Hà Nội: Gom Đơn Đặt Rau Hữu Cơ Gia Đình.

Thảo luận trong 'THỰC PHẨM GIA ĐÌNH' bởi mepug, 6/6/2016.

1. mepug

mepug Thương con, nghe lời bố ^^

Các mẹ ạ,
    Tình hình là rau bẩn, nhiễm độc tràn lan, mà ở nhà thầy bu thì già rồi, không gửi rau củ cho mình mãi được, mà gửi cũng không xuể ý. Mấy siêu thị, cửa hàng thực phẩm sạch bảo là sạch sẽ, hữu cơ này nọ chứ biết bố đâu mà lần, cũng tạp nham hơn phân nửa.
    Buồn lòng quá nên em tự đi lần mò tìm nguồn rau sạch cho cả gia đình.
    Công cuộc lùng sục cũng ngót ngét cả tháng trời, trời thì nắng chang chang mà e thì cứ bật tưng tưng, hết chỗ này đến chỗ khác, từ Sóc Sơn, Ba Vì, lại về đến tận Hà Nam. Chỗ nào mà bảo rau sạch, đảm bảo là em cố mò đến hết, xem tận vườn, thấy tận mắt, tiếp xúc tận người trồng em mới an tâm được.
    Cuối cùng thì nguồn vẫn tìm được mấy chỗ tin tưởng đấy. Nhưng ngặt nỗi hầu hết các nông trại đều được doanh nghiệp họ bao đầu ra hết rồi, mình lấy rau nhỏ lẻ cho nhà mình ăn thì họ chả muốn bán, mà có bán cũng chi phí cao, chả bõ bèn gì với công vận chuyển cả.
    Thế nên em mới nảy ra ý góp đơn rau cùng mọi người, ai cũng muốn ăn sạch như nhà em thì bảo, rồi em lấy về một thể cho nốt công vận chuyển các mẹ ạ.
    Còn về việc góp đơn, em xin làm rõ một vài vấn đề sau ạ:

1. Về NGUỒN RAU:
    Sau khi tìm hiểu thì em quyết định ưu tiên nguồn rau hữu cơ hơn là rau an toàn ( hay còn gọi là rau sạch).
    Vì rau mà mình hay vẫn hay gọi là rau sạch ý các mẹ, rau đấy người ta vẫn thường dùng các phân bón tổng hợp, thuốc trừ sâu, diệt cỏ các thứ, nhưng là dùng với liều lượng được cho phép, với thời hạn được cho là an toàn. Và nguồn đất, nước sử dụng trong quá trình sản xuất chưa được qua kiểm định về tồn dư hóa chất, kim loại nặng.
    Trong khi rau hữu cơ người ta trồng có quy chuẩn riêng: Không sử dụng chất hóa học, phân bón tổng hợp, không sử dụng công nghệ biến đổi gen (tác hại của thực phẩm biến đổi gen đây ạ http://goo.gl/aDz8B7 ), mọi công việc diệt trừ sâu bệnh, cỏ dại đều làm thủ công hết, nguồn đất, nước sử dụng để trồng trọt đều phải đảm bảo không có hoặc rất ít có tồn dư kim loại nặng.
    Các mẹ đọc thêm tại đây ( https://goo.gl/dT5GGy)

2. Về NHÀ CUNG CẤP
    Trước mắt thì em đang đặt rau ở vườn rau hữu cơ Trác Văn, Duy Tiên, Hà Nam. Việc lấy rau ở đây có các ưu, nhược điểm sau:
    - Ưu điểm:
    + Đây là vườn rau do các cô trong hội phụ nữ xóm Lệ Thủy trồng. Các cô thật thà chất phác như thầy u em ở nhà thôi các mẹ ạ. Vườn được giám sát, tập huấn thường xuyên và có chứng nhận PGS đàng hoàng (chứng nhận giám sát và đảm bảo tiêu chuẩn hữu cơ duy nhất ở Việt Nam hiện nay).
    + Em đã dạm được các cô cứ khoảng 2 ngày thì bớt cho mình 1 ít rau, các cô đã đồng ý rồi.
    - Nhược điểm:
    + Vì vườn đang trong quá trình cải tạo ( đc khoảng 3 năm rồi) nên đất chưa được màu mỡ, tươi tốt, mà rau hữu cơ thì chỉ có ăn đất với nước thôi, vì thế mà rau không được non chanh, đẹp mã được. Nhưng đảm bảo an toàn tuyệt đối và hàm lượng dinh dưỡng cao.
    => Giải pháp là nấu rau này các mẹ nấu kĩ và to lửa hơn rau thường là ok.
    + Các cô thường hái vào buổi chiều hôm trước, gửi lên cho mình vào sáng hôm sau, rau để khô, không dấp nước nên gửi lên rau cứ bị héo, không được tươi.
    Tuy nhiên rau nấu lên vẫn đúng vị, ngọt và ngon. Để tủ lạnh vẫn tươi xanh được mấy ngày. (Rau hữu cơ thường để được lâu hơn rau thường).
    + Vì mình lấy nhỏ lẻ, các cô cũng kí hợp đồng phân phối cho 2-3 đơn vị thực phẩm sạch rồi nên mỗi hôm chỉ bớt cho mình được 1 ít rau, số lượng hạn chế, chủng loại ít, không đều.
    => Giải pháp là các mẹ đặt order trước và cảm thông giúp em. Nếu như không có rau như các mẹ mong muốn thì các mẹ ăn các loại khác giúp em, đều là rau sạch an toàn tuyệt đối, ngon ngọt, bổ dưỡng cả mà. Vì mình lấy nhỏ lẻ, chứ không đặt nhiều nên mình không chủ động được các mẹ ạ.

Tạm thời là như thế, nếu sau này gom được nhiều đơn, số lượng đặt ổn định em sẽ cải thiện phần nhà cung cấp tốt hơn ạ.

3. Về GIÁ:
    Giá các loại rau củ quả hiện tại thường dao động từ khoảng 25- 30K/ kg.
    Như em có giãi bày ở trên, em làm xuất phát là để gia đình em với cô dì chú bác của em ăn, rồi giờ kêu gọi mọi người góp đơn cho nốt công vận chuyển chứ không mục đích buôn bán lời lãi gì nên giá là cực rẻ.
    Các mẹ cứ so sánh giá rau hữu cơ ở các cửa hàng thực phẩm sạch là biết. Đặc biệt là Rau bác Tôm, vì nhà họ cũng đang lấy ở Trác Văn về đó ạ.

4. Các vấn đề ĐẶT ORDER, GIAO NHẬN:
    Em đứng ra gom đơn nên em sẽ đi giao tận nơi cho các mẹ, freeship các mẹ ở khu vực Đại Thanh, Xa La, Linh Đàm, Kim Văn Kim Lũ, nói chung các vùng lân cận em ạ.
    Các mẹ ở xa thì chịu khó đến phòng em lấy hoặc các mẹ chịu phí ship để em gọi bạn ship đi giao nhé, vì xa thế em không đi được ạ.
    Các mẹ muốn đặt order trước thì nên đặt trước 14h hàng ngày, để em gộp lại, khoảng 15h em báo xuống cho các cô xem các cô có góp được cho mình đủ rau như thế không. Nếu không được thì các mẹ chịu khó ăn các loại rau khác giúp em nhé.

Vấn đề đặt rau thì có lẽ còn nhiều vấn đề phát sinh nữa, em sẽ cố gắng hoàn thiện dần, các mẹ có vấn đề gì thì cứ bảo em, để em rút kinh nghiệm, chỉnh sửa ạ.

Các mẹ join group này để biết thêm thông tin chi tiết nhé
    https://www.facebook.com/groups/congdongxanh

Em cảm ơn các mẹ.
    Em ở CT8A, Đại Thanh
    01676 103 969 hoặc 0968 263 015 ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mepug
  2. rongcon

rongcon Thành viên kỳ cựu

Mẹ nó quả là tâm huyết, Để có đc thực phẩm organic xịn (ko phải loại an toàn, 2 cái khác hẳn nhau nhưng nhiều bác nhầm lẫn) tìm đc đã khó, đưa đc đến tay ng tiêu dùng còn khó hơn. Vì mẫu mã xấu, và nhất là giá thành cao. Đại đa số mọi người trong suốt thời gian khoảng hơn 10 năm đã quen dùng các loại thực phẩm kích thích, bón phân hóa học, thuốc tăng trưởng, thuốc diệt cỏ để đc sản phẩm đẹp, năng xuất cao giá thành rẻ. Giờ đây mới vỡ ra rằng thì là mà...hi..hi.

mepug thích bài này.
  3. mepug

Đúng rồi mẹ nó ạ. Thói quen tiêu dùng thiếu khoa học ăn sâu vào tiềm thức đại đa số mọi người rồi. Mà mọi người cũng ít tìm tòi, đọc hiểu lắm. Giờ để giải thích, kêu gọi mọi người thay đổi thật gian nan. Ai đời cứ kêu không muốn ăn rau bẩn, rau nhiễm độc, tẩy chay này nọ mà ra chợ thấy rau non, rau rẻ mới thích, rồi còn đòi các loại rau trái mùa nữa, còn rau hữu cơ hẳn hoi thì chê già, chê xấu, chê đắt. Buồn lòng lắm ý.

quynhnhu.xt thích bài này.
  4. rongcon

rongcon Thành viên kỳ cựu

Đồ organic xịn nó khó làm, năng xuất thấp, lâu thu hoach, mất rất nhiều công, mà công bây giờ tính thành tiền hết. Giá trị dinh dưỡng, tốt cho sức khỏe thì ko được tính. Muốn nhanh, sản lượng nhiều cho giá rẻ thì người "lông rân" phải biết nàm thao đây.hi.hi.

mepug thích bài này.
  5. mepug

Vote cho mẹ rongcon!!!! Ai mà cũng hiểu được như mẹ nó thì tốt quá mẹ nó ạ. :h:

6. quynhnhu.xt

quynhnhu.xt Thành viên kỳ cựu

Tại giá nó cao quá chứ ai chẳng muốn ăn rau sạch ạ.

7. mepug

Bạn ơi, tớ thấy có 1 số loại như nhà tớ lấy về chia thì cũng k đắt hơn rau chợ là mấy đâu ạ (vì nhà tớ lấy trực tiếp ở vườn về, k mất thêm phí mặt bằng, bao gói). Mà lâu dài là sẽ tiết kiệm hơn nhiều, vì sức khỏe luôn quý giá nhất mà :)

quynhnhu.xt thích bài này.
  8. Minka

Minka Thành viên kỳ cựu

mn tâm huyết quá, thời buổi này công nhận khó kiếm rau chuẩn thật, oánh dấu bài viết này

mepug thích bài này.
  9. mepug

Cảm ơn mn nhé, lúc nào có nhu cầu thì cùng gom đơn với nhà mình cho vui nhé :)

10. quynhnhu.xt

quynhnhu.xt Thành viên kỳ cựu

vâng chúc chị luôn đắt hàng nhé

mepug thích bài này.
  11. cofhuong

cofhuong Thành viên rất tích cực

chị oánh dấu rau sạch

mepug thích bài này.
  12. mepug

Cảm ơn mn nhé. Chúc cả nhà mn luôn vui khỏe, hạnh phúc :)

13. mepug