Hà Nội: Nộp hồ sơ mua nhà thu nhập thấp.Bức xúc vô cùng!

Thảo luận trong 'Nhà đất' bởi Mẹ Sơn, 1/9/2010.

1. Mẹ Sơn

Mẹ Sơn Guest

Em chào các chị. Nhà mình đã có chị nào nộp hồ sơ mua nhà thu nhập thấp chưa ah?Em đã đi nộp và đã khóc ròng.Chuyện là thế này ah?Bác Vinaconex Xuân Mai xây tòa nhà CT1, 25 tầng cho người thu nhập thấp tại quận Hà Đông, bác ý nhận hồ sơ ở nhà bác ý tận trên thị trấn Xuân Mai, cách lăng Bác Hồ nhà em khoảng 35km. Thôi, đường xá xa xôi,không nói làm gì, quan trọng là mình nộp được hồ sơ.
    Lại quay lại nói chuyện nhà em, em là công chức nhà nước, chồng em làm doanh nghiệp ngoài, nhà em nhập khẩu nhờ vào nhà bác (nhà bác có tới 9 người liền) và hiện chưa tách được khẩu. Em làm hồ sơ theo đúng quy định, lên phường xin xác nhận mình đang ở nhờ, chưa có nhà ở, thu nhập cực thấp, xin bác vinaconex rủ lòng thương...Thủ tục xong xuôi, hai vợ chồng hớn ha hớn hở (nói dối cơ quan đưa con đi khám bệnh),vượt gần 40km lên nhà bác Vinaconex Xuân Mai.Đến nơi, 1 em và 1 chú nhìn hồ sơ rất chi là kỹ lưỡng, kết luận: hồ sơ không hợp lệ. Vì: Em chưa tách khẩu thì em phải kê khai cả nhà bác em ra. Yêu cầu về làm lại, kê khai đủ 12 người, kể cả gia đình em, phường xác nhận lại, nhà em đang ở nhở (em này hướng dẫn rất cẩn thận, ghi ra giấy em chỉ về làm theo). Buồn 1 phút nhưng khí thế vẫn hừng hực, 2 vợ chồng lại lên xe ra về, không quên tạt vào xem "nhà mình" đang hoàn thiện.Hic hic.
    Về nhà 2 vợ chồng hoàn thiện lại hồ sơ, xác nhận xong xuôi, chiều hôm sau lại lên đường, Xuân Mai thẳng tiến, lòng vui phơi phới. Đến nơi, em hôm trước nhận hồ sơ bảo ok rồi. Đem hồ sơ ra bàn để nộp, viết biên nhận thì một em khác bảo hồ sơ không được, đem đi hỏi sếp đã. Sau 1 hồi cả sếp, cả nhân viên cãi nhau thì em được gọi ra, sếp trình bày: Chị thông cảm, chúng tôi không nhận hồ sơ của chị, vì chị ở nhờ nhưng hộ khẩu thường trú của chị ở đấy nghĩa là chị có nhà chứ không phải không có nhà.
    Em bắt đầu nóng mặt, nước mắt bắt đầu muốn rơi ra vì ức.Em hỏi lại, phường đã xác nhận em ở nhờ nhà bác, không có nhà cơ mà?Anh sếp bảo không được, đi thuê mới là không có nhà, ở nhờ vẫn là có nhà???
    Em bắt đầu lên cơn bức xúc: Tại sao hôm qua anh chị hướng dẫn tôi làm này hôm sau lại bảo làm thế khác?
    Anh sếp: Nếu hôm qua nhân viên của tôi hướng dẫn thế thì hôm nay tôi xin lỗi chị, hồ sơ của chị không được.
    Em bỏ ra ngoài.
    Chồng em vào hỏi lại.Sau 1 hồi ngồi ở ngoài, bình tĩnh lại, em quay vào bật tiếp
    Em: Thôi được rồi, anh đã nói hồ sơ của em không được, em đồng ý, bây giờ anh giải thích giúp em tại sao hồ sơ em sai và em sửa như thế nào? em sẽ ghi âm lại lời anh để về làm theo đúng như thế và để ngày mai, người khác nhận hồ sơ sẽ không bắt em sửa theo ý họ và nói rằng tôi xin lỗi vì người hôm qua đã hướng dẫn sai.
    Sếp: Tôi không nói hồ sơ của chị sai, hồ sơ chị hoàn toàn đúng nhưng điểm không cao.Mấy đứa nhận hồ sơ cho chị, phô tô làm 5 bản cho tôi. (Giọng rất thách thức).
    Em rất bức xúc, nộp hồ sơ xong mà trong lòng không thoải mái, nhỡ người ta không chuyển hồ sơ mình lên thành phố thì sao?Thu nhập thấp khổ quá là khổ ah!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Sơn
    Đang tải...

