Hà Nội: Thuốc siro phòng và chữa ho cho bé

Thảo luận trong 'ĐỒ CHO BÉ' bởi Mẹ Rubby, 2/12/2009.

1. Mẹ Rubby

Mẹ Rubby Thành viên đạt chuẩn

Chào các mẹ!
    Mùa đông đang đến,các bé nhà mình dễ bị nhiễm lạnh dẫn tới ho và sổ mũi.
    Hiện nay mình đang có bài thuốc chữa ho rất hiệu quả được ông bà mình truyền lại. Sirô của mình được làm từ các loại thuốc dân gian:húng chanh,mùi tàu,sả,...;thuốc bắc:bạch chỉ,tế tân,...;và mật ong nguyên chất.
    Vì vậy nếu các mẹ có nhu cầu đặt mua thuốc xin liên lạc với mình qua số điện thoại:01696444337(mình là Ngọc Anh)
    Giá mình xin được tính:
    250ml:50 nghìn
    500ml:95 nghìn
    Xin cảm ơn các mẹ đã quan tâm

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Rubby
    Sửa lần cuối: 4/12/2009
  2. Mẹ Rubby

Trời bắt đầu lạnh hơn. Up lên cho mẹ nào quan tâm ạ!

3. Mẹ Rubby

UP lên cho cả nhà cùng đọc ạ. Các mẹ nào quan tâm thì ủng hộ em với nhé!
    Em làm thêm kiết ít xèng mua sữa cho con gái!:p

4. Mẹ Rubby

Ngày đẹp trời lại up lên cho các mẹ cần sirô phòng và chữa ho ạ. Mình có cả bài thuốc chữa ho trị đờm nữa ạ.
    Các mẹ ủng hộ mình để kiếm thêm ít xèng mua sữa cho cháu nhé!

5. Mẹ Rubby

Mình mới tổng kết được ít thông tin về HÚNG CHANH post lên đây để các mẹ cùng đọc ạ.

HÚNG CHANH
    ( PLECTRANTHUS AMBOINICUS )

Tên cây : Húng chanh, rau tần lá dày, dương tử tô, rau thơm lông.
    Mô tả : Cây cỏ, sống lâu năm, cao 20 - 50cm. Phần thân sát gốc hóa gỗ. Lá mọc đối, dày cứng, giòn, mọng nước, mép khía răng tròn. Hai mặt lá màu xanh lục nhạt. Hoa nhỏ, màu tím đỏ mọc thành bông ở đầu cành. Quả bế, tròn, màu nâu. Toàn cây có lông rất nhỏ và mùi thơm như mùi chanh.
    Tác dụng chữa bệnh của cây húng chanh
    Húng chanh vị cay, tính ấm, có tác dụng giải cảm cho ra mồ hôi và chữa ho, tức ngực. Bộ phận dùng để chữa bệnh là lá cây.
    Húng là một trong những loại rau thơm quý ở nước ta. Húng có nhiều loại: Húng láng, Húng chanh, Húng chó, Bạc hà,... mỗi loại có hương vị riêng, hợp với những món ăn nhất định. Húng chanh là một trong những vị thuốc nam thông dụng chữa được nhiều bệnh, đặc biệt là chữa ho và cảm cúm.
    Là loài cây thảo, cao khoảng 30 - 50 cm, phần thân sát đất hóa gỗ. Lá mọc đối, mọng nước, mép khía răng, vò trong tay thấy tỏa ra mùi thơm dễ chịu, thoảng mát như mùi chanh. Trong lá húng chanh có tinh dầu, thành phần chủ yếu là cavaron, tác dụng chữa bTinh dầu này có mùi thơm như chanh rất dễ chịu. Theo những nghiên cứu gần đây, tinh dầu này có tác dụng ức chế nhiều loại vi khuẩn như Staphylococcus, Shighella flexneri, sonnei, Shiga, B. subtilis. Es. coli, Streptococcus, D. pneumoniae,... Kết quả nghiên cứu trên đã xác nhận tinh dầu húng chanh có tính chất kháng sinh mạnh, chữa được nhiều bệnh, phù hợp với kinh nghiệm chữa bệnh cổ truyền của dân tộc ta.
    Một số bài thuốc dân gian:

Bài 1: Chữa chứng ho nhiệt, viêm họng, khản tiếng, lá húng chanh tươi 20g (rửa sạch, thái nhỏ), đường phèn 20g. Cho hai thứ vào bát, chưng cách thuỷ, chắt lấy nước, uống từ từ. Bã ngậm trong miệng, mút lấy nước. Mỗi ngày uống một thang, liên tục trong 3 - 5 ngày.
    Bài 2: Chữa các chứng cảm hàn, ho, đau đầu, đau gáy, miệng đắng, sốt không ra mồ hôi: lá húng chanh tươi 40 - 60g, rửa sạch, băm nhỏ, cho vào bát, đổ rượu trắng và vừa xâm xấp, trộn đều, đậy kín. Nấu nồi nước xông thật sôi, khi nước sôi độ hai phút mới cho bát húng chanh vào, đậy kín vung, nấu sôi, đem cho bệnh nhân xông; khi xông chùm chăn kín, sau đó lau khô mồ hôi, thay quần áo khác, nằm nghỉ ở chỗ kín gió.
    Chú ý: chỉ dùng cho người lớn, không nên dùng cho trẻ em dễ bị bỏng.
    Bài 3: Để chữa chảy máu cam, có thể lấy húng chanh 20 g, lá trắc bá sao đen 15 g, hoa hòe sao đen 10 g, cam thảo đất 15 g; sắc uống ngày một thang. Đồng thời lấy lá húng chanh đem vò nát, nhét vào bên mũi chảy máu.
    Bài 4: Đau nhức do ong đốt: Húng chanh 20 g, muối ăn vài hạt, tất cả đem giã nhỏ hoặc nhai kỹ, nuốt nước, bã đắp vào chỗ ong đốt.
    Bài 5: Dị ứng, nổi mề đay: Lá húng chanh nhai nuốt nước, bã thì đắp hay xoa xát.
    Bài 6: Cảm cúm, cảm sốt, nóng rét, nhức đầu, nghẹt mũi, ho đờm: Húng chanh 15-20 g giã vắt lấy nước cốt uống; hoặc thêm gừng, hành mỗi vị 12 g cùng sắc uống và xông cho ra mồ hôi.
    Bài 7: Sốt cao không ra mồ hôi: Húng chanh 20 g, lá tía tô 15 g, gừng tươi 5 g cắt lát mỏng, cam thảo đất 15 g. Sắc uống nóng cho ra mồ hôi.
    Bài 8: Ho, viêm họng: Hái vài lá húng chanh, nhai, ngậm, nuốt nước.
    Bài 9: Viêm họng, viêm thanh quản: Húng chanh 20 g, kim ngân hoa 15 g, sài đất 15 g, củ giẻ quạt 12 g, cam thảo đất 12 g. Sắc uống ngày một thang.
    Bài 10: Ho: Húng chanh 10 g, lá chanh 5 g, vỏ quýt 5 g, gừng tươi 3 g, đường phèn 10 g. Sắc uống ngày một thang.

Sửa lần cuối: 7/12/2009
  6. Kenvin

Kenvin Thành viên tập sự

Mẹ nó ơi, bé con nhà mình cũng đang ho, mình đã thử cho bé dùng phật thủ, quất mật ong nhưng ko thấy đỡ. Mẹ nó làm cho mình một lọ nhỏ dùng thử được không?
    Mẹ nó có giao hàng tận nơi không?

7. Kenvin

Kenvin Thành viên tập sự

Mẹ nó ơi, bé con nhà mình cũng đang ho, mình đã thử cho bé dùng phật thủ, quất mật ong nhưng ko thấy đỡ. Mẹ nó làm cho mình một lọ nhỏ dùng thử được không?
    Mẹ nó có giao hàng tận nơi không?

8. Mẹ Rubby

Okie mẹ nó, mình sẽ làm chai nhỏ để mẹ nó dùng thử.
    Lọ nhỏ là 250 ml. Nếu mẹ nó ở gần và tiện đường mình sẽ free ship.

9. Mẹ_tam_mao

Mẹ_tam_mao Thành viên tập sự

May quá ku con nhà mình cũng đang ho mấy tuần nay mà uống kháng sinh mãi không khỏi, lại còn bị đi ỉa nữa chứ. Mẹ nó cho mình order một chai to nhé!
    Bạn có thuốc gì chữa đi ỉa không mách cho mình với!

10. Mẹ_tam_mao

Mẹ_tam_mao Thành viên tập sự

Bao giờ thì mẹ nó có hàng cho mình nhỉ?
    Mình ở gần Đào tấn, mẹ nó giao hàng tận nơi cho mình nhé!

11. TCT family

TCT family Thành viên hội Cún

Cho mình 1 chai nhỏ với. Nhà bạn ở đâu? Có ship ko vậy

12. Mẹ Rubby

Em làm trên Daewoo, nếu nhà mẹ TCT family gần đó thì em Freeship được ạ. Nếu xa thì cho em xin ít tiền xăng ạ.

Sửa lần cuối: 9/12/2009
  13. Mẹ Rubby

Thế thì tiện quá, em sẽ giao tận nơi cho chị, hôm nay em sẽ về làm luôn, ngày mai có em sẽ giao cho chị. Chị cho em địa chỉ cụ thể ạ.

14. Mẹ Rubby

Bé nhà chị bị đi ngoài là do uống kháng sinh đấy ạ. Cái này em cũng có thuốc (thuốc bắc). Chỉ cần cho bé uống một đến hai lần là cầm ngay.

15. Mẹ Rubby

Mẹ nó ơi, đã có thuốc cho mẹ nó nhé! Mẹ nó ở đâu để mình ship hàng?

16. Mẹ Rubby

Đã có thuốc cho mẹtammao nhé! Mẹ nó cho em xin địa chỉ cụ thể ạ!

17. Mẹ Rubby

Mẹ Kenvin cho xin địa chỉ cụ thể để mình ship hàng nhé!

18. Mẹ Rubby

Mùi tàu chữa bệnh (Sưu tầm)

Là một trong những loại rau gia vị quen thuộc, được trồng phổ biến ở khắp nơi, rau mùi tàu thường dùng để ăn sống, nấu canh và làm thuốc chữa bệnh. Mùi tàu, còn gọi là ngò gai, hoặc ngò tây, tên khoa học là Eryngium foetidum, thuộc họ Hoa tán, có nguồn gốc từ châu Mỹ. Để làm thuốc, có thể thu hái toàn cây quanh năm, dùng tươi hoặc phơi khô.
    Mùi tàu có vị the, tính ấm, mùi thơm hắc, có tác dụng thông khí, khử thấp nhiệt, thanh độc, kích thích tiêu hóa, tiệm tỳ. Cây chứa 0,02 - 0,04% tinh dầu bay hơi, rễ chứa saponin... thường có mặt trong các bài thuốc trị cảm mạo, đau tức ngực, rối loạn tiêu hóa, viêm ruột đi kiết, hành khí tiêu thũng, giảm đau.
    Những bài thuốc phổ biến thường gặp:
    Hôi miệng: Lấy 1 nắm rau mùi tàu, rửa sạch, sắc đặc, cho thêm vài hạt muối, khuấy tan, dùng để ngậm và súc miệng nhiều lần trong ngày. Sau khoảng 5-6 ngày, miệng sẽ bớt mùi hôi.
    Đầy hơi, ăn không tiêu: Rửa sạch 50g rau mùi tàu, thái dài khoảng 3-4 cm; gừng tươi đập dập; sắc với 400ml nước, đến khi còn 200ml thì đổ ra uống, chia làm 2 lần, mỗi lần dùng cách nhau 3 tiếng.
    Cảm cúm: Lấy 40g mùi tàu, 10g gừng tươi, ngải cứu và cúc tần mỗi thứ 20g; thái nhỏ các loại, gừng đập dập, sắc với 400ml nước, đến khi còn 100ml thì đổ ra, uống nóng, mỗi ngày 2 lần. Sau khi uống, nằm trong chăn ấm để cho ra mồ hôi, rồi lau khô người sẽ thấy dễ chịu hơn.
    Cảm mạo: Sắc 10g mùi tàu khô, 6g cam thảo đất với 300ml nước; đun sôi trong khoảng 15 phút, rồi chia làm 3 lần, uống trong ngày.
    Sốt nhẹ: Thái nhỏ 30g mùi tàu, 50g thịt bò, cộng thêm vài lát gừng tươi, nấu chín với 600ml nước, ăn nóng. Khi ăn cho thêm ít hạt tiêu, rồi đắp chăn kín, cho ra mồ hôi, nhiệt độ sẽ hạ xuống.
    Kiết lỵ: Lấy một nắm hạt mùi, sao vàng, tán nhỏ, pha 7-8g mỗi lần với nước ấm, ngày uống 2 lần. Nếu đi ra máu thì uống kết hợp với nước đường.
    Sởi: Với những trẻ còn nhỏ bị lên sởi, nhưng các nốt sởi không mọc đều thì lấy rau mùi tươi giã nát, sao nóng, gói vào miếng vải mềm, chà xát khắp cơ thể trẻ. Nếu trẻ lớn hơn, thì nấu nước rau mùi cho trẻ uống (dùng khi nước còn ấm), sau đó đắp chăn kín như xông hơi cho ra mồ hôi, các nốt sởi sẽ mọc nhanh và chóng khỏi hơn.
    Đái dầm: Lấy mùi tàu, rau ngổ, cỏ mần trầu, mỗi thứ 20g, cùng với 10g cỏ sữa lá nhỏ, thái nhỏ, phơi khô, sắc uống sau bữa ăn chiều. Dùng khoảng 3-4 lần bệnh sẽ thuyên giảm.
    Loét niêm mạc lưỡi: Rửa sạch và ngâm rau mùi, rau húng chanh với nước muối pha loãng, rồi nhai kỹ, nuốt lấy nước, dần dần vết loét sẽ biến mất.
    Khí trướng, thở mệt: Mỗi ngày sắc 40g rau mùi tàu khô với 2 bát nước, đến khi còn lại khoảng 2/3 bát thì đổ ra bát, chia làm 2 lần, uống trong ngày.
    Đau bụng, tiêu chảy: Lấy 20g rau mùi tươi, củ sả, lá tía tô, gừng sống mỗi thứ 12g, sắc với nước, uống trong ngày.
    Chấn thương: Lấy mùi tàu tươi giã nát, đắp vào chỗ bị tổn thương, sau vài ngày sẽ bớt sưng tấy.

19. Kenvin

Kenvin Thành viên tập sự

Thanks mẹ nó đã post thông tin hữu ích nhé!
    Mình sẽ nhắn mass địa chỉ của mình cho mẹ nó.
    Chúc mẹ nó đắt hàng nhé!

20. Mẹ Rubby

8 chai sirô đã đến tay các mẹ.
    Trời bắt đầu nhiều gió, up lên để các mẹ có nhu cầu biết.