên
    Bát khau nhục nhà em gồm 6 miếng thịt to và có xen lẫn khoai nhé (ước lượng 0,5kg thịt/ bát)
    Các mẹ có thể hoàn toàn yên tâm ko sợ quá béo, vì em đã dặn rất kỹ nhân viên đi mua nguyên liệu
    Khau nhục là món ăn không thể thiếu trong các đám cưới hỏi, lễ tết của người Tày, Nùng ở Lạng Sơn. Đây là món ăn được chế biến theo quy trình vô cùng cầu kỳ, tốn thời gian, phải đầy đủ các loại gia vị, dù thiếu một thứ cũng không thành vị món khau nhục. Thịt lợn ba chỉ rửa sạch, cắt miếng to chừng 0,5 kg, luộc sơ qua, vớt ra, rồi dùng tăm tre đâm nhiều lỗ qua lớp bì để khi nấu được ngấm gia vị sau đó đem quay, vừa quay vừa phết mật ong cho vàng bì. Nếu không có dụng cụ để quay thì đem chiên trên chảo mỡ nóng, chỉ chiên phần bì cho vàng, giòn. Vớt ra, thái thành miếng dày chừng 2 ngón tay, mỗi miếng đều có bì, mỡ, thịt.
    Khoai môn loại ngon, cắt khúc, rán vàng. Hỗn hợp gia vị để nấu khâu nhục rất cầu kỳ, gồm hành, tỏi, gừng, húng lìu băm nhuyễn, đường, tiêu, dầu hào, ngũ vị hương, một ít rư-ợ-u trắng… Không thể thiếu lá tàu soi - một loại rau muối mặn của người Tày, Nùng, băm nhỏ. Cho thịt đã thái cùng hỗn hợp trên vào xoong lớn, ướp chừng 15 phút cho ngấm hết gia vị.
    Chuẩn bị một chiếc đĩa và bát tô có đường kính tương ứng nhau. Khi xếp lên đĩa, lá tàu soi xếp dưới cùng, xếp khoai môn vào giữa và xếp các miếng thịt xung quanh sao cho phần bì quay lên trên, thịt ôm trọn gia vị và khoai vào lòng, tạo thành hình một ngọn đồi nhỏ. Úp bát vào, lật lại để nguyên đĩa và xếp từng bát vào nồi hấp cách thủy trong khoảng 4-5 h cho thịt chín nhừ. Khi lấy ra ăn thì khéo lật úp bát thịt ra đĩa, mở bát ra là mùi thơm ngào ngạt tỏa ra cùng màu vàng ngon mắt.
    Khâu nhục có thể ăn kèm cơm, bánh mì và các loại rau trong bữa sáng hoặc bữa chính. Thịt heo mềm nhừ, ngấm vị khoai môn cùng gia vị đậm đà, phần bì hơi ngòn ngọt vị mật ong, phần mỡ ngậy nhưng không hề tạo cảm giác ngấy.

Bát khau nhục được trang trí đẹp mắt thật hấp dẫn

Các bát khau nhục được xếp vào lò hấp (ảnh hơi mờ)

Bát khau nhục trong mâm cơm của người dân xứ Lạng

Các bát khau nhục được xếp vào lò hấp (ảnh hơi mờ)

[​IMG]Nem nướng Hữu Lũng
    [HR][/HR]Giá: 35k/ quả nem
    Nhận ship từ 2 quả trở lên, mua từ 5 quả freeship
    Nghe đến món nem nhiều người sẽ nghĩ ngay đến món nem chua nức tiếng gần xa của Xứ Thanh. Nhưng nem nướng Lạng Sơn có hương rất đặc biệt (Chỉ có ở huyện Hữu Lũng).Hương thơm nồng cùng mùi chua ngai ngái của thịt đã lên men quyện vào nhau, được nướng trên bếp than hoa cho cháy vỏ bọc bằng lá chuối trước khi bóc và cho ra đĩa.Nem được ăn kèm với lá cây Đinh Lăng, lá sung cùng nước chấm chua, ngọt, cay tạo nên vị đặc trưng riêng chỉ có ở Lạng Sơn.
    Thành phần nem nướng bao gồm thịt lợn, bì lợn, và chút thính trộn lẫn. Để có được nem ngon phải chọn được phần thịt lợn khoét vai không quá nạc nhưng cũng không được quá mỡ, phải chọn con lợn mới giết, thịt hồng.

Nem nhà em thành phần gồm 2 lạng thịt và gia vị, có kèm lá sung cho mn nhé (lá đinh lăng tùy đợt mới lấy đc ạ). Món này ngon nhất là nướng than hoa, nhưng cũng có thể nướng bằng lò vi sóng hoặc bếp ga nhé. Sau khi nướng chín, chỉ cần bóc hết lớp vỏ ngoài và đánh tơi ra, có thể vắt thêm nửa quả chanh hoặc quất nếu ai thích vị chua hơn, ăn kèm lá sung chấm tương ớt là ok. Mỗi cái nem nhà em đánh tơi ra được khoảng 1 bát con ăn cơm đầy miệng luôn nhé.