2. thanhhoa20042002

thanhhoa20042002 Thành viên chính thức

Ðề: Nộp hồ sơ mua nhà thu nhập thấp.Bức xúc vô cùng!

Chia buồn cùng chị, em cũng đoán được cảnh này rồi nên cũng không dám nộp hồ sơ... để cho các mẹ có lòng "dũng cảm và quyết tâm" cao làm trước vậy, em sẽ chờ đến sang năm. Bức xúc thật đấy, kiểu hành dân đây mà.......... :)

3. quanvit

quanvit Bắt đầu tích cực

Thông cảm với mẹ nó:
    ---> Thu nhập thấp mà có suất ngoại giao đó mẹ nó à....đừng nên kì vọng quá....^^
    Nếu thực sự chưa cần gấp .....3 năm nữa sẽ tràn ngập...^^

Tớ chỉ nói vậy thôi...

scarletworld2006 thích bài này.
  4. Mẹ Sơn

Mẹ Sơn Guest

em muốn thử vì dù sao đó cũng 1 là cơ hội cho mình. Thu nhập thấp và gia đình 2 bên đều khó khăn thì việc mua nhà đối với em là không tưởng. Vất vả mà mua được thì cũng đáng nhưng giờ thực sự em thất vọng quá rồi ah.

5. foreverautumn

foreverautumn Thành viên tích cực

Huhu, vợ chồng em ngoại tỉnh, làm việc ở HN, đang ở nhà thuê nhưng hình như còn lâu mới đến lượt bọn em đúng không ạ, mà em chưa hiểu khái niệm "thu nhập thấp" như thế nào ạ, nếu mỗi tháng thu nhập chỉ được 3-5M thì lấy đâu ra tiền để trả nhà 700 - 800 M

6. thanhhuyentienphuong

thanhhuyentienphuong Thành viên mới

Thằng sếp gì bạn nói ở trên làm như vậy là sai bét rồi. Phường - cơ quan chính quyền đã xác nhận, nó có thẩm quyền gì mà bảo ko phải. Nhưng của đáng tội cái nước VN này đâu đâu nó cũng vậy, đi mua cái áo cái quần còn bị chửi nữa là đi mua cái nhà.

Hơn nữa quản lý nhà thu nhập thấp khó lắm. Mình đang ở Úc, thấy CP nó cũng chẳng quản nổi nhà dạng này nữa là ở VN (tức là nhiều người thu nhập không thấp mà vẫn được phân nhà). Cũng nên chuẩn bị trước tư tưởng.

7. Mẹ Sơn

Mẹ Sơn Guest

Lúc đó em cũng nói là nếu có tiền em đã không phải vất vả như thế này. Anh ta quy cho em là em có hộ khẩu tại nhà bác đồng nghĩa với việc em có nhà, chứ không phải đối tượng không có nhà. Luật về hộ khẩu mới quy định rất rõ, thường trú dài hạn tại Hà Nội được nhập hộ khẩu (trước đây có nhà mới có hộ khẩu, h không cần nữa).Mà nhập khẩu đương nhiên phải nhập tại địa chỉ mình tạm trú dài hạn. Nếu nói như anh ta, thì cứ có hộ khẩu hà nội tức là có nhà, như vậy là sai luật rồi.em kiên quyết bảo vệ quan điểm của em thì anh ta tỏ thái độ rất thách thức, bảo nhân viên photo hồ sơ của em để anh ta theo dõi.Em sẽ tiếp tục vụ này, nếu không được mua, phải trả lời em bằng văn bản, có xác nhận của UBND TP và Sở Xây dựng chứng minh rằng đã chấm điểm hồ sơ của em và lý do em ko được là gì.Em rất bực cái thái độ ah.

8. kutedaica

kutedaica Thành viên tập sự

Nhà trên danh nghĩa là xây cho người có thu nhập thấp nhưng lại dành cho người có...thu nhập cao đầu cơ! Quá chán.

9. babylike

babylike Thành viên chính thức

Cái này thì đoán được từ khi có quy định xây nhà cho người thu nhập thấp rồi mà. Bác nào mua được đợt này phải là anh hùng lao động hay gì gì cơ.....................