Nem nướng cùng gia vị

Bày biện đẹp mắt chút nhìn sẽ hấp dẫn hơn nhiều

[​IMG]Khoai môn Lệ Phố
    [HR][/HR]Khoai Môn Lệ Phố cực thơm ngon, bổ dưỡng
    Giá 28k/gói (12 viên tròn)
    Bánh có nguồn gốc Trung Quốc nhưng date luôn mới và loại này khách du lịch mua nhiều lắm. Các nhà hàng ở HN cũng toàn đặt loại này của nhà em
    Giá 28k/ gói, nhận ship kèm với các món ăn khác của nhà em. Nếu các mẹ mua riêng thì order từ 4 gói trở lên giúp em ạ.
    Em chụp gói khoai nhà em ạ, có ngày sản xuất rõ ràng. HSD 3 tháng kể từ ngày SX. Nếu để bằng tủ bảo ôn thì bảo quản đc rất lâu nhé (Khoảng 10 tháng ạ)

Gói khoai môn Lệ Phố được chụp rõ ngày sản xuất

Và khi được chiên giòn :D

[​IMG] Rau ngót rừng, bò khai, cải làn, cải ngồng (phục vụ theo mùa)
    [HR][/HR]Đã có rau bò khai rồi nhé mọi ng, giá 100k/kg 10k/mớ, em bó thành từng bó nhỏ, mỗi bó khoảng 20 cọng rau, 3-5 bó được 1 đĩa rau (xào tỏi, thịt bò hoặc xào với mỳ, phở đều ngon ạ). Nhận ship từ 1kg trở lên hoặc ship kèm với đồ ăn khác nhà em ạ

Ngót rừng xanh non mơn mởn

Ngọn bò khai xanh mướt mượt mà

[​IMG]Phở chua
    [HR][/HR]Giá 75k/ suất (cho khoảng 4 - 6 ng ăn), gồm 1 chai nước đủ (nước sốt, có thể bảo quản trong ngăn mát 5-7 ngày) được đóng trong chai nước khoáng Lavie, 0,5kg phở, gia vị kèm theo như thịt xá xíu, khoai lang bào sợi chiên, lạc rang, rau thơm,... được đóng vào từng túi riêng biệt. Khi ăn hâm nóng nước sốt và rưới lên phở cùng gia vị kèm theo.
    Món phở chua xứ Lạng được chế biến khá cầu kỳ và có hương vị vô cùng hấp dẫn. Phở chua gồm hai phần: nguyên liệu khô và phần nước.

Về phần nước: Điều quyết định của phở chua chính là "nước đủ" (nước sốt). Để có một nồi nước đủ ưng ý, người ta phải phi thơm hành, tỏi, rồi đun cùng với ớt, cà chua, dấm đường, đường, nước mắm, gừng, sau đó cho bột lăng vào để cô cho sánh nồi nước đủ lại. Gia vị hay nhất của nồi nước đủ chính là dấm đường. Đây là thứ dấm rất riêng của Lạng Sơn được làm từ quả chuối tây chín.

Phần khô: Phần khô của món phở chua gồm nhiều thứ bánh phở, thịt xá xíu, lạc, hành khô, khoai lang hoặc khoai môn, dưa chuột, rau thơm...

Món xa xíu là miếng thịt lợn nạc, được thái to như bao thuốc lá, dày chừng 5cm được tẩm ướp với dầu hào, đường, màu điều rồi đem luộc gần chín. Sau đó, người ta vớt miếng thịt, để ráo nước rồi đem rán lên, thái nhỏ lát dài. Sau cùng là công đoạn rang lạc, bào nhỏ khoai lang (hoặc khoai môn) rồi chao giòn.

Đĩa phở chua sẽ được xếp lần lượt: Bánh phở, xá xíu, dưa chuột rồi dưới nước đủ vừa phải. Tiếp đó sẽ là lạc rang , khoai lang chiên, hành khô để lên trên.

Khi ăn, thực khách có thể trộn đều hoặc không. Món ăn này là món theo kiểu "hàn thực" nên rất thích hợp ăn vào mùa nóng. Tuy nhiên, nếu ăn vào mùa lạnh, thì bánh phở và nước đủ sẽ được hâm nóng trước khi đem ra cho khách.
    Người ăn tùy khẩu vị của mình có thể thêm một chút chanh tươi, ớt hay tiêu... Gắp miếng phở chua, nhẩn nha thưởng thức vị giòn, bùi của khoai, lạc, vị ngậy của thịt xá xíu, cay của ớt, lại man mát của miếng dưa chuột và nhẩn nha thưởng thức thì quả là tuyệt thú. Nhất là, với những kẻ thích lang thang tới thiên sơn cùng cốc, tới các bản làng xa xôi để thưởng ngoạn thì những món ăn như phở chua mang đậm chất quê.

Món phở chua xứ Lạng với rất nhiều gia vị

Thực khách sẽ dễ dàng bị nghiện khi ăn món này>:)
    Phản hồi của khách hàng

Đặc sản Lạng Sơn
    Chuyên phục vụ các món ngon tận nhà
    Hotline: 0912 902 234 LS
    0987 664 255 HN
    Kính Chúc Quý Khách Ngon Miệng !
    Topic được thiết kế bởi hoatuyet109. Cấm sao chép dưới mọi hình thức. Chân thành cảm ơn !

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lien_cute
    Sửa lần cuối: 22/6/2015
  2. lien_cute

Ðề: Thăm dò: Em định bán rau cải làn, cải ngồng, bò khai,... 1 số loại đặc sản của lạng sơ

đặc biệt có món khau nhục nhé các mẹ, loại này là của nhà hàng bạn em làm, cực ngon, menu cho khách là 90k/ bát (8 miếng thịt to vật vã), mẹ nào order đợt đầu em để đúng bằng giá nhà hàng trên lạng sơn bán:90k+10k cước vận chuyển, freeship quanh khu vực ngã tư sở

3. inxinh86

inxinh86 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Thăm dò: Em định bán rau cải làn, cải ngồng, bò khai,... 1 số loại đặc sản của lạng sơ

M dah dau se order an thu xem sao ngon se ug ho

lien_cute thích bài này.
  4. Gấu Misa 1325

Gấu Misa 1325 Thành viên rất tích cực

Lạng Sơn tớ thích thịt nhợn quay lá mắc mật ý :D

lien_cute thích bài này.
  5. dembuon_doicodon

dembuon_doicodon nhok.vn

Lần đầu tiên mình nghe món Khau Nhục, phải ăn thử ms được ^^~

lien_cute thích bài này.
  6. bin_bin_coi

bin_bin_coi Thành viên nổi tiếng

e vote cho ngồng cẢI AH, món này ăn sống quá tuyệt

lien_cute thích bài này.
  7. nhokcoi89

nhokcoi89 Thành viên nổi tiếng

e cũng vote ạ :p .

lien_cute thích bài này.
  8. lethuy8868

lethuy8868 No pain. No gain.

Lần đầu em nghe món Khau Nhục :D Mẹ nó giới thiệu thêm đi đỡ phải tra google

lien_cute thích bài này.
  9. bupbego_1689

bupbego_1689 [ℓ.ѕ] gιяℓ.ηєт

đồng hương đây.hehe
    tớ ở đồng đăng cũng sống ở hn đc 10 năm rùi.
    đồ ngon đấy.nghĩ mà thèm và nhớ nhà quá

lien_cute thích bài này.
  10. bupbego_1689

bupbego_1689 [ℓ.ѕ] gιяℓ.ηєт

bà xơi đi.là thịt lợn thái miếng to ăn ngậy ngậy ngon lắm.ăn thử đi sẽ ko hối hận đâu :D

Sửa lần cuối: 9/1/2013
    lien_cute thích bài này.
  11. lien_cute

cảm ơn mẹ nó đã up ảnh món đặc sản quê nhà lên nhé, hihi, mẹ nó bít nhà hàng Vạn Tuế trên Ls ko, món này là em lấy của nhà hàng đó.

12. lien_cute

Em đảm bảo cực ngon nhé mẹ nó, vì em lấy hàng cùng nguồn với 1 nhà hàng nổi tiếng trên LS, mẹ nó order đợt đầu sẽ có khuyến mại đấy ạ

13. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

nghe tên món khau nhục thấy lạ đến khi trông hình mới thấy đây là món mình vẫn hay được ăn ngày tết hihi

lien_cute thích bài này.
  14. lien_cute

ok mẹ nó, món này chuyên có mặt tại các dịp đám cưới lễ tết trên LS, em sẽ up ảnh và giới thiệu ngay đây ạ

15. lien_cute

đúng ùi, t cũng thích nữa, ngon nhất là phần thịt ba chỉ hihi

16. lien_cute

hi, cảm ơn mẹ nó nhé, lúc nào có tép ko cay thì ới em

17. vaicara0988827836

vaicara0988827836 UY TÍN LÀ TẤT CẢ

Ðề: Cải ngồng, cải làn, Vịt Quay, Khâu Nhục đặc sản Lạng Sơn, Khuyến mại khai trương cực l

Mẹ nó ơi up ảnh lên xem nào. Chúc mẹ nó đắt hàng nha. Nhớ qua ủng hộ em nhá

lien_cute thích bài này.
  18. sami282

sami282 Đủ quyền lập Họ

Ðề: Cải ngồng, cải làn, Vịt Quay, Khâu Nhục đặc sản Lạng Sơn, Khuyến mại khai trương cực l

mẹ nó up ảnh đi, e quan tâm món khau nhục :)

lien_cute thích bài này.
  19. Mẹ Linh Đan 245

Mẹ Linh Đan 245 091.2424.225

Chúc em gái đắt hàng với đặc sản Lạng Sơn.
    Hôm nọ chị lên Lạng Sơn ăn vịt với rau khâu nhục ngon quá, hôm nào có khách oder vịt nhà em nhé .

lien_cute thích bài này.
  20. memai87

memai87 HẢI SẢN TƯƠI SỐNG

Rau quê sạch, đánh dấu
    hôm nào sẽ oder dùng hàng quê hii

lien_cute thích bài này.