10. doanhnhanViet

doanhnhanViet Thành viên chính thức

Bạn nên ghi âm lại cuộc đối thoại, rồi gửi cho vnexpress. Xem báo chí bàn luận gì về việc này. Rất đơn giản thôi, không việc gì phải tức. Chung cư này chỉ có từng đấy căn hộ, nhưng xem ra số người có nhu cầu mua gấp 100 lần số căn hộ , bảo sao mấy cha đó ko kiêu ngạo :))

11. Mẹ Sơn

Mẹ Sơn Guest

Em chỉ muốn họ thiện chí một chút chứ có đòi hỏi là tôi đến anh bắt buộc phải bán nhà cho tôi đâu, đằng này đi gần 40km, đường bụi mù mịt, con thì ốm ở nhà, công việc cơ quan bỏ dở để lao đến rồi lao về, như một con rối cho họ giật dây chỉ vì mỗi người một phách, ai cũng nói mình đúng, chỉ có khách hàng là sai.Rất nhiều người nộp hồ sơ và bức xúc như em ah.

12. TranThanhNga

TranThanhNga Thành viên nổi tiếng

Việc chung cư như thế này thì mình có bạn thân làm việc trực tiếp ở phòng tiếp nhận hồ sơ, nhưng bản thân gia cảnh của bạn mình nộp hồ sơ và rủ mình nộp mà cũng không có hi vọng gì đâu. vì chấm điểm theo chễ độ ưu tiên thì hầu hết các hồ sơ đạt 9 điểm, còn điểm cuối cùng là do các bác trên sở quyết định. Đây là mô hình đầu tiên cho người thu nhập thấp nên các bác lãnh đạo của vinaconex Xuân Mai cũng căng thẳng lắm. Mình thì không bênh gì chủ đầu tư đâu. Nhưng nghe cô bạn mình giới thiệu thì thấy thực tế đầy rẫy khó khăn, không hi vọng!
    Thôi trông chờ vào mấy năm sau có hẳn 5 tòa nhà cho người thu nhập thấp cũng tại quận Hà Đông!

13. _LCV_

_LCV_ Thành viên chính thức

Vợ chồng em cũng biết sẽ chẳng đến lượt mình nên ko tham gia mấy vụ này. Các ông đầu tư chạy hồ sơ 1 phát thì được chục căn, rồi lại bán lại cho dân thôi.

14. Kều&NấmSHOP

Kều&NấmSHOP Đủ quyền lập Họ

Bạn quay lại gặp thằng cha sếp ý, hỏi cặn kẽ lại lần nữa, bảo nó giải thích lại, cần thiết bảo nó viết vài chữ vào hồ sơ tại sao ko nhận, có phiếu xử lý hồ sơ đàng hoàng, cực kì mềm mỏng và lịch sự, đừng gây chuyện với nó. Nó găng, cứ chụp hình nó lại, quay phim ghi âm làm cho nó sợ.......... Dò xem thằng cha ý thuộc ai quản lý, rồi từ từ tính.

15. Mẹ Sơn

Mẹ Sơn Guest

em đã nộp hồ sơ rồi, chỉ sợ nó ko đưa hồ sơ lên thành phố thôi.Em vẫn còn theo vụ này xem công bằng dân chủ đến đâu.Máu vẫn còn đang sôi sục mà.

16. hnahtthanh

hnahtthanh Thành viên mới

Em không bình luận chuyện hồ sơ của chị cũng như chuyện của tay (mà phải gọi là thằng mới đúng chứ nhỉ) kia. Nhưng bản thân em suy nghĩ mấy điều đơn giản thế này. Em cũng là công chức nhà nước như chị nhưng phải thực sự mà nói em không nghĩ mình sẽ động đến nhà giá rẻ kiểu này. Vì sao ư?
    1. Chị để ý xem chất lượng nhà chung cư ở Việt Nam hiện nay như thế nào? Thậm chí chung cư cao cấp như ở Trung Hòa Nhân Chính còn có lần bị lở trần thì chung cư giá rẻ liệu sẽ thế nào? Ai kiểm chứng được?
    2. Quá xa chị ah, tận xuân mai, cách chỗ chị 35km. Sao chị không nghĩ đén việc vay xiền mà mua đất, nhỏ thôi nhưng miễn nó là đất của mình, em thấy với số tiền 700M chị vẫn có thể mua đất mà, sau đó tầm 100M có thể có 1 căn nhà kiên cố rồi, sau này có điều kiện mình nâng tầng sau.
    3. Chị có cháu chưa? Chị có xác định cho cháu học trên Xuân Mai không? Bây giờ chị có HKTT ở Ba Đình, chị có thể cho cháu đi học ở Ba Đình theo HKTT của chị, mẹ đi làm rồi đưa đón con luôn (trừ trường hợp chị định cho cháu học ở bất cứ nơi nào thì bỏ ý này nhé).
    4. Nếu nói về đầu tư (giả sử thôi), thì đây là sự đầu tư hơi bị "tối". Sau này chị có muốn bán thì sẽ phải theo giá của họ, bây giờ tầm 700M còn có giá, nhưng đến một vầi năm nữa? 700M liệu có như bây giờ không?
    Em cũng từng xác định mua nhà kiểu này nếu như ở lại đất này lập nghiệp, nhưng giờ thì thôi, em xin kiếu.
    Đó là mấy ý kiến của em,có thể đúng có thể sai, tùy điều kiện bản thân của từng người mà áp dụng. Còn về thằng quản lý kia, theo em, nếu cảm thấy có thể, chị cho nó OUT luôn đi. Điện thoại đâu? Ghi âm lại, những con sâu thế này có giết cũng đáng.

17. Phúc Minh

Phúc Minh Guest

Ôi dào, tin làm quái j vào cái nhà thu nhập thấp này hả mẹ nó. Đi đi lại lại chỉ tổ mệt đầu. Chân trong chân ngoài hết rồi. Thời buổi có tiền là mua đc tất cả thì ng k có t như m chẳng mong mua đc cái j đâu, như mẹ nào ở trên nói, chờ vài năm nữa, trong nội thành đầy, tội quái j p ra tận Xuân Mai mà ở. Tớ k có t nhưng cũng chẳng qtam đến cái nhà thu nhập thấp mặc dù đang đi ở thuê bởi đơn giản, cái đó k dành cho m!:7:

18. yeuchuotnhat

yeuchuotnhat Thành viên tích cực

Ô, mẹ Sơn chỉ lên trên Xuân Mai để nộp đơn thôi còn nhà ở cho người thu nhập thấp xây ở trong Hà Đông bạn ạ

19. havyht

havyht 0982.358.946

Em cũng tìm hiểu và tư vấn về hồ sơ cho mấy anh chị trong cơ quan về nhà ở thu nhập thấp ở ngô thì nhậm hà đông để các chị tránh hiểu lầm là ở tận xuân mai, đây cũng là 1 sự khó khăn cho ai đó muốn nộp hồ sơ vì nếu nhà ở xây để kinh doanh mình chỉ việc đến trần phú hà đông là có thể ký hợp đồng mua bán nhưng nhà ở xã hội phải lên trụ sở của vinaconex xuân mai để nộp hồ sơ.
    Có vài điều cũng gọi là kinh ngiệm, vì đọc mấy cái quyết định hướng dẫn của thành phố thì khó làm lắm:

+ phải có xác nhận của nơi mình đang tạm trú theo mẫu;
    + xác nhận của nơi mình có hộ khẩu là chưa có nhà(cái này là dễ nhất)
    + vè hồ sơ thì chấp nhân là người thu sẽ khó tính và cố gắng làm theo hướng dẫn của họ, vì lượng hồ sơ khôg nhiều như mọi người ngĩ đâu, ai cũng nghĩ là có suất hết rồi thì khác nào mọi người tự nhường cái suất đó cho những người đã có quá nhiều nhà.
    Theo những gì mình biết thì nhà ở đây chất lương ko thấp, thứ nhất là vinaconex xuân mai đổi công trình lấy đất và đây là công trình điểm chất lương ct1 ct2 ngô thì nhậm là ngang nhau, sàn gỗ, thiết bị đồng bộ.

Mình di nộp hồ sơ chỉ mất công sức của mình thôi và đừng có bỏ lỡ cơ hội đó vì những lời đồn đại của mọi người(có những suất ngoại giao dành cho cán bộ là anh hùng lực lương vũ trang…ở tông thành phố những suất này cũng ko nhiều nên mình khuyên mọi người nên nộp.

Ong mườngvankhoi thích.
  20. tranggiahuy

tranggiahuy Thành viên sắp chính thức

chao cac me. cac me muon mua dc nha thu nhap thap thi goi cho e nhe. e se giup 0902070